New Document

?วิทยา? เผย 3 แผนพัฒนา อภ.ลั่นเป็นต้นแบบขายยาราคาถูก

ข่าวสารสาธารณสุข

?วิทยา? เผย 3 แผนพัฒนา อภ.ลั่นเป็นต้นแบบขายยาราคาถูก

โพสต์โดย paopong » 02 ก.พ. 2009, 13:46

?วิทยา? เรียกดูข้อมูลย้อนหลัง อภ.10 ปี เล็งปรับปรุง พัฒนาให้ อภ.เป็นองค์กรเข้มแข็งมีธรรมาภิบาล ผลิตยาคุณภาพดีราคาเป็นธรรม ไม่เน้นส่งรายได้เข้ารัฐ แต่เน้นสุขภาพประชาชน นำร่องราคายาไม่แพงเป็นต้นแบบให้บริษัทยาอื่นเอาอย่าง

นายวิทยา แก้วภราดัย รมว.สาธารณสุข กล่าวว่า ได้หารือกับที่ปรึกษารัฐมนตรีในการแก้ไขปัญหาของคณะกรรมการบริหารองค์การเภสัชกรรม (บอร์ด อภ.) โดยจะขอดูข้อมูลย้อนหลังองค์การเภสัชกรรม 10 ปี พร้อมทั้งรับฟังความคิดเห็นจากทุกฝ่าย เพื่อรับทราบปัญหา และปรับปรุง อภ.ให้เป็นองค์กรที่มีธรรมาภิบาล และมีความเข้มแข็ง โดยเน้น 3 ข้อ คือ 1.การพัฒนาการผลิตยาให้ครอบคลุมทุกโรค 2.สร้างความเชื่อมั่นผลิตยาที่มีคุณภาพราคาเป็นธรรม 3.สร้างหลักประกันความมั่นคงของประเทศโดยผู้ป่วยจะไม่ขาดแคลนยาที่มีความจำเป็น อย่างไรก็ตาม ยังไม่มีแนวคิดในการปรับเปลี่ยนบอร์ด อภ.ใหม่แต่อย่างใด

?หากยามีราคาแพงก็จะต้องทำให้ถูกลงโดยการเจรจากับบริษัทยา โดยให้ อภ.เป็นผู้นำร่องราคายา หากยาของ อภ.มีคุณภาพราคาไม่แพงก็จะส่งผลต่อการกำหนดราคาของบริษัทยาอื่นๆ โดยที่หน่วยงานของรัฐไม่จำเป็นต้องได้กำไรมาก หรือส่งรายได้ให้กับรัฐ แต่ต้องเน้นสุขภาพของประชาชน ส่วนรายได้หาทางอื่นจะคุ้มค่ามากกว่า? นายวิทยา กล่าว

นายวิทยา กล่าวด้วยว่า ส่วนมาตรการบังคับใช้สิทธิเหนือสิทธิบัตรนั้น ทำให้เกิดปัญหาความขัดแย้งกันตลอด ทั้งกระทรวงพาณิชย์ กระทรวงการต่างประเทศ เพราะกระทรวงสาธารณสุขได้หน้าคนเดียว ดังนั้น ต้องพิจารณาความจำเป็นจริงๆ เท่านั้น

นอกจากนี้ จะสนับสนุนให้ อภ.วิจัยคิดค้นพัฒนายาสมุนไพร เพื่อสามารถพึ่งพาตนเองได้โดยไม่ต้องยืมจมูกคนอื่นหายใจ เพราะถือว่าไทยมีต้นทุนที่ดีอยู่แล้ว มีความภูมิใจเมื่อใช้ยาสมุนไพร ซึ่งเป็นภูมิปัญญาที่ไม่ควรทิ้ง อย่างไรก็ตาม อาจต้องใช้งบประมาณในการลงทุนสูง ซึ่งต้องพิจารณาความคุ้มค่าในการลงทุนด้วย ขณะที่ไทยยังไม่มีความสามารถเทคโนโลยีในการผลิตสารตั้งต้นในการผลิตยาได้เอง แต่ต้องนำเข้ามาจากประเทศจีนและอินเดีย
ภาพประจำตัวสมาชิก
paopong

Re: ?วิทยา? เผย 3 แผนพัฒนา อภ.ลั่นเป็นต้นแบบขายยาราคาถูก

โพสต์โดย แมลงเมาท์ » 09 ก.พ. 2009, 23:38

ทำได้จริงๆเหรอครับ

เอาใจช่วยนะ
แมลงเมาท์

Re: ?วิทยา? เผย 3 แผนพัฒนา อภ.ลั่นเป็นต้นแบบขายยาราคาถูก

โพสต์โดย kero » 10 ก.พ. 2009, 11:06

กำลังตั้งข้อสังเกต ครับ ไม่ใช่มา buff องค์การนะครับ ชอบซะอีกที่ ทำให้ผู้ป่วยเข้าถึงยาได้ง่ายครับ แต่ รู้สึกผิดสังเกต ที่ เดิม คนไข้ ทานยา Original มาหลายปี ไม่มี ADR แต่ พอมาทาน GPO กลับ พบ ADR นั้นเกิดขึ้นครับ
เช่น Amlodipine พบ Peripheral edema สืบค้นประวัติไป พบว่า เมื่อก่อน ทานของ บ. original ไม่พบปัญหา
Azithromycin เจอ Nausea vomiting เพิ่มมากขึ้น ในคนไข้เดิมที่เคยทานมาก่อน (โดยเฉพาะ จนท. ใน รพ)
simvastain นี่ก็พบ GI side effect

เลยกะลังพลิกวิกฤติให้เปน โอกาส ด้วยการจะทำโครงการเฝ้าระวัง ADR จากยาเหล่านี้ซะเลย แต่ มะรู้ว่าจะเป็นการ เพ่งเล็งเกินไปไหม
แต่ยืนยันว่าโดยส่วนตัวผมชื่นชมองค์การนะครับ ทำให้ ผู้ป่วยเข้าถึงยาได้มากขึ้น โดยเฉพาะ ARV แต่มานเกิดนิมิตตอนที่เจอคนไข้มาแจ้ง ADR และ ก็ขอคำปรึกษาเรื่องยา เพิ่มมากขึ้นนี่แหละ
kero

โพสต์โดย apotheker » 10 ก.พ. 2009, 13:19

ผมว่างานนี้ตลาดยาสะเทือนแน่ เพราะโดยกฎระเบียบแล้ว รพ.ของรัฐ องค์การจะได้เปรียบในทางการตลาดอยู่มาก
เมื่อต้นทุนการตลาดไม่เท่ากัน ก็จะเกิดการแข่งขันที่ไม่แฟร์ แล้วเมื่อมาเล่นเรื่องราคา บริษัทอื่นเค้าจะสู้ได้ไงอ่ะครับ
แล้วมันจะเป็นธรรมกับบริษัทยาอื่นไหม แบบนี้
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย cowboyman » 18 มี.ค. 2009, 15:39

เมื่อพูดถึงเรื่องราคายาแล้ว
ผมสงสัยว่า ทำไม โรงพยาบาลของรัฐ ต้องรักษาผู้ป่วยโดยต้องทำกำไรด้วยครับ
แล้วทำไม ต้องมี ยา 2 มาตรฐาน (original และ local made)
แล้วทำไม คนไทยเหมือนกันถึงมีสิทธิ์ในการรักษาพยาบาลต่างกันครับ (เช่น บัตรทอง ปกส. เบิกตรง)

แต่เห็นด้วยครับที่ GPO จะทำเรื่องตามกระทู้ครับ
สู้ๆครับ

อีกอย่างครับ อยากให้ GPO สร้างฝ่าย R&D ขึ้นมาอ่ะครับ (หรือว่ามีอยู่แล้วอ่ะครับ ??)
หลักสูตรเภสัชศาสตร์ทั่วประเทศมี med chem อยู่แล้วครับ
ผมเชื่อว่า ศักยภาพคนไทย สามารถสังเคราะห์หรือวิจัยยาใหม่เองได้ครับ
cowboyman

โพสต์โดย แมลงเมาท์ » 18 มี.ค. 2009, 18:12

รู้สึกว่าจะมีอยู่แล้วนะครับ

แต่เป็นพระราชฐานฝั่งใน เข้าไปยากมากๆ
แมลงเมาท์

โพสต์โดย INDY_Rx » 18 มี.ค. 2009, 18:58

เห็นด้วยกับพี่แมลงเมาท์คับ...ต้องเป็นเทพอภินิหารด้วย...ถึงจะผ่านด่านอรหันต์เข้าไปได้ :biggrin:
INDY_Rx

โพสต์โดย แมลงเมาท์ » 18 มี.ค. 2009, 20:05

แว๊กกกกกกกกกก

คนข้างบนอยู่แผนกไหนบอกมานะ AH?
แมลงเมาท์

โพสต์โดย INDY_Rx » 19 มี.ค. 2009, 12:46

ป่าวคับ...ผมอยู่โรงงาน...พอดีสนใจด้าน R&D พี่ๆเค้าเล่าให้ฟังน่ะคับ :razz:
INDY_Rx

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน