New Document

ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย beebee » 02 ก.ย. 2009, 20:28

มาอัพเดต จังหวัดของเรา สสจ ให้ตอบแบบสำรวจรายชื่อลูกจ้างชั่วคราวเภสัชกร เพื่อดำเนินการขอตำแหน่งราชการให้ลูกจ้างวิชาชีพเภสัชกร เมื่อ 31 ส.ค. ที่ผ่านมานี้อ่ะ ตอนนี้กำลังรอฟังผลจ้ะว่าจะได้รึป่าว ที่จังหวัดอื่นๆ เค้าสำรวจรึยัง ความคืบหน้าเป็นยังไงช่วยบอกที
beebee

Re: ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย mamagrace » 14 ก.ย. 2009, 15:40

ตำแหน่งมาแล้วค่ะ จังหวัดที่เราทำงานมาทั้งหมด 4 ตำแหน่ง แต่ก็ไม่มีชื่อเรา อิอิ.... ทำงานเป็นลูกจ้างมา 2 ปีพอดียังไม่ได้บรรจุ
มีใครนานกว่าเรามั้ยจ๊ะ มาอัพเดทกันหน่อย
mamagrace

โพสต์โดย beebee » 14 ก.ย. 2009, 16:46

คุณ mamagrace คะ รายชื่อของ 4 ตำแหน่งที่ว่านี่ เค้าอายุงานมากกว่ารึป่าวอ่ะคะ พี่ที่ สสจ บอกว่าเรียงตามลำดับอายุงาน อันนี้ก็อยากทราบอยู่เหมือนกันค่ะ ได้ข่าวว่ามีระบบเส้นสายด้วย :eek:
beebee

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 15 ก.ย. 2009, 21:06

สองปีเจ็ดเดือนจ้า ยังไม่รู้ข่าวอะไรเลย เด๋วจะลองตามดูบ้างนะจ้ะ
ขอบคุณค่า
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย white-blue » 19 ก.ย. 2009, 22:42

ผมคิดว่าอายุงานก็ส่วนนึงคับ แต่ก็คงต้องพิจารณาตามพื้นที่และความขาดแคลนด้วย ละมั้งคับ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย white-blue » 07 ม.ค. 2010, 11:00

ดันกันหน่อย และเราก็รอคอยอย่างลมๆแล้งๆ ต่อไป

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย นายปิงปอง » 07 ม.ค. 2010, 22:25

กระทู้นี้ขอเห็นมานานแล้ว

ผมอยากถามสภาเภสัชกรรมชุดใหม่หน่อยครับ

ว่าการดำเนินการเพื่อให้บุคลากรเภสัชกรในโรงพยาบาลของรัฐบาล เพื่อให้มีตำแหน่งบรรจุเป็นราชการ

มีความเคลื่อนไหว หรือมีแนวทางอย่างไรบ้างครับ ?????????

ประเด็นคือ ขวัญและกำลังใจ ของเหล่าน้องๆ ทั้งหลายนั่นแหละครับ

ทำงานปีต่อปี ไม่มีขึ้นเงินเดือน ลาศึกษาต่อไม่ได้ ลาพักผ่อน ลาป่วยหักเงินเดือน

เป็นลูกจ้าง สวัสดิการบางอย่างไม่ได้รับเท่ากับผู้ที่เป็นราชการเหมือนในฝ่ายของตนเอง

ดูแล้วน่าน้อยใจ

การได้รับพิจารณาผลงาน รางวัล โบนัสประจำปี ก็ไม่มี ทั้งๆ ที่เภสัชกรที่เป็นราชการในฝ่ายเดียวกันเงินเดือนขึ้นเอาๆ

อีกไม่เกินสองปีรุ่นน้องที่ทำสัญญาใช้ทุนจะกลับมาแล้ว

แนวทางการแก้ปัญหา รวมถึงอัตรากำลังบุคคลากรที่มันไม่เพียงพอในหลายๆ โรงพยาบาล จะทำอย่างไรครับ

หรือจะให้เค้าจ้างเป็นลูกจ้างชั่ว คราว อย่างนี้ทุกๆที่ แพทย์กับทันตแพทย์ได้ตำแหน่งกันไป

เภสัชกรไม่สำคัญในระบบสุขภาพ เป็นลูกจ้างเงินบำรุงไป เมื่อไรเงินโรงบาลหมด เลิกจ้าง...

หรือว่าลูกจ้างชั่วคราวนี่เป็นส่วนที่เกินของ ของโรงพยาบาลเพื่อจ้างเพิ่มครับ... หมดสัญญาก็ลาไปที

บางทีการที่เราเรียกร้องอะไรไป ก็อยากให้ผู้ใหญ่มีการตอบสนองบ้างนะครับ

ผมว่าPharmacafe ก็เป็นแหล่งของกระบอกเสียง การเข้าถึง การแลกเปลี่ยน เพื่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลง ปรับปรุง ในทางที่ดี

ไม่ใช่ว่ากระทู้ที่ออกมา ผู้ที่เกี่ยวข้องไม่ตอบ ทำเมินเฉย ช่างมัน ไม่ใช่เรื่องของตู ตูเป็นข้าราชการแล้ว

หรือเพื่อทำการเลือกตั้งยกใหญ่ ประเด็นร้อน เข้ามาเป็นกรรมการสภาแล้วก็หนืดๆ เหมือนเดิม แขวนป้ายก็แก้ไม่ได้ซักที

ขอบ่นกระทู้เรื้อรังนี้หน่อยนะครับ เพราะปัญหาก็เรื้อรัง บางคนเป็นลูกจ้างชั่วคราว จนลูกโตเข้าประถมแล้ว ก็ยังชั่ว (คราว) ดักดานอยู่

อ้าว ว่ากันไป เภสัชกรลูกจ้างทั่วประเทศมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ หรือเราควรเคลื่อนไหวกันดี

ผมว่าเป็นการดีเสียกว่า การรอให้สภาเภสัชกรรม มาช่วย รอหาหอยอะไรครับ เพราะผมเห็นว่า หนืดเหลือเกิน !!!!!!!
นายปิงปอง

โพสต์โดย เภสัชทุง » 08 ม.ค. 2010, 15:07

เห็นด้วยครับ กรรมการสภาชุดปัจจุบัน ทีมหนึ่งเดียวเขียวมะกอก ที่ได้รับเสียงเลือกตั้งท่วมท้น ภก.กิตติ พิทักษ์นิตินันท์ ก็เป็นเภสัชกรในสำนักพัฒนาระบบบริการสุขภาพ กรมสนับสนุนบริการสุขภาพ ที่สามารถผลักดันเรื่องนี้ได้ รวมทั้ง ภญ.อาภรณ์ รพ.วารินชำราบ ก็เป็นแกนของกลุ่ม เภสัช รพช.

เสนอให้รวมตัวกันทำหนังสือเสนอไปยังสภาเภสัชกรรม และ ภก.กิตติ เลยครับ

ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชทุง

โพสต์โดย beebee » 08 ม.ค. 2010, 17:03

เห็นด้วยค่ะ เมื่อไหร่สภาเภสัชจะช่วยน้องๆบ้าง พวกเราตอนนี้เป็นลูกจ้างชั่วคราว ถ้าพี่ลงมาดูซักนิดพี่จะรู้ว่า คำว่าตำแหน่งลุกจ้างชั่วคราวนี่แหละมันค้ำคอน้องอยู่ สิทธิจะทำอะไรก็ไม่เท่าข้าราชการ แถมพี่ๆที่เป็นข้าราชการบางครั้งก็ยังพูดทำลายน้ำใจน้องๆ พวกเราเข้ามาทำงานในหน่วยงานราชการส่วนนึงก็อยากทำตัวให้เป็นประโยชน์ต่อผู้ป่วยโดยไม่มีคำว่าผลกำไรมาเกี่ยวข้อง กำลังใจของเราตอนนี้คืออยากบรรจุเป็นข้าราชการเพราะศักดิ์ศรีของลูกจ้างชั่วคราวค่อนข้างจะถูกพี่ๆข้าราชการคนอื่นๆ เค้าดูหมิ่น อะไรๆก็น้องเป็นแค่ลูกจ้างชั่วคราว เห็นใจน้องๆที่ตั้งใจทำงานหน่อยเถอะค่ะ บางครั้งมันก็คับข้องใจ ทำไมวิชาชีพอื่นถึงได้บรรจุเอาๆ
beebee

โพสต์โดย kohboy » 08 ม.ค. 2010, 17:25

เกาะบอยเห็นเรื่องนี้แล้ว..." โคตรสงสาร" เลยครับ

สมัยทำงานเป็นข้าราชการ, ได้มีโอกาสผลักดันให้น้องในกลุ่มงานคนนึงจากตำแหน่งลูกจ้างชั่วคราวไปเป็นลูกจ้างประจำ เค้าดีใจกันทั้งครอบครัว;ดีใจมากๆ ขนาดเป็นบุญเป็นคุณกันเลยทีเดียว ทุกวันนี้ถ้าผมเหยียบสกลนครเมื่อไหร่ เค้าจะรีบมาหาผมทันที กลายเป็นคนรักกันเหมือนญาติเลยทีเดียว ทั้งๆที่ตอนเราทำคุณให้เค้านั้นเราก็ไม่ได้หวังอะไรตอบแทนเลย

มาว่าเรื่องของเภสัชกรเรา,
บ้าฉิบ!..ปล่อยให้เรื่องคาราคาซังกันมาได้นานขนาดนี้ได้ยังไง
ไปเป็นกก.สภ.หาสวรรค์วิมานอะไรถ้าไม่พยายามช่วยน้องๆที่ทั้งเนื้อทั้งตัวเป็น"เภสัชกร"เหมือนกับการเป็นเภสัชกรที่มีอยู่ในตัวของกก.ทุกคน

ตอนอยากเป็นกก.,ตอนหาเสียงเพื่อให้เราไปลงคะแนนให้...มาขอเสียงเรา
แต่พอได้เป็นกก.แล้ว..ลืมสนิท
ถึงไม่ลืม แต่ก็ไม่ทำให้

แหม่..."ตอนหาเสียงอะ ขนาดเด็กจบใหม่ยังไม่ได้ใบประกอบฯ, พวกคุณยังพากันตะแบงให้มีสิทธิออกเสียงเลย"

ถ้าใครไม่พอใจข้อความของผม..ว่ามาเลย , พร้อมคุยทุกเวลาครับ

:cool: :cool: :cool:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 08 ม.ค. 2010, 17:49

เหล่าพี่ๆหัวหน้าเภสัชจังหวัด; ทั้ง สสจ.และ รพท./รพศ. ;กลุ่มซีเจ็ด แปด เก้า(เดิม) นี่ก็เป็นอีกกลุ่มหนึ่งที่ต้องพูดถึง..

..ทำไมไม่ผลักดันเต็มๆแรงช่วยน้องกันละครับ
ที่ตอนจะทำผลงาน จะขอตำแหน่งสูงขึ้น พวกคุณก็เอางานในฝ่าย ในโรงพยาบาล ในจังหวัดไปเอาตำแหน่ง ไปเอาเงินเพิ่ม
ซึ่งไอ้ผลงานที่เอาไปใช้นั้น กล้าพูดมั๊ยว่า.."เป็นผลิตผลของคุณคนเดียว ไม่ใช่งานของน้องๆเภสัชกรเด็กๆที่อยู่ข้างล่างคุณ"

ไอ้ที่บอกว่า " เออๆ เดี๋ยวพี่ช่วย เดี๋ยวพี่ทำให้ , รอก่อน, รอเดี๋ยว.." นั้นมันไม่เพียงพอหรอกครับ;
ทำกันจริงๆ ทำกันแรงๆ ทำกันอย่างต่อเนื่อง ให้เป็นเรื่องเป็นราว ทำให้เกิดผลในเวลาอันสั้น ซะทีสิครับ.."ให้มันเสร็จเร็วๆเหมือนกับสมัยที่คุณตะเกียกตะกายเอาตำแหน่งสิครับ"

"ขนาดผมไม่ใช่คนในราชการ ผมยังรู้ถึงความรู้สึกของผู้ประสปเคราะห์กรรมเหล่านั้นเลย "

:cool:
kohboy

โพสต์โดย Wiz@rd. » 08 ม.ค. 2010, 18:46

เหอๆๆ ก็พวก 8, 9 ทั้งหลายเค้าเอาตำแหน่งน้องๆไปหมดแล้วไงครับ

คนแก่ๆได้ตำแหน่งสูงขึ้นไปๆ คนทำงานก็หายไปๆ จนกระทั่งสุดท้ายก็ไม่เหลือใครจะทำงาน

ขออภัยที่พูดความจริง จะโดนข้อหาเอาความลับของทางราชการมาเปิดเผยไม๊เนี่ย
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย นายปิงปอง » 08 ม.ค. 2010, 19:36

กระผมขอเรียนถามท่านกรรมการสภาที่เกี่ยวข้อง หรือบุคคลที่เกี่ยวข้องนะครับ

เคยเห็น สสจ. อาจทั่วประเทศ หรือบางจังหวัด บางที่ ได้ทำการสำรวจจำนวนเภสัชกรที่เป็นลูกจ้างชั่วคราวเมื่อต้นปีที่แล้ว

ผมขอเรียนถามว่า ผลที่ได้ และจะทำต่อจากนั้น เป็นอย่างไรบ้างครับ

หรือว่าตอนนี้มันเงียบ หายไปเฉยๆ ของมันเอง

เพราะแค่ทำสำรวจเฉยๆื หรือการไปเรียกร้องที่กระทรวงเมื่อต้นปี 2009 ผลเป็นอย่างไร หรือ เงียบฉี่ ครับ

ผมอยากให้ สิ่งที่ทำไป มีรูปธรรมออกมาครับ มีคำตอบ มีอะไรให้จับต้อง เห็น สัมผัสได้ ไม่ใช่มีแต่ลม หยิบจับไม่ได้

เหมือนดมตด แล้ว กลิ่นตดก็หายไป ??? เหรอครับ ถ้าอย่างนั้น อย่าสำรวจทำแมวอะไรเลยครับ

มาแล้วก็ไป ไม่ได้อะไร

จะให้ลูกจ้างชั่วคราวไปเรียกร้องกระทรวงก็คงทำอะไรไม่ได้มาก ลาไปก็คงถูกหักเงินเดือน ตำแหน่งทางสังคมก็ไม่มี

ไม่ได้เป็นข้าราชการนี่ครับ

ผมพูดอย่างน้อยใจนะครับ

ในทางสังคม วิชาชีพเภสัชกรเรา ไม่เข้มแข็งเลย ผู้ใหญ่ก็ไม่เข้มแข็ง

หน้าใหญ่ ใจหอยแครง กันหรือครับ

คราวหน้าเลือกตั้งสภา ก็ไม่ต้องประกาศ โฆษณาอะไรออกไปนะครับ หลายๆอย่างที่เห็น สะท้อนให้เห็นว่า มันไม่ได้ทำอย่างที่กล่าวไว้

มันดูแย่กว่าการไม่พูดอะไรออกไปนะครับ

ผมไม่ได้ยั่ว หรือทำให้คนในกระทู้หัวข้อนี้ผิดใจกัน แต่ผมเห็นกระทู้เรื้อรังจนเกือบจะเน่านี้ มันน่าจะมีอะไรที่ดีขึ้นมาบ้าง

หลายๆกระทู้ที่คล้ายๆกัน มันก็คาราคาซัง เน่าหนอนไม่มีใครให้คำตอบได้เหมือนกัน

ผมคนนึงที่ทำงานราชการด้วยใจรักครับ ทุกวันนี้ผมออกชุมชน ทำงานเพื่อผู้ป่วยอย่างจริงจังเพื่อพยายามสร้างเสริมใช้ยาที่ถูกวิธี

แต่ผมหมดกำลังใจ ที่ผู้ใหญ่หลายๆ คนที่เป็นข้าราชการ เห็นแล้วก็หนืดเหมือนคาราเมลล์น้ำตาลเหม็นไหม้ ไร้ความอร่อย

วันๆ จ่ายยา เช้าชาวเย็นชาม ขอไปที คนไข้ถูกว่าก็มี.... โอโห เภสัชกรไทย

จาก ลูกจ้าง(ชั่ว) คราว ไร้พิษภัยคนนึงครับ
นายปิงปอง

โพสต์โดย white-blue » 08 ม.ค. 2010, 21:39

นายปิงปอง เขียน:กระผมขอเรียนถามท่านกรรมการสภาที่เกี่ยวข้อง หรือบุคคลที่เกี่ยวข้องนะครับ

เคยเห็น สสจ. อาจทั่วประเทศ หรือบางจังหวัด บางที่ ได้ทำการสำรวจจำนวนเภสัชกรที่เป็นลูกจ้างชั่วคราวเมื่อต้นปีที่แล้ว

ผมขอเรียนถามว่า ผลที่ได้ และจะทำต่อจากนั้น เป็นอย่างไรบ้างครับ

หรือว่าตอนนี้มันเงียบ หายไปเฉยๆ ของมันเอง

เพราะแค่ทำสำรวจเฉยๆื หรือการไปเรียกร้องที่กระทรวงเมื่อต้นปี 2009 ผลเป็นอย่างไร หรือ เงียบฉี่ ครับ

ผมอยากให้ สิ่งที่ทำไป มีรูปธรรมออกมาครับ มีคำตอบ มีอะไรให้จับต้อง เห็น สัมผัสได้ ไม่ใช่มีแต่ลม หยิบจับไม่ได้

เหมือนดมตด แล้ว กลิ่นตดก็หายไป ??? เหรอครับ ถ้าอย่างนั้น อย่าสำรวจทำแมวอะไรเลยครับ

มาแล้วก็ไป ไม่ได้อะไร

จะให้ลูกจ้างชั่วคราวไปเรียกร้องกระทรวงก็คงทำอะไรไม่ได้มาก ลาไปก็คงถูกหักเงินเดือน ตำแหน่งทางสังคมก็ไม่มี

ไม่ได้เป็นข้าราชการนี่ครับ

ผมพูดอย่างน้อยใจนะครับ

ในทางสังคม วิชาชีพเภสัชกรเรา ไม่เข้มแข็งเลย ผู้ใหญ่ก็ไม่เข้มแข็ง

[size=200]หน้าใหญ่ ใจหอยแครง [/size]กันหรือครับ

คราวหน้าเลือกตั้งสภา ก็ไม่ต้องประกาศ โฆษณาอะไรออกไปนะครับ หลายๆอย่างที่เห็น สะท้อนให้เห็นว่า มันไม่ได้ทำอย่างที่กล่าวไว้

มันดูแย่กว่าการไม่พูดอะไรออกไปนะครับ

ผมไม่ได้ยั่ว หรือทำให้คนในกระทู้หัวข้อนี้ผิดใจกัน แต่ผมเห็นกระทู้เรื้อรังจนเกือบจะเน่านี้ มันน่าจะมีอะไรที่ดีขึ้นมาบ้าง

หลายๆกระทู้ที่คล้ายๆกัน มันก็คาราคาซัง เน่าหนอนไม่มีใครให้คำตอบได้เหมือนกัน

ผมคนนึงที่ทำงานราชการด้วยใจรักครับ ทุกวันนี้ผมออกชุมชน ทำงานเพื่อผู้ป่วยอย่างจริงจังเพื่อพยายามสร้างเสริมใช้ยาที่ถูกวิธี

แต่ผมหมดกำลังใจ ที่ผู้ใหญ่หลายๆ คนที่เป็นข้าราชการ เห็นแล้วก็หนืดเหมือนคาราเมลล์น้ำตาลเหม็นไหม้ ไร้ความอร่อย

วันๆ จ่ายยา เช้าชาวเย็นชาม ขอไปที คนไข้ถูกว่าก็มี.... โอโห เภสัชกรไทย

จาก ลูกจ้าง(ชั่ว) คราว ไร้พิษภัยคนนึงครับ

คำนี้ผมชอบมากครับ อีกอย่างนึง เห็นมีบางที่มาประกาศรับว่ามีตำแหน่งว่าง ให้คนไปสมัคร อันนี้ไม่ทราบว่า มันว่างเพราะคนเดิมออก หรือ....
มีตำแหน่งจัดสรรมา เพราะถ้ามีตำแหน่งจัดสรรมาทำไมไม่ไปไล่บรรจุ คนที่เค้ารอมานานก่อน เอาตำแหน่งไปลงในที่ที่เค้าไม่ได้จ้างลูกจ้างอยู่ ทำหอยอะไรคับ

white-blue

โพสต์โดย เภสัชทุง » 09 ม.ค. 2010, 19:24

นายปิงปอง เขียน:กระผมขอเรียนถามท่านกรรมการสภาที่เกี่ยวข้อง หรือบุคคลที่เกี่ยวข้องนะครับ

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ น่าจะสอบถามพี่กิตติ น่าจะดีที่สุด เพราะที่จังหวัดก็รอเหมือนกัน คราวที่แล้วมีน้องที่จังหวัดย้ายโดยทิ้งตำแหน่งไว้ พอประกาศรับสมัคร 1 ตำแหน่ง มีคนมาสมัครลง 4 คน ซึ่งมีทั้งเด็กจบใหม่และลูกจ้างเดิม พี่ที่จังหวัดหนึ่งเขาก็ประกาศรับ 1 ตำแหน่ง มีคนมาสมัคร 20 คน .... นี่ วิชาชีพเรากลายเป็นวิชาชีพแย่งกันสอบเหมือนครูไปแล้วหรือเนี่ย ???

นี่ยังไม่นับพวกเจ้าหน้าที่พนักงานเภสัชและพยาบาลที่ลาเรียนต่อเภสัช พอจบมาบรรจุไม่ได้ครับ ต้องอยู่ในตำแหน่งเดิม เพราะเขาไม่อนุญาตให้บรรจุในตำแหน่งเดียวกัน

หรือเป็นเพราะ เภสัชที่อยู่ประจำกระทรวงฯ มีน้อยไปหรือเปล่า ทำให้ผลประโยชน์ของพวกเราถูกลดทอน ยังเจ็บไม่หาย คราวที่รัฐบาลปรับ C8 ให้ สสอ. รุ่นแรก โดยการยุบตำแหน่งเภสัชกร 133 ตำแหน่ง อ้างว่าเป็นนักเรียนทุน ยุบได้ โดยที่พี่ๆ ที่อยู่กระทรวงฯ ได้คัดค้านอะไรไหม หรือเปล่า ????

แถมมีเรื่องจุกจิกกวนใจเภสัช สสจ. ตลอด ไม่ว่าจะเป็นเงิน พตส. ที่กรมบัญชีกลาง ตีความเคร่งครัด ลดทอนไม่ให้เบิกทุกคน ดูไปดูมาก็วังเวงครับ ตัวแทนในกระทรวงฯ และ สภาเภสัชฯ ได้ทำอะไรแค่ไหนก็ไม่รู้ ???? หรือผมตกข่าวหนอ

ตงต้องฝากให้แกนนำกลุ่มเภสัช สสจ. และ รพช. ช่วยกันติดตามผลการดำเนินการของกระทรวงฯ อย่างใกล้ชิดครับ ตอนนี้ ผลการเลือกตั้งกรรมการสภาฯ ออกแล้ว ชุดที่เข้ามาส่วนใหญ่เป็นเภสัชกร รพ. ดังนั้น หากยังทำไม่สำเร็จ ก็ไม่ต้องโทษใครแล้วครับ :mad:
เภสัชทุง

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน