New Document

ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 24 พ.ค. 2009, 19:51

นับระยะเวลาก็ล่วงเลยมา 3 เดือนแล้ว ไม่ทราบว่าหมดหวังไปแล้วรึเปล่า??
ขนาดพยาบาลรุ่นน้องที่ทำงานพร้อมกัน ยังได้บรรจุแล้วเลย
ไม่มีตำแหน่งน้อยคนที่จะทำงาน รพช.นะคะ
ตอนนี้หาน้องใหม่เพิ่มมาปีกว่าแล้วยังไ่ม่ได้เลย
ขนาดคนที่ทำงานมาก่อน อย่างข้าน้อยยังไม่เห็นโอกาสได้บรรจุเลย
ทำไมถึงรันทดแบบนี้เนี่ย เอิ๊ก...
รู้ว่าประเทศกำลังแย่ แต่เงินของโรงพยาบาลที่จ้างลูกจ้างก็เป็นเงินของประเทศเหมือนกันไม่ใช่เหรอคะ
เภสัชกรขุนเขา

Re: ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย tiddtee119 » 07 มิ.ย. 2009, 00:45

รู้สึกว่า พวกเราจะน้อยเนื้อต่ำใจในความเป็นเภสัชฯ กันมาก เลยขอพูดนิดนึงนะคับ
1. สาเหตุที่พยาบาลได้บรรจุเร็ว เพราะตำแหน่งมีเหลือเยอะ แต่ขอให้พวกเราพึงสังวรไว้ว่า พยาบาลวิชาชีพในอนาคตจะต้องลงทำงานในสถานีอนามัย หรือโรงพยาบาลตำบล หรือพวกเราเภสัชฯ อยากลงไปทำงานตรงนั้นด้วย คิดกันให้ดีๆนะคับ
2. แล้วขอร้องนะคับ เลิกติเตียนพวกพี่ๆที่กระทรวงกันเถอะคับ พวกเราไม่ได้อยู่ตรงจุดนั้นเอง พวกเราไม่ทราบหรอกคับว่าความกดดันมันมีสูงขนาดไหน ผมเชื่อว่าไม่มีพี่ๆคนไหนอยากให้น้องๆต้องเสียเปรียบคนอื่นอย่างแน่นอน
3. ขอให้พวกเรามีมุมมองใหม่ๆ อย่าตามกระแสเพราะ การที่พยาบาลมีจำนวนมาก ใช่ว่าจะดีเสมอไป ถึงแม้จะมีกำลังต่อรองมาก แต่ถ้าประเทศไม่มีเงินมากพอ ก็คงหมดสิทธิ์เหมือนกันเพราะเม็ดเงินที่ต้องใช้มันเยอะมาก
4. อยากให้พวกเราภูมิใจในวิชาชีพตนเอง มีอุดมการณ์ ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด รักในเพื่อนร่วมวิชาชีพเดียวกัน....ผมเชื่อว่า ถ้าเราทำได้ ภาพรวมของเราจะออกมาดี ถึงตอนนั้น การต่อรองอะไรก็ย่อมจะง่ายขึ้น :wink:
tiddtee119

โพสต์โดย white-blue » 10 มิ.ย. 2009, 12:47

เข้าใจความรู้สึกของคนไม่ได้ตำแหน่งคับ คนมีตำแหน่งไม่รู้หรอก ทำงานงกงก เงินต่างๆก็ไม่ได้ แล้วมาบอกว่าถ้าอยากได้ก็ไปบรรจุก่อนดิ เซ็งเหมื่อนกัน แล้วคิดว่าทั่วประเทศน่าจะมีแบบนี้ไม่น้อยด้วย
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 13 มิ.ย. 2009, 17:44

เหตุการณ์เป็นแบบนี้ ห้ามความคิดเรื่องความน้อยเนื้อต่ำใจไม่ได้หรอกค่ะ
เหมือนเภสัชกรนี่ไม่มีศักดิ์ศรีเลย (ต้องขออภัยที่คิดแรงนะคะ)
พี่ๆ ที่จบแล้วได้บรรจุเลยคงไม่เข้าใจ เคยคุยกับหลายๆ คนแล้ว ก็ไม่เข้าใจจริงๆ ค่ะ
มีคนพูดว่าบรรจุ/ไม่บรรจุ ไม่ต่าง แต่ก็ไม่กล้าลาออก
ตอนนี้ที่ร.พ.น้อง EMT จบมา ไม่ได้เป็นปริญญาตรี มาทำงานทีหลัง ไม่ถึงปี
ได้บรรจุตำแหน่งข้าราชการเรียบร้อยแล้ว
ส่วนเภสัชกรทำงานมาจนหยากไย่ขึ้นแล้ว ยังไม่ได้บรรจุเลย
เข้าใจค่ะว่าจะให้ได้อย่างที่ต้องการมันคงไม่ง่าย เข้าใจว่าตำแหน่งคงมาจากคนละส่วน??
แต่อย่างน้อยก็อยากทราบว่าตอนนี้อยู่ในขั้นตอนไหนแล้วน่ะค่ะ
ถึงจะอีกนาน หรือจะยังไม่ได้ ก็อยากรู้ความเคลื่อนไหวบ้าง
อย่างเช่นการบอกกล่าวในเว็บนี้ ก็ไม่เป็นทางการมาก แต่อย่างน้อยก็ทำให้ในชื้นขึ้นมาบ้าง
มากกว่าการเงียบหายไปนานหลายๆ เดือน เป็นครึ่งปีแบบนี้ะน่ะค่ะ
หรือว่า ประเทศนี้ไม่ต้องการเภสัชกรแล้วหรือ
เภสัชกรไม่มีความจำเป็นในระบบสาธารณสุขแล้วหรืออย่างไร
ประเทศนี้ทำเหมือนกับเราไม่มีทางเลือกแล้วจะทำอย่างไรกับเราก็ได้
การรอคอยโดยที่ไม่มีคำตอบ ไม่รู้การเคลื่อนไหว หรือเหตุผลอะไรเลย มันก็ทำให้รู้สึกแย่มากๆ เหมือนกันนะคะ
ไม่ได้มา post เพื่อต่อว่า แต่เพื่อขอความเห็นใจเท่านั้นค่ะ
ขอบคุณพี่ๆ ที่มาชี้แจงและให้กำลังใจนะคะ

โพสต์โดย INDY_Rx » 13 มิ.ย. 2009, 20:28

เห็นใจและเป็นกำลังใจให้พี่ๆน่ะครับ...

นี่ก็เป็นอีกเหตุผลที่ผมไม่เลือกจะทำงานโรงพยาบาลเลย
...แต่ก็นานาจิตตังครับ...

ผมแฮปปี้กับการเป็นพนักงานบริษัท...แต่ก็บรรจุในระดับสูง เหอๆ

ผมชอบความเป็นเอกชนตรงที่ไม่มีความเป็น "ราชการ" มาทำให้จิตใจถูกกระทบกระเทือนนี่แหล่ะ ชีวิตชิวๆ... :biggrin:
INDY_Rx

โพสต์โดย beebee » 15 ก.ค. 2009, 23:41

แป่ว ข้าน้อยเพิ่งสอบเข้าเป็นลูกจ้างได้เมื่อไม่นานมานี้แล้วข้าน้อยจะมีโอกาสได้บรรจุกับเขาไหมนี่ โอ้ คุณพระคุณเจ้าช่วยข้าน้อยด้วยเต๊อะ ข้าน้อยอยากเป็นข้าราชการเต็มตัวมั่กๆ ฝากพี่ๆช่วยตามข่าวให้หน่อยนะคะ ว่าแต่แหล่งข่าวส่วนใหญ่หาดูได้ที่ไหนคะพี่ ช่วยบอกข้าน้อยด้วย :neutral:
beebee

โพสต์โดย reda » 16 ก.ค. 2009, 07:43

ขอนอกประเด็นเล็กน้อยค่ะ ถ้ารัฐมีงบประมาณเพียงพอ ขอให้เปิดบรรจุลูกจ้างชั่วคราวเป็นข้าราชการให้หมดก่อน

มองในมุมของ ทรัพยากรที่มีจำกัดทำยังไงให้ได้ประสิทธิผล ประสิทธิภาพ สูงสุดสิคะ

งบก้อนเดียวกัน เพิ่มคน เพิ่มงาน

ดีกว่าให้คนเดิมที่งานเท่าเดิม --> เป็นลูกจ้างชั่วคราวคนนึงที่ไม่เห็นด้วยกับการเพิ่มค่าเบี้ยเลี้ยง รพท

แต่พี่เภสัชให้ลงชื่อไปด้วย T_T
ภาพประจำตัวสมาชิก
reda

โพสต์โดย sudsakorn » 23 ก.ค. 2009, 20:47

วอนพี่ๆๆในกระทรวงได้ช่วยน้องๆๆๆเภสัชลูกจ้างด้วย มีบางโรงพยาบาลใน ยโสธร ยังไม่จ่าย พตส.ที่เพิ่มขึ้นเลย และสิทธิต่างๆ ก็ได้แตกต่างจากข้าราชการมากๆๆ อยากที่จะบรรจุเป็นข้าราชการเต็มที่แล้ว
sudsakorn

โพสต์โดย Pharmy » 25 ก.ค. 2009, 02:27

sudsakorn เขียน:วอนพี่ๆๆในกระทรวงได้ช่วยน้องๆๆๆเภสัชลูกจ้างด้วย มีบางโรงพยาบาลใน ยโสธร ยังไม่จ่าย พตส.ที่เพิ่มขึ้นเลย และสิทธิต่างๆ ก็ได้แตกต่างจากข้าราชการมากๆๆ อยากที่จะบรรจุเป็นข้าราชการเต็มที่แล้ว

ในจังหวัดมีพี่ๆ หรือรวมกลุ่มกันไหมค่ะของเภสัชกร น่าจะช่วยน้องหน่อยนะคะ
ใครที่มีความสามารถ หรือใหญ่โตอยู่แล้ว เห็นใจน้องๆ บ้างนะค่ะ อย่างน้อยก็ช่วยเหลือวิชาชีพเดียวกัน
Pharmy

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 26 ก.ค. 2009, 09:48

ตรวจสอบจากรายชื่อที่ขึ้นทะเบียน พบว่า......
ข้าพเจ้าเป็นเภสัชกรลูกจ้างชั่วคราวที่อายุงานมากที่สุดในประเทศไทย
เฉือนที่สองไปแค่ครึ่งเดือน

โพสต์โดย Pharmy » 26 ก.ค. 2009, 16:18

reda เขียน:ขอนอกประเด็นเล็กน้อยค่ะ ถ้ารัฐมีงบประมาณเพียงพอ ขอให้เปิดบรรจุลูกจ้างชั่วคราวเป็นข้าราชการให้หมดก่อน

มองในมุมของ ทรัพยากรที่มีจำกัดทำยังไงให้ได้ประสิทธิผล ประสิทธิภาพ สูงสุดสิคะ

งบก้อนเดียวกัน เพิ่มคน เพิ่มงาน

ดีกว่าให้คนเดิมที่งานเท่าเดิม --> เป็นลูกจ้างชั่วคราวคนนึงที่ไม่เห็นด้วยกับการเพิ่มค่าเบี้ยเลี้ยง รพท

แต่พี่เภสัชให้ลงชื่อไปด้วย T_T

เป็นเภสัช รพช จบใหม่ๆ แต่เป็นตัวแทนของจังหวัดไปรวบรวมรายชื่อให้แต่ละ รพ เซ็น แล้วก็ไปกระทรวง
บากหน้าไป รพท เพื่อขอลายเซ็น พี่ๆบอกว่า ควรจะเป็นชื่อของ รพช เพราะ เดี๋ยวโดนตรวจสอบ
ได้แต่ก้มหน้า ตอบว่า คะ ไม่เป็นไรค่ะ เดินออกมา
เราก็ไม่รู้หรอกนะค่ะว่า อะไรถูกอะไรผิด เขาอาจจะเดือดร้อน แค่คิดว่า เป็นเภสัช เหมือนกัน น่าจะช่วยกันเรียกร้อง ช่วยกันได้
แม้ว่า จะไม่ได้อยู่ในสายงานเดียวกัน เมื่อมองเห็นว่ามันไม่ยุติธรรม

แต่สุดท้ายก็ยินดีกับเภสัชกรทุกท่านนะคะ ได้กันหมดทุก รพ. เหอๆ
:smile:
Pharmy

โพสต์โดย zartingtong » 26 ก.ค. 2009, 16:41

เอ จำไม่ได้ว่าตอนเค้าจะเลิกใช้ทุนเพราะไม่มีตำแหน่งมีใครไปเดินขบวนหรือเปล่า จนเค้าให้เป็นพนักงานของรัฐ แล้วคาราคาซังอย่างนั้นมาตลอด
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย beebee » 27 ก.ค. 2009, 17:49

ที่ สสจ สำรวจรายชื่อลูกจ้างวิชาชีพเภสัชกร เมื่อปีที่แล้ว มีใครได้บรรจุบ้างรึยังคะ แล้วปี 2552 นี่เค้าสำรวจรายชื่อไปรึยังคะ หากสำรวจแล้ว เค้าจะสำรวจใหม่อีกครั้งเมื่อไหร่เหรอคะ วอนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ จะได้ไปติดต่อ สสจ ค่ะ เพราะเพิ่งทำงาน รพช มา 2 เดือนแล้วค่ะ
beebee

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 28 ก.ค. 2009, 20:24

ไม่ทราบเหมือนกันนะคะ แต่เพิ่งมีการสำรวจไปเมื่อต้นปีนี้เอง
แล้วพี่เองก็เป็นหนึ่งในรายชื่อเหล่านั้นค่ะ ซึ่งเพิ่งจะมีหนังสือให้ตรวจสอบความเป็นปัจจุบันของรายชื่อ
ว่ายังทำงานอยู่หรือไม่ เมื่อเดือน ก.ค.นี้เองค่ะ
ถ้าถามว่าจะมีการสำรวจรายชื่ออีกมั้ย ถ้าให้เดาจากสถานการณ์คงอีกสักพักค่ะ
เพราะรายชื่อที่สำรวจมาแล้วก็ยังไม่ได้บรรจุ แล้วก็ไม่ได้มีความคืบหน้ามากกว่านี้
รายชื่อค่อนข้างเยอะค่ะเพราะเป็นรายชื่อตั้งแต่ นักเทคนิคการแพทย์ กายภาพ พยาบาล เภสัชกร แพทย์ก็มี
ก็หลายพันอยู่ค่ะ เฉพาะเภสัชกรก็ร้อยกว่าคน
ขอเป็นกำลังใจให้น้องและตัวพี่เองด้วยค่ะ สุ้ๆ

โพสต์โดย beebee » 11 ส.ค. 2009, 21:50

ได้ข่าวว่าตั้งแต่พยาบาลไปประท้วงคราวก่อน เรื่องการบรรจุลูกจ้างชั่วคราว หลังจากนั้นก็มีตำแหน่งมาให้พยาบาลบรรจุกันอื้อเลย หรือเราจะเอาแบบนั้นบ้างดีมั๊ยคะ ต้องเรียกร้องๆ ถึงจะเห็นความสำคัญกัน
beebee

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน