New Document

ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย leamjubjub » 04 พ.ย. 2010, 10:57

ขอบคุณพี่ pharmakop ที่ช่วยตอบคำถาม
ได้คำตอบอย่างนี้แล้่ว ต่อไปพวกเรา
เภสัชอัตราจ้างก็รู้แล้วว่า ถ้าอยากได้ตำแหน่ง
ต้องไปร้องกับ ก.พ. หรือไม่ก็ นายกรัฐมนตรี
ให้เกิดการเปลี่ยนแปลงนโยบายใหม่ จึงจะ
ช่วยปลดแอกพวกเราได้
leamjubjub

Re: ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย smartss » 04 พ.ย. 2010, 11:12

miguel เขียน:ถ้าสิทธิเท่ากับราชการจะไม่ว่าไรมากหรอก แต่นี้ ถามไรก็ น้องเป็นลูกจ้างค่ะ ตอบง่ายไปไหมเนี้ย :question:
ผู้ใหญ่ในส่วนกลางเราเค้าเป็นยังไงกันมั้งหน้อ สบายดีไหมคร้าบ

อยากให้พวกเราเภสัชกรทำงานให้แตไม่ให้สวัสดิการค่าตอบแทนทัดเทียมกับพวกเขา
ลองให้ค่าตอบแทนมากๆแต่ไม่เอาสวัสดิการ
พวกนั้นคงมีหลายที่ยอมออกมาแย่งทำ
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
smartss

โพสต์โดย iTonG » 05 พ.ย. 2010, 18:50

chawa เขียน:ขอถามด้วยอีกคนค่ะ
เพิ่งเข้ามาเป็นลูกจ้างชั่วคราวได้ 5 เดือน ทั้งรพ. มีลูกจ้างอยู่ 6 คน 555+ ดูท่าคงไม่ได้บรรจุง่ายๆ
อย่างที่หลายๆ คน post นะค่ะ ลูกจ้างนี่ อะไรๆ ก็ไม่มีสิทธิ์ ไม่มีคุณค่าเอาเสียเลย เทียบอะไรไม่ได้กับข้าราชการทั้งหลาย
แต่ทำงานสิค่ะ ทำงกๆๆๆๆ งานที่เสี่ยงๆ ก็โยนมาให้เราทำ เค้าขึ้นเงินเดือนกัน ไม่มีค่ะ ไม่ได้ขึ้นกะเค้าหรอก

สภาเภสัชกรรมก็ไม่รู้มีไว้ทำไม ทำงานกันมั้งรึปล่าวก็ไม่รู้ (อุตส่าห์ลงคะแนนให้) ทำไมไม่มีใครติดตามตำแหน่งบรรจุให้น้องๆ กันเลย
ตอนนี้[color=#FF0000]ถ้าจะมีตำแหน่งก็ต้องรอคนลาออก[/color] จากนั้นก็จะมีคนแห่ไปสมัครกัน 20-30 คน ต่อ 1 ตำแหน่ง โห ชีวิต ไม่เคยคิดเลยว่าวิชาชีพเภสัชกรรมจะตกต่ำขนาดนี้ ถ้าไม่มีตำแหน่ง แล้วจะผลิตออกมามากมายทำไมกัน เปิดคณะใหม่กันเข้าไป เภสัชกรจะล้นประเทศอยู่แล้ว

เอาเถอะบ่นไปก็แค่นี้ สรุปก็เป็นลูกจ้างต่อไป ทนรอไม่ไหวคงจะลาออก เข้าใจค่ะว่ารัฐไม่มีเงินจ้างเภสัชกร แต่มีเงินจ้างวิชาชีพอื่น :redface:

ถูกที่สุดเลยค่ะ งานที่เค้าไม่อยากทำ เค้าก็โยนมาให้ลูกจ้างอย่างเรา
เวลาเค้าขึ้นเงินเดือน เราได้เท่าเดิม และได้น้อยกว่าด้วย สวัสดิการก็ไม่ได้
ที่รพ.ที่ทำอยู่ มีคนเกษียณนะคะ แต่ก็มีคนย้ายมาเสียบแทนโดยใช้เส้นสาย ไม่เปิดตำแหน่งว่างให้เราบรรจุค่ะ เหอๆๆ มันน่าน้อยใจมั้ย?
iTonG

โพสต์โดย arokaya » 07 พ.ย. 2010, 10:04

ผมทำใจแล้วครับ ชาตินี้คงไม่มีโอกาสได้บรรจุแน่ๆ
arokaya

โพสต์โดย Phar35 » 08 พ.ย. 2010, 20:23

สำหรับผู้ที่อยากบรรจุเป้นข้าราชการตอนนี้ที่ จังหวัดแม่ฮ่องสอนรับ 2 ตำแหน่ง
Phar35

โพสต์โดย chawa » 08 พ.ย. 2010, 20:33

ตอนนี้ลาออกจากการเป็นลูกจ้างแล้วค่ะ สบายใจขึ้น ไม่ต้องรอคอยอย่างไร้จุดหมายอีกต่อไป :lol:
chawa

โพสต์โดย deltafox_Rx » 11 พ.ย. 2010, 12:30

ตำแหน่งมีมาครับ...แต่เขาแทงไปให้พวกพี่ๆเภสัชที่จะขึ้นซีที่สูงกว่าเดิม..น้องๆๆอัตราจ้าง(ลูกจ้างชั่ว...คราวอย่างเราเลยต่องทำใจครับ)
เจริญจริงๆวิชาชีพเรา.... :roll: :roll:
deltafox_Rx

โพสต์โดย Phakkad » 24 พ.ย. 2010, 20:05

อ่านแล้วก็เหนื่อย และเบื่อระบบราชการไทยจริงๆค่ะ ตอนนี้เพื่อนๆหลายคนก็เริ่มลาออกกันแล้ว เพราะทำงานเป็นลูกจ้างมาสามปี แต่ไม่มีวี่แววว่าจะบรรจุ เงินเดือนก็ขึ้นน้อยมาก แถมยังจะมาตัดเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายอีก
Phakkad

โพสต์โดย white-blue » 24 พ.ย. 2010, 22:26

deltafox_Rx เขียน:ตำแหน่งมีมาครับ...แต่เขาแทงไปให้พวกพี่ๆเภสัชที่จะขึ้นซีที่สูงกว่าเดิม..น้องๆๆอัตราจ้าง(ลูกจ้างชั่ว...คราวอย่างเราเลยต่องทำใจครับ)
เจริญจริงๆวิชาชีพเรา.... :roll: :roll:

เรื่องนี้รอดูอยู่เหมือนกัน ถ้าเห็นมีตำแหน่ง C 8 โผล่มาเพิ่มแต่ไม่มีการ บรรจุข้าราชการใหม่นี้
ไม่ต้องไปโทษคนอื่นหรือวิชาชีพอื่นแล้วล่ะ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 30 พ.ย. 2010, 18:12

ร.พ.ชุมชนแห่งหนึ่ง แจ้งแก่น้องที่จะมาสมัครว่า "ตำแหน่งเภสัชฯ เหรอน้อง รอให้มีเภสัชฯ ตายก่อนนะ"
:cry:
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย chatori » 03 ธ.ค. 2010, 20:10

โรงบาลบอกว่าไม่มีนโยบายเพิ่มเงินเดือนให้ลูกจ้างชั่วคราว โห ถ้ายอมเป็นลูกจ้างชั่วคราวชั่วชีวิต คงไม่ได้ผุดไม่ได้เกิด ทำงานตลอดชีวิตเงินเดือนเท่าเดิม ได้ยินแล้วเศร้าใจ T___T ทำงานไม่ต่างกัน แถมทำมากกว่าซะด้วยซ้ำ แต่ข้าราชการก็มีสิทธิ์ปรับเงินเดือนปีละสองครั้ง สวัสดิการได้ทุกอย่าง ลาง่าย สายประจำ ทำแบบนี้มากกว่าทำงานอีก ฮ่าๆๆ ชีวิตน้อชีวิต
chatori

โพสต์โดย pharmakop » 04 ธ.ค. 2010, 13:15

รพ.พี่ปรับทุกปีนะ มีหนึ่งขั้น ขั้นครึ่ง เหมือนราชการเลย แต่ไม่มีลูกจ้างเภสัช ปรับขึ้นกระทั่งคนงาน ทุกปีครับ
pharmakop

โพสต์โดย zartingtong » 04 ธ.ค. 2010, 17:16

สงสัยว่าน้องๆพวกจะใช้ทุนได้บรรจุเป็นข้าราชการหรือเปล่า

ถ้าไม่ใช่น่าจะเดินขบวนประท้วงได้แล้ว :question:
zartingtong

โพสต์โดย leamjubjub » 08 ธ.ค. 2010, 19:23

ข่าวนี้ ไม่รู้ว่า กรองกันรึยัง
เฮ...เตรียมบรรจุราชการกันแล้ว
โดย : นายฟันธง เมื่อวันที่ : จันทร์ ที่ 6 เดือน ธันวาคม พ.ศ.2553

สธ.6 ธ.ค.- รมว.สาธารณสุข ส่งหนังสือถึง ก.พ.ขอเพิ่มตำแหน่งข้าราชการ ให้แพทย์ พยาบาล เภสัชกร เจ้าหน้าที่อื่นๆ ที่จะจบการศึกษาในปี 2554 และเจ้าหน้าที่ที่จบการศึกษามาตั้งแต่ 2549 แต่ทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราว รวมทั้งหมด 30,087 ตำแหน่ง เพื่อลดผลกระทบด้านบริการประชาชนทั้งในปัจจุบันและอนาคต

นายบุณย์ธี ร์ พานิชประไพ เลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข (สธ.) กล่าวถึงมาตรการแก้ไขปัญหาการขาดแคลนบุคลากรของกระทรวงสาธารณสุข รวมทั้งการสร้างขวัญกำลังใจบุคลากร ว่า เมื่อเร็ว ๆนี้ นายจุรินทร์ ลักษณวิศิษฏ์ รมว.สธ. ได้ทำหนังสือถึงเลขาธิการ คณะกรรมการข้าราชการพลเรือน (ก.พ.) เพื่อขอให้ ก.พ.ผ่อนคลายหลักเกณฑ์การจำกัดขนาดกำลังคนภาครัฐเฉพาะกระทรวงสาธารณสุข ตามที่มติคณะกรรมการกำหนดเป้าหมายและนโยบายภาครัฐ (คปร.) และขอให้กำหนดตำแหน่งข้าราชการพลเรือนเพิ่มในหน่วยงานสำนักงานปลัดกระทรวง สาธารณสุข ซึ่งเป็นหน่วยจัดบริการสุขภาพแก่ประชาชนทั่วประเทศ ได้แก่ โรงพยาบาลศูนย์ โรงพยาบาลทั่วไป โรงพยาบาลชุมชน และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล ในปีงบประมาณ 2554 จำนวนทั้งหมด 30,087 อัตรา ซึ่งไม่รวมตำแหน่งของพยาบาลวิชาชีพในโครงการผลิตพยาบาลวิชาชีพเพิ่มเพื่อ พื้นที่จังหวัดชายแดนใต้ 3,000 คน ที่ได้กันไว้เรียบร้อยแล้ว ทั้งนี้เพื่อเป็นขวัญกำลังใจให้บุคลากร ให้มีความมั่นคงในตำแหน่งอาชีพ

นาย บุณย์ธีร์ กล่าวว่า ตำแหน่งที่ขอเพิ่มใหม่ครั้งนี้ ประกอบด้วย ตำแหน่งเพื่อบรรจุเจ้าหน้าที่ที่สถานบริการได้จ้างไว้เป็นลูกจ้างชั่วคราว ซึ่งส่วนใหญ่เป็นพยาบาลวิชาชีพที่สำเร็จการศึกษา ตั้งแต่พ.ศ. 2549-2553 จำนวน 23,439 คน และมีนักเรียนทุนที่จะสำเร็จการศึกษาในปี 2554 อีกจำนวน 6,648 คน ประกอบด้วยแพทย์ ทันตแพทย์ เภสัชกร ซึ่งเป็นนักเรียนทุนรัฐบาลจำนวน 2,769 คน และนักเรียนทุนที่ผลิตโดยสถาบันในสังกัดสถาบันพระบรมราชชนก จะเข้าทำงานในโรงพยาบาลในสังกัดสำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุขอีก 3,879 คน

นอก จากนี้ นายจุรินทร์ ยังได้ขอให้สำนักงาน ก.พ. เร่งพิจารณาการกำหนดตำแหน่งใหม่เพื่อที่กระทรวงสาธารณสุขเสนอ เพื่อบรรจุพยาบาลในโครงการผลิตพยาบาลวิชาชีพเพิ่มเพื่อแก้ปัญหาขาดแคลนใน พื้นที่จังหวัดชายแดนใต้ ที่ขอกันไว้จำนวน 3,000 อัตรา และกรณีของแพทย์ ทันตแพทย์ และเภสัชกรคู่สัญญากระทรวงสาธารณสุขใน พ.ศ.2554 จำนวน 2,769 อัตรา เพื่อจะให้ทันการบรรจุแต่งตั้ง ในวันที่ 1 เมษายน พ.ศ. 2554 ด้วย

ทั้ง นี้ กระทรวงฯ มีความจำเป็นต้องเร่งแก้ไขปัญหาการขาดแคลนบุคลากร โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ที่ทำงานในโรงพยาบาลในสังกัด แต่มีสถานภาพเป็นเพียงลูกจ้างชั่วคราวของหน่วยงาน ซึ่งไม่มีความมั่นคงในอาชีพ และกำลังคนกลุ่มนี้ทยอยไหลออกจากโรงพยาบาลทุกปี เนื่องจากมีงานที่ให้ผลตอบแทนสูงกว่า ซึ่งขณะนี้รัฐบาลมีนโยบายยกระดับสถานีอนามัยทั้งหมดเป็นโรงพยาบาลส่งเสริม สุขภาพตำบล จึงจะต้องมีการเพิ่มกำลังคนในระบบ เพื่อลดผลกระทบต่อการให้บริการสุขภาพแก่ประชาชนทั้งในปัจจุบันและอนาคต และพัฒนาประสิทธิภาพในการให้บริการให้เกิดความเชื่อมั่นต่อประชาชน
ที่มา http://www.mohanamai.com/?name=webboard ... ad&id=7334
leamjubjub

โพสต์โดย white-blue » 02 ก.พ. 2011, 14:59

เมื่อกี้ไปดันกระทู้ เรื่อง ค่าจ้างเภสัชมา

เลยแวะมา "ยืนไว้อาลัย" ให้ กระทู้นี้ต่อ เพราะจะครบรอบ สองปี ในอีกไม่กี่วันนี้แล้ว
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน