New Document

ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

โพสต์โดย NJ » 30 ธ.ค. 2008, 23:33

^
^
^
พูดถูกใจมาก ห้ามลบเด็ดขาดนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
NJ

Re: ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

โพสต์โดย Satapat » 31 ธ.ค. 2008, 00:29

^
^
^
^
พูดถูกใจแต้ๆเลยครับ :cool:
Satapat

โพสต์โดย หนูกัญจน์ » 31 ธ.ค. 2008, 03:01

เห็นด้วยกับคุณ Nopnutnat ค่ะ
หนูกัญจน์

โพสต์โดย API » 31 ธ.ค. 2008, 11:49

H12 H12 H12 H12 H12 H12 H12
API

โพสต์โดย blacksmithday » 31 ธ.ค. 2008, 13:16

ผมว่านะ ไล่บี้ทางกระทรวงอย่างเดียวไม่พอหรอก ต้องไปไล่บี้มหาลัยด้วย เปิดรับกันซะมากมาย ผลิตออกมาปีเท่าไร ไปดูกันบ้าง อยากจะได้แต่เงินเข้ามหาวิทยาลัย ทำไรกันไม่คิดถึงคนที่เรียน แล้วก็ต้องไปไล่บี้สภาเภสัชกรรมด้วย เห็นออกแต่ข่าวปรับ พักใบอนุญาตส่งมาให้ทุกเดือน แต่ไม่เห็นออกมาทำไรเกี่ยวกับเรื่องนี้บ้างเลย เริ่มขยับกันได้แล้ว นั่งเก้าอี้กันจนตูดชาไปแล้วมั้ง
blacksmithday

โพสต์โดย 1225 » 31 ธ.ค. 2008, 13:44

เลขาธิการ ก.พ. ยืนยันว่า เหตุผลในการพิจารณาของ ก.พ.ว่า สายงานใดสมควรได้รับเงินประจำตำแหน่งนั้น พิจารณาจากสภาพการณ์ของตลาดแรงงาน อัตราการจ้างงานภายนอกภาคราชการ เพื่อให้สามารถแข่งขันในการดึงดูดและรักษาข้าราชการที่มีคุณภาพสูง ไว้ใน ระบบราชการ โดยพิจารณาประกอบกับลักษณะงานของตำแหน่งในสายงานนั้นๆ ตามพระราชกฤษฎีกากำหนดตำแหน่งข้าราชการพลเรือนสามัญ ประเภทวิชาชีพและประเภท เชี่ยวชาญเฉพาะ พ.ศ. 2535 และที่แก้ไขเพิ่มเติม ซึ่งมีอยู่ทั้งสิ้น 26 สายงาน

http://www.matichon.co.th/news_detail.p ... 6&grpid=00 &catid=04

ข่าวนี้ไม่เกี่ยวกับเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายโดยตรง แต่ในข่าวนี้มีประโยคที่สะท้อนความจริงในการพิจารณาค่าตอบแทนต่างๆ ของวงการราชการ

"พิจารณาจากสภาพการณ์ของตลาดแรงงาน อัตราการจ้างงานภายนอกภาคราชการ เพื่อให้สามารถแข่งขันในการดึงดูดและรักษาข้าราชการที่มีคุณภาพสูง ไว้ใน ระบบราชการ"
1225

โพสต์โดย Wiz@rd. » 31 ธ.ค. 2008, 14:57

ผมเป็นเภสัชรพท. ไม่เคยได้เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย แต่ก็ช่วยประชาสัมพันธ์ให้แล้วกัน... เพราะผมมีอีเมล์ของเภสัชฯทั้งจังหวัดอยู่

โดยส่วนตัว ผมเห็นด้วยกับการเรียกร้องของเภสัชฯและพยาบาลนะ แต่ก็ไม่ได้เห็นด้วยว่าจะต้องได้เป็นมูลค่าเท่าไหร่ เพราะเรียกร้องไปเท่าไหร่ก็โดนตัดอยู่ดีแหละ 555 เคยเห็นแล้วนี่นาเรียกไป 5000 ได้ 1500 จะคิดอะไรมากกับตัวเลขที่เรียกไป ยังไงก็ไม่มีทางได้ตามนั้นอยู่แล้ว

หัดเรียกร้องซะบ้าง กระทรวง สภา ก.พ. คนนอกจะได้เห็นว่าเราก็มีบทบาทหน้าที่ ไม่ใช่ก้มหน้ารับชะตากรรมที่คนส่วนกลาง ไม่ได้รับรู้ว่าพวกเราทำอะไรอยู่บ้าง

ขนาดพยาบาลที่ปิดทองหน้าพระเลยยังเรียกร้องขึ้นมา พวกเรายังเป็นทองแค่ข้างๆด้วยซ้ำ ประมาณว่ามีบางคนอยู่ข้างหน้า บางคนอยู่ข้างหลัง คนข้างหน้าคนไข้เห็นว่าทำอะไร คนข้างหลังคนไข้ยังคิดว่าไอ้หมอนี่เป็นคนขนของหรือไง

ผมยอมรับว่าแพทย์ค่อนข้างเหนื่อยกว่าวิชาชีพอื่น น้องชายผมเคยทำงานอยู่รพช. เห็นใจมันเหมือนกัน (ตอนนี้ลาออกแล้ว เหอๆๆ)

ส่วน ก.พ.คิดเหรอครับ ว่าเค้าจะรับรู้สถานการณ์จริงๆ แค่เรื่องแท่งก็สร้างปัญหาให้กับโรงพยาบาลแค่ไหน ตำแหน่งพยาบาล เภสัช ที่ขาดๆก็ไม่ยอมให้ตำแหน่งข้าราชการออกมา คนเข้าไปเป็นลูกจ้างแล้วก็ออก พยาบาลโรงพยาบาลผมขาดทั้งๆที่เปิดรับสมัครลูกจ้างรอบไหนๆก็คนมาสมัครกันโครมๆ ทำไปซักพัก ไม่มีความหวังบรรจุก็ออก รับใหม่ ไม่รู้กี่รอบๆ ประเมินรายได้จากเอกชน... ก็ไปเอาข้อมูลปีไหนมาไม่ทราบก็ไม่รู้มาประเมิน งานเภสัชเอกชนมีไม่รู้กี่ด้าน ไม่รู้เอาด้านไหนมาประเมินรายได้บ้าง
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย ReMieL » 31 ธ.ค. 2008, 15:43

ปลาที่ลอยไปตามน้ำคือปลาที่ตายแล้ว

เรียกร้องกันบ้างเถอะครับ ไม่ใช่เค้าโยนอะไรมาให้ก็รับหมด
เรียนกว่าจะจบมาได้ก็หนักหนาไม่แพ้กัน ทำงานเป็นเภสัชกร รพช.ก็ทำมันทุกอย่าง
ตั้งแต่บริหารยันใช้แรงงาน
ไม่ได้บอกว่าหมองานไม่หนัก แต่อยากบอกว่าเภสัชงานก็ไม่ได้หนักน้อยกว่าหมอ
แต่ทำไมค่าตอบแทนมันถึงได้แตกต่างกันขนาดนี้

พวกเราหุบปาก ก้มหน้ารับมานานพอแล้ว
ถึงเวลาที่จะต้องเรียกร้องบ้างแล้วล่ะ ตอนนี้ก็แทบจะไม่มีที่ยืนแล้ว

พวกที่ไม่ช่วยแล้วยังมาขวางน่ะ ไปไกลๆเลย
ถ้าไม่รู้สึกรู้สาถึงความลำบากของพี่น้องร่วมวิชาชีพ
ก็เงียบๆไปเลย ไม่ต้องมาบั่นทอนกำลังใจคนอื่น

ยกมือสูงๆสนับสนุนด้วยอีกคน
ReMieL

โพสต์โดย API » 31 ธ.ค. 2008, 17:24

Nopnutnat เขียน:
ส่วนผู้ที่ประิเมินตัวเองต่ำอย่างความเห็นก่อนหน้า ที่ไปเปิดร้านขายยา ผมคิดว่าไม่ควรจะมาเป็นเภสัชกร เกาะกินวิชาชีพ มีแต่ถ่วงความเจริญ เอาตัวรอด ห่วยสุดๆ ไม่มีค่า ไม่มีอะไรดีเลย อย่างผมน่ะครับมีคุณค่าสุดๆ อยู่หน่วยผลิตยา ทำได้ทุกอย่าง ทั้ง small dose , เคมีบำบัด, ทำสารอาหารให้ทางหลอดเลือดดำ จ่ายยา ให้คำปรึกษาด้านยา ถ้าเภสัชกรทุกคนเป็นอย่างผม ค่าึตัวเภสัชกรต้องเพิ่มมากกว่าแพทย์อย่างแน่นอน เนื่องจาก เราเป็นผู้ที่เตรียมสิ่งที่จะไปช่วยให้หายจากโรค

ถ้าใครไม่รักวิชาชีพ ประเมินตัวเองต่ำเกินไป ก็ออกไปจากวิชาชีพ มึงไม่ต้องไปขายยาหรอก ไปทำอย่างอื่นซะ น้องผมเป็นแพทย์แต่ผมเองก็ยังเข้าข้างเภสัชกรอยู่ เพราะเรามีประสิทธิภาพสูง แต่ทำการตลาดไม่เก่งเหมือนแพทย์ กระทรวงสาธารณสุขลองให้โอกาสเราสิ เลขาธิการ อย. ก็กำหนด spect เป็นพวกตัวเองหมด จะให้เราเจริญก้าวหน้าไม่ได้เลยหรือ ถ้าน้องๆไม่ต่อสู้แล้ว ต่อไปแพทย์มันคงเขี่ยเราไม่มีชิ้นดี และพวกพี่เภสัชกรอายุมากๆที่ไม่มีประสิทธิภาพ คอยแต่เลียแพทย์ กลัวตำแหน่งหลุด ก็ Early retire ไปเลย รกโลกเปล่าๆ

ถอนคำพูดเถอะครับ... งานที่คุณทำมันไม่ด้อยหรอกครับ แต่ถามจริงๆเถอะ ว่าพวกร้านขายยานี้เกาะกินวิชาชีพ หรือถ่วงความเจริญจริงๆหรือครับ แล้วคุณคิดว่าเภสัชคนอื่นๆจะทำงานที่คุณว่าไม่ได้หรือครับ ....

วิชาชีพเรานี่ เสียอยู่อย่างเดียวคือชอบมักจะดูถูกพวกเดียวกันเอง...ไม่เข้าใจจริงๆ
API

โพสต์โดย adRIAmYCin » 31 ธ.ค. 2008, 21:00

จะเรียกร้องอะไรก็ขอให้ยกเฉพาะเรื่องที่ดีๆของตัวเองก็พอครับ ไม่ต้องไปยกเรื่องไม่ดีของคนอื่นมาโจมตี เพราะถ้าจะหาเรื่องไม่ดีมาว่ากันรับรองว่าเจ็บตัวพอกันนั่นแหละ

ข้อความบางส่วนที่เกินความจำเป็นถูกลบออกไปแล้วนะครับ
adRIAmYCin

โพสต์โดย ShioMi » 31 ธ.ค. 2008, 21:35

ผมว่าใจเย็นลงหน่อยดีไหมครับ พิมพ์เสร็จ ก่อนโพสต์ลองอ่านดูอีกซักรอบ ว่าเหมาะสมที่จะโพสต์ไหม แรงไปไหม หยาบไปไหม เพราะถึงแม้เราจะไม่รู้จักรูปร่างหน้าตากัน แต่เราอยู่ในสังคมบอร์ดนี้เหมือนกัน ไม่ใช่ว่าต้องใส่หน้ากากใส่กัน แต่มารยาทการพูดจาอยากให้ช่วยสุภาพหน่อยนะครับ

ผมเองมีโอกาสมาทำงานอยู่ รพ มหาวิทยาลัยได้ 4 ปี ด้านเงินเดือนหรือรายรับจาก รพ ยอมรับว่าได้น้อย ขนาดเอาไปทำบัตรเครดิตธรรมดายังไม่ผ่านเลย :evil:

แต่ก็ขอสนับสนุนการเรียกร้องสิทธิ์ของเภสัช รพช ด้วยคนละกันครับ แต่ไม่รู้จะออกเสียงอย่างไร

ปล อยากไปทำงาน รพช บ้าง อยากเป็นข้าราชการด้วย แต่โอกาสหายากเหลือเกิน หรือผมช้าเกินไปก็ไม่รู้ ส่วนใหญ่มีแต่รับย้ายกันเอง T-T
ShioMi

โพสต์โดย luferial » 31 ธ.ค. 2008, 21:43

ช่วงนี้?เห็นการถกเถียงเรื่องการเพิ่มค่า?เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย? ?การ?เป็น?วิวาทะระหว่างคน?ใน?สหวิชชาชีพเดียว?กัน? ?จึง?ขอเสนอโมเดลการแก้?ไขปัญหา?เหล่านี้?โดย?ครอบคลุมทุกสาขาวิชา?โดย?ไม่?เลือกประ?เ? ?ภทวิชา? ?ตามหลักเศรษฐศาสตร์? ?กำ?ลังงาน? ?กำ?ลังเงิน?และ?งบประมาณ?

?โดย?จัดสรรตามระบบ? GIS ?โดย?จัดสรร? GIS ?ให้?เหมาะสำ?หรับหน่วยงานตาม?ความ?เหมาะสม?( ?ขั้นตอนนี้?จะ?ยากที่สุด?และ?ถกเถียง?กัน?มากที่สุด? ?แต่?จะ?ไม่?ทะ?เลาะ?กัน?ข้ามวิชาชีพ? ) ?เช่นรพ?.?ชุมชนแห่งหนึ่ง? ?มีกรอบแพทย์? 5 ?คน? ?แต่มี? ?แพทย์ประจำ?แค่? 2 ?คน?ซึ่ง?จะ?ต้อง?รับภาระงาน?เท่า?กับ?แพทย์? 5 ?คน? ?ก็?ให้?เงินเดือน?เท่า?แพทย์? 5 ?คน?โดย?มีค่า?เฉลี่ย?ทั่ว?ประ?เทศแต่หาร? 2 ?คนเช่น? ?แพทย์? 5 ?คน? ?ค่า?เฉลี่ยเงินเดือน? 20000 ?บาท? =5*20000 =100000 /2 ?แพทย์?แต่ละคนก็?จะ?ได้? 50000 ?บาทต่อเดือน? ?ใน?รพท?.?รพศ? ?ก็?แยกตามแผนกตาม? GIS ?กรอบแพทย์? ?พยาบาล? ?ทันตะ? ?เภสัช? ?ถึง?แม้หน่วยงาน?อื่น?เช่น? ?ตำ?รวจ? ?ทหาร? ?ก็?ใช้?หลักเกณท์?เดียว?กัน?นี้มาคิด? ?จะ?แก้ปัญหา?ความ?ขาดแคลน?ได้?ทุกสาขาวิชาชีพ?ได้?ตรงจุดที่สุด? ?ตาม?ความ?เห็นผม? ?จะ?มีการกระจายดัวตามธรรมชาติของมันเอง?

?ส่วน?การกำ?หนดกรอบ? GIS ?เราก็มาคุยทางด้านหลักเกณท์?กัน?อีกที
luferial

โพสต์โดย Wiz@rd. » 31 ธ.ค. 2008, 22:45

มี GIS แต่ ก.พ. ไม่ให้ตำแหน่งบรรจุมา จะทำอะไรได้ครับ จากกระทู้ที่ผมบ่น ก.พ. 555+
GIS ก็เป็นเรื่องของตัวเลขเทียบกับประชากร ไม่ได้ดูภาระงาน คุณภาพของงาน อื่นๆ

แพทย์ขาดแคลน จริงไม๊ ผมว่าจริงครับ แต่ขาดตั้งแต่สายการผลิตแล้วครับ แถมมีการออกจากสายราชการเยอะอีก แก้ได้อย่างไร
ผมว่าค่าตอบแทนเป็นวิธีหนึ่งที่คนคิดไม่ออกว่าจะแก้ยังไงบอกว่าจะเพิ่มๆไปเหอะ เพิ่มให้มันเท่าเอกชนเลย ดูซิว่าจะออกไปเอกชนไม๊ แต่ที่จริงถามว่า ถ้าบรรจุแพทย์ครบตำแหน่ง ภาระงานแพทย์ไม่เยอะมาก เฉลี่ยๆกันไปได้ แพทย์ก็อาจจะออกน้อยลง คือคนที่หวังรวยนะครับ ไม่มาราชการหรอก คนที่อยู่คือคนที่น่าจะถือว่ารายได้ระดับนี้ชั้นรับได้ ชั้นก้าวหน้าไปได้ อนาคตชั้นมั่นคง แต่ตอนนี้ยังดันมีปัญหากดดันสารพัดเข้ามาอีก สรุปคือใครมันจะอยู่ จริงไม๊ อีกด้านหนึ่ง แพทย์ต้องการเรียนต่อครับ ไม่มีใครอยากดักดานเป็น GP ตลอดชาติ แล้วปัญหาคือ พอจบ Spec แล้วจะให้กลับมาทำชุมชนอยู่ก็กระไรอยู่ เค้าก็จะต้องไปอยู่ รพท. รพศ. หรือไม่รู้ไปไหนก็ออกไปเอกชนอยู่ดี แล้วแพทย์รพช. ก็จะหายไป เช่นเดิมเป็นวังวน ผมว่าแพทย์สภาและกระทรวงต้องหาทางแก้ไขครับ จะเพิ่มศักยภาพ รพช. หรือจะยังไงก็แล้วแต่ เพราะถ้าเป็นแบบเดิม แพทย์รพช.ก็ขาดเหมือนเดิม... (น้องชายผมเป็นหมอ ผมยังเห็นด้วยเลยที่มันลาออกจากราชการ 555+)

พยาบาลขาดแคลนไม๊ ผมว่าไม่แน่ ปัญหาคือการไม่มีตำแหน่งบรรจุ รายได้น้อย ไปเปิดร้านขายอาหาร ขายก๋วยเตี๋ยว กาแฟสด รายได้ดีกว่า 555+ เพราะยังไงก็ไม่ได้บรรจุ เป็นลูกจ้างชั่วคราวไปเรื่อยๆ ตลอดชาติเค้าก็ไม่เอาหรอก งานราชการมีเสน่ห์อย่างนึงที่ประชาชนฝังหัวเข้าไปว่ามีเกียรติ มั่นคง มีสิทธิ์ในการรักษาพยาบาล และด้านอื่นๆ แม้รายได้จะน้อยกว่าบ้าง ก็ยอมรับได้ (และผมยังชอบอยู่อีกคำนึงคือ ข้าราชการเป็นข้าของพระราชา คำนี้ทำให้ผมรู้สึกดีในการเป็นข้าราชการ) ลองสิครับ เปิดตำแหน่งข้าราชการไม่อั้น ตามที่หน่วยงานจำเป็นและร้องขอไป คนแห่มาสมัครแน่ๆ

มีน้องเจ้าหน้าที่คนนึง รายได้ตอนเป็นลูกจ้างชั่วคราวมันสูงกว่าข้าราชการซีต่ำๆ มันยังบอกเลยว่าขอไปเป็นข้าราชการซีต่ำๆดีกว่า แล้วไต่เต้าเอา... ตอนนี้มันลาออกไปเป็นข้าราชการอบจ.แล้ว ดูสิครับว่าข้าราชการเป็นตำแหน่งที่น่าสนใจแค่ไหน

ส่วนเภสัชกรขาดแคลนไม๊ ผมว่าก็ไม่แน่ ปัญหาคือการไม่มีตำแหน่งบรรจุอีกนั่นแหละ เคยคุยกับน้องนิสิตฝึกงาน หลายคนเค้าบอกเลยว่าเค้าอยากรับราชการมากกว่าเปิดร้านยาหรือไปเป็นดีเทล ปัจจัยหลักมาจากพ่อแม่อยากให้รับราชการ มีบ้างที่บอกว่าจบมาชั้นจะไปเป็นดีเทลหรือร้านยาตรงๆแต่น้อยรายมากที่จะบอกแบบนี้
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย luferial » 31 ธ.ค. 2008, 23:13

คุณ Wizard ก็พูดถูกนะครับ เรื่องตำแหน่ง และ การบรรจุ

ในเรื่องของค่าตอบแทน ผมคิดว่า ควรเพิ่มให้เภสัชกับพยาบาล แต่ไม่ควรเพิ่มให้มากขนาดเท่าที่ คุณอาภรณ์ เรียกร้องมา มันเกินไปอ่ะครับ

เหมือนกับ อิจฉาวิชาชีพ อื่น ประมาณว่า ถ้าเธอได้ ชั้นต้องได้ด้วย ไม่สมควรครับ ในความเป็นจริงแล้ว เภสัชไม่ได้มีความขาดแคลนขนาดนั้น

เพราะ ปัจจุบันนิสิต นักศึกษาเภสัชที่จบใหม่ ก็ไม่ได้รับการบรรจุ หรือ ต้องมาทำงานใช้ทุนอีกต่อไปแล้ว เนื่องจากสายงานเต็ม ต่อให้เสนอเรียก

ร้องขอค่าตอบแทนกับกระทรวงไป เท่าที่คุณ อาภรณ์ เรียกร้องมา ผมเชื่อเลยว่า 100% ต้องถูกดีด กลับมาครับ ไม่มีทางที่เขาจะเพิ่มให้ขนาดนั้น

เราอยู่บนโลกแห่งความเป็นจริงครับ รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายในจำนวนเงินที่เรียกร้องมาขนาดนั้น และถ้าถามว่าทำไมทีแพทย์ ยังได้เพิ่มเลย

ไม่เปลืองงบประมาณเหรอ ? เปลืองครับ แต่ ก็คุ้มกับการที่จะดึงดูดให้แพทย์/ทันตแพทย์ อยู่ในระบบรพช ที่มากยิ่งขึ้น แก้ปัญหาแพทย์ขาดแคลน

แล้วอีกอย่างที่คนส่วนใหญ่ มักนำมาเปรียบเทียบก็คือ ภาระงาน กับ ความขาดแคลน 2 อย่างนี่ไม่เหมือนกันครับ อ้างภาระงานหนัก แล้วจะขอขึ้น

เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย มันไม่มีเหตุผลเลย ถ้าจะขึ้นควรขอขึ้นค่าเวร กับ OT มากกว่า บางคนบอกว่า แพทย์ชอบนอนอยู่บ้านพัก ให้พยาบาล

ตรวจแทน ก็ต้องเห็นใจเขาหน่อยครับ บางคนทำงาน 48 ชั่วโมงติด บางคนอยู่เวร วันเว้นวัน ใครจะไปไหวครับ ยิ่งวันนึงคนไข้ 100-200 จะให้

ตรวจละเอียดทุกเคสนี่เป็นไปไม่ได้เลย ถ้าในโรงพยาบาล มีอัตราส่วน แพทย์ ต่อ พยาบาล เท่ากัน รับรองแพทย์ตรวจเองได้ทุกเคสแน่นอนครับ

เภสัชบางคนบอกทำงานเป็น detail ยังได้เยอะกว่ารพชเลย ทำไมรัฐไม่เพิ่มเงินดึงดูดเภสัช บ้าง ก็ลองดูความขาดแคลนแล้วกันครับ ไม่อยาก

พูดอะไรมาก ถ้าทำ detail ได้เยอะ ก็แนะนำให้ลาออกไปทำ detail เลยจะอยู่ รพช ทำไม ขอฝากความเห็นไว้ด้วยครับ
luferial

โพสต์โดย blacksmithday » 01 ม.ค. 2009, 11:45

สอง rep ข้างบนนี่สงสัยคงไม่เคยเรียกร้องอะไรเหรอไงครับ อยากจะโดนกดขี่อย่างนี้ไปเรื่อยๆเหรอครับ ควรจะทำไรให้กับคนที่กำลังทำงานบ้างนะครับ ไม่ใช่มาปัดแข้งปัดขาอย่างนี้ ดูนั่น พยาบาลเขาทำไรกัน หัดดูคนอื่นเขาบ้าง ถึงมันจะไม่ได้เต็มร้อย แต่ก็ควรได้บ้างนะครับ ไม่ใช่ดักดานอยู่แค่นี้ ไม่งั้นก็เงียบไปเลยครับ แล้วก็บางทีนะ แล้วก็สภาเภสัช ออกมาได้แล้วครับ อย่ามัวแต่นิ่งเฉยอย่างเดียว ถึงเวลาทำผลงานแล้วครับ อย่ามัวแต่จับพวกเดียวกันเองอย่างเดียว มันอุบาทว์ครับ
blacksmithday

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน