New Document

ขายยานับเม็ด เภสัชกรมีความผิด เริ่ม 1 กุมภาพันธ์นี้

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ขายยานับเม็ด เภสัชกรมีความผิด เริ่ม 1 กุมภาพันธ์นี้

โพสต์โดย treedk » 19 มิ.ย. 2009, 09:21

เห็นแล้วเซ็งสุดๆ ร้านขายของชำเคยไปสำรวจบ้างไหม ? ( ยามากกว่าร้านขายยาบางร้านอีก ) พยาบาลขายยาเคยไปดูบ้างไหม ? ( แทบจะเปิดเป็นคลีนิคอยู่แล้ว ) ผมอยู่ที่ลำปาง ร้าน ขายของร้านหนึ่ง อยู่ตรงข้ามสถานีขนส่งผู้โดยสารลำปาง เข้าไปตอนแรกนึกว่าร้านขายยาชะอีก ผู้ป่วยก็แพ้ยาอยู่เรื่อยๆ แจ้ง สสจ. ไปเป็นชาติแล้วก็ยังเหมือนเดิม ก็เข้าใจอาจจะงานมาก แต่ตอนนี้มันก็ จะ 2 ปีแล้ว คงต้องให้เป็นข่าวก่อนถึงจะเข้ามาดู

ขั้นแรก จัดการร้านขายของชำก่อนดีไหม
ขั้น 2 จัดการพวกที่เอาเปรียบวิชาชีพด้วยกัน
ขั้น 3 ประชาสัมพันให้ประชาชนหันมาชื้อยาจากร้านที่มี เภสัช อยู่ตลอด เวลาเปิดร้านก่อนจะดีกว่าไหม

ไม่ใช้ เอะอะ อะไรก็โทษร้านขายยาไว้ก่อน คนที่เข้าตั้งใจทำงานจริงๆก็มี
ถามตรงๆถ้าประกาศแผ่นนี้ ไปอยู่ในมือผู้ใช้ยา ผู้ใช้ยาจะรู้สึกอย่างไร อาจจะคิดว่ายาแบบนับเม็ดมันไม่ดีหรือเปล่า หรือว่ายาแบบนัมเม็ดมันผิดกฎหมายหรือ ?

ไหนๆก็มาแล้ว อยากฝากบอกร้านขายยาที่แขวนป้านทั้งหลายด้วย ราคายารักษามาตรฐานหน่อย ไม่ใช่ขายถูกจนร้านอื่นเค้าอยู่ไม่ได้
ผมไม่อยากเห็นภาพที่ว่า เวลาจะชื้อยา และขอคำปรึกษาการใช้ยา เข้ามาชื้อในร้านที่มีเภสัชกรอยู่ เมื่อรู้วิธีใช้ยาที่ถูกต้องแล้ว ก็ไปชื้อร้านที่ขายถูกกว่า (ไม่มีเภสัช ) ผมไม่ได้ว่าร้านที่แขวนป้ายยาไม่ดีนะครับ แต่รักษามาตรฐานหน่อย มันเอาเปรียบกันเกินไป รับไม่ได้
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
treedk

Re: ขายยานับเม็ด เภสัชกรมีความผิด เริ่ม 1 กุมภาพันธ์นี้

โพสต์โดย beebee » 15 ก.ค. 2009, 23:18

เห็นแล้วว่าขณะนี้เราได้แต่ โวยวายๆๆๆๆ แล้วก็เสร็จ รอดููว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นรึเปล่า รอดูว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรรึป่าว แต่ ก็ไม่มีใครลุกขึ้นมาทำอะไรซักอย่าง อ๊ะๆ อย่าค่ะ อย่าคิดว่าทำไมไม่ทำเองดูก่อนล่ะ เหตุผลก็คือ ขอยอมรับนะคะว่ามีความรู้เกี่ยวกับกฎหมายยาที่ไม่แน่นพอ ก็เลยยังงงก็การตีความตัวบทกฎหมายอยู่ อืม นั่นสิแล้วพวกเราพอจะทำอะไรได้บ้างคะพี่ๆ อย่างเช่นร่วมลงชื่อเสนอสภา อะไรประมาณนี้เราทำได้รึป่าว แล้วจะได้ผลแค่ไหน เค้าจะเอาไปพิจารณามั๊ย แล้วที่เราก็ทราบๆกันอยู่ว่าร้านที่ทำผิดน่ะ ร้านไหนบ้าง แล้วเราทำไงได้บ้าง เราแจ้ง สสจ.แล้วเราปลอดภัย มั๊ย ข้อมูลเราจะเป็นความลับรึป่าว ข้อนี้แหละที่คิดว่าคงเป็นอุปสรรคที่จะก้าวข้ามไปได้อย่างไร หนูไม่ค่อยเก่ง ไม่ค่อยมีความคิดสร้างสรรค์ รบกวนพี่ๆ ช่วยคิดหน่อยค่ะว่าเราจะทำอย่างไรกันดี :roll:
beebee

โพสต์โดย LeMmOy » 30 ก.ค. 2009, 14:13

ฮ่าๆๆ ไม่ให้ผมขายนับเม็ด แล้วจะให้ผมขายยกลังหรอครับ
คนออกกฎมันบ้าไปแล้วแน่ๆ ใครก็ได้เอายาแก้โรคประสาทไปหยอดปากมันทีซิ คิดได้เนาะ ฮ่าๆๆ ห้ามเภสัชขายยานับเม็ด

มา มาจับผมเลยนี่ จับให้เป็นเคสตัวอย่างเลยนะ ฮ่าๆๆๆ บ้าบอเนาะ ออกกฎไม่ดูความเป็นจริง สงสัยใช้ชีวิตอยู่แต่ในจินตนาการ อยุ่บ้านนั่งเล่นเกมส์ออนไลน์ กะโหลดหนังโป๊ ออกมาข้างนอกเจอแดดเจอลมเลยเพี้ยนๆ

ผมว่าพวกตัวเล็กตัวน้อยอย่างเราทำได้อย่างมากก็แค่โวยวายในบอร์ดนี่แหล่ะ

คนมีอำนาจในสภาเภสัชที่พอจะเป็นปากเป็นเสียงแทนพวกเราได้ ผมยังไม่รู้เลยว่าเค้าเป็นใคร
เท่าที่สัมผัสวงการเภสัชมา เห็นอยู่คนเดียวที่ใหญ่จริงๆ คือคณะบดี คณะเภสัช สมัยตอนเรียนมหาลัย อันนั้นของแท้ สัมผัสได้ว่ายิ่งใหญ่จริง
แต่พอจบมา ผมว่าเฮียเจ้าของร้านมันยังมีพาวเวอร์ต่อผมกว่าสภาเภสัชเลยนะเนี่ย
ดูดิ จบมามีใครติดต่อสภามั่ง ไม่มี ถ้ามีก็น้อยคนนัก ฮ่าๆ คือไม่รู้จะติดต่อไปทำไม แล้วก็ไม่รู้จะติดต่อใคร

ถ้ายังพอจะมีพาวเวอร์กันอยู่ เรื่องเล็กน้อยอะไรแบบนี้ก็ช่วยสู้ให้พวกเราด้วยนะครับ ไม่ใช่เห็นเค้าออกกฎอะไรมาบ้าๆบอๆ ก็เออออห่อหมกไปกะเค้าหมด ผมมันคนปลายน้ำ สำหรับผู้มีบารมีในวงการเภสัช ,พวกท่านอยู่ต้นน้ำ ยังไงก็ช่วยๆอย่าทำให้ผมหากินลำบากเลยนะครับ
- เภสัช LeMmOy : อร่อยแท้แม้ไม่ทาอะไร -[/color]
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeMmOy

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน