New Document

ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

โพสต์โดย Wiz@rd. » 01 ม.ค. 2009, 12:09

blacksmithday เขียน:สอง rep ข้างบนนี่สงสัยคงไม่เคยเรียกร้องอะไรเหรอไงครับ อยากจะโดนกดขี่อย่างนี้ไปเรื่อยๆเหรอครับ ควรจะทำไรให้กับคนที่กำลังทำงานบ้างนะครับ ไม่ใช่มาปัดแข้งปัดขาอย่างนี้ ดูนั่น พยาบาลเขาทำไรกัน หัดดูคนอื่นเขาบ้าง ถึงมันจะไม่ได้เต็มร้อย แต่ก็ควรได้บ้างนะครับ ไม่ใช่ดักดานอยู่แค่นี้ ไม่งั้นก็เงียบไปเลยครับ แล้วก็บางทีนะ แล้วก็สภาเภสัช ออกมาได้แล้วครับ อย่ามัวแต่นิ่งเฉยอย่างเดียว ถึงเวลาทำผลงานแล้วครับ อย่ามัวแต่จับพวกเดียวกันเองอย่างเดียว มันอุบาทว์ครับ

ผมว่าผมบอกไปแล้วนะว่าผมเห็นด้วย...

Wiz@rd. เขียน:ผมเป็นเภสัชรพท. ไม่เคยได้เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย แต่ก็ช่วยประชาสัมพันธ์ให้แล้วกัน... เพราะผมมีอีเมล์ของเภสัชฯทั้งจังหวัดอยู่

โดยส่วนตัว ผมเห็นด้วยกับการเรียกร้องของเภสัชฯและพยาบาลนะ แต่ก็ไม่ได้เห็นด้วยว่าจะต้องได้เป็นมูลค่าเท่าไหร่ เพราะเรียกร้องไปเท่าไหร่ก็โดนตัดอยู่ดีแหละ 555 เคยเห็นแล้วนี่นาเรียกไป 5000 ได้ 1500 จะคิดอะไรมากกับตัวเลขที่เรียกไป ยังไงก็ไม่มีทางได้ตามนั้นอยู่แล้ว

หัดเรียกร้องซะบ้าง กระทรวง สภา ก.พ. คนนอกจะได้เห็นว่าเราก็มีบทบาทหน้าที่ ไม่ใช่ก้มหน้ารับชะตากรรมที่คนส่วนกลาง ไม่ได้รับรู้ว่าพวกเราทำอะไรอยู่บ้าง

ขนาดพยาบาลที่ปิดทองหน้าพระเลยยังเรียกร้องขึ้นมา พวกเรายังเป็นทองแค่ข้างๆด้วยซ้ำ ประมาณว่ามีบางคนอยู่ข้างหน้า บางคนอยู่ข้างหลัง คนข้างหน้าคนไข้เห็นว่าทำอะไร คนข้างหลังคนไข้ยังคิดว่าไอ้หมอนี่เป็นคนขนของหรือไง

ผมยอมรับว่าแพทย์ค่อนข้างเหนื่อยกว่าวิชาชีพอื่น น้องชายผมเคยทำงานอยู่รพช. เห็นใจมันเหมือนกัน (ตอนนี้ลาออกแล้ว เหอๆๆ)

ส่วน ก.พ.คิดเหรอครับ ว่าเค้าจะรับรู้สถานการณ์จริงๆ แค่เรื่องแท่งก็สร้างปัญหาให้กับโรงพยาบาลแค่ไหน ตำแหน่งพยาบาล เภสัช ที่ขาดๆก็ไม่ยอมให้ตำแหน่งข้าราชการออกมา คนเข้าไปเป็นลูกจ้างแล้วก็ออก พยาบาลโรงพยาบาลผมขาดทั้งๆที่เปิดรับสมัครลูกจ้างรอบไหนๆก็คนมาสมัครกันโครมๆ ทำไปซักพัก ไม่มีความหวังบรรจุก็ออก รับใหม่ ไม่รู้กี่รอบๆ ประเมินรายได้จากเอกชน... ก็ไปเอาข้อมูลปีไหนมาไม่ทราบก็ไม่รู้มาประเมิน งานเภสัชเอกชนมีไม่รู้กี่ด้าน ไม่รู้เอาด้านไหนมาประเมินรายได้บ้าง

แต่จากความเห็นที่ผมพูดถึงที่คุณบอกว่าไม่ได้เรียกร้อง ผมแค่บอกว่า การเพิ่มเงินให้ ไม่ใช่ทางออกในการแก้ไขปัญหาการขาดแคลนแพทย์ เภสัช พยาบาล ปัญหาคือ ก.พ. ไม่อนุมัติตำแหน่ง และ การที่แพทย์เรียนต่อแล้วออกไปจากรพช. คิดถึงปัญหาและหาสาเหตุไปก่อน ไม่ใช่เอะอะก้จะเอาเงินไปถม เงินแก้ปัญหาได้ไม่ทุกเรื่องหรอกครับ... บางทีการดึงดูดคนก็ไม่จำเป็นต้องใช้เงิน...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

โพสต์โดย nitnit » 01 ม.ค. 2009, 12:14

Wiz@rd. เขียน:
blacksmithday เขียน:สอง rep ข้างบนนี่สงสัยคงไม่เคยเรียกร้องอะไรเหรอไงครับ อยากจะโดนกดขี่อย่างนี้ไปเรื่อยๆเหรอครับ ควรจะทำไรให้กับคนที่กำลังทำงานบ้างนะครับ ไม่ใช่มาปัดแข้งปัดขาอย่างนี้ ดูนั่น พยาบาลเขาทำไรกัน หัดดูคนอื่นเขาบ้าง ถึงมันจะไม่ได้เต็มร้อย แต่ก็ควรได้บ้างนะครับ ไม่ใช่ดักดานอยู่แค่นี้ ไม่งั้นก็เงียบไปเลยครับ แล้วก็บางทีนะ แล้วก็สภาเภสัช ออกมาได้แล้วครับ อย่ามัวแต่นิ่งเฉยอย่างเดียว ถึงเวลาทำผลงานแล้วครับ อย่ามัวแต่จับพวกเดียวกันเองอย่างเดียว มันอุบาทว์ครับ

ผมว่าผมบอกไปแล้วนะว่าผมเห็นด้วย...

Wiz@rd. เขียน:ผมเป็นเภสัชรพท. ไม่เคยได้เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย แต่ก็ช่วยประชาสัมพันธ์ให้แล้วกัน... เพราะผมมีอีเมล์ของเภสัชฯทั้งจังหวัดอยู่

โดยส่วนตัว ผมเห็นด้วยกับการเรียกร้องของเภสัชฯและพยาบาลนะ แต่ก็ไม่ได้เห็นด้วยว่าจะต้องได้เป็นมูลค่าเท่าไหร่ เพราะเรียกร้องไปเท่าไหร่ก็โดนตัดอยู่ดีแหละ 555 เคยเห็นแล้วนี่นาเรียกไป 5000 ได้ 1500 จะคิดอะไรมากกับตัวเลขที่เรียกไป ยังไงก็ไม่มีทางได้ตามนั้นอยู่แล้ว

หัดเรียกร้องซะบ้าง กระทรวง สภา ก.พ. คนนอกจะได้เห็นว่าเราก็มีบทบาทหน้าที่ ไม่ใช่ก้มหน้ารับชะตากรรมที่คนส่วนกลาง ไม่ได้รับรู้ว่าพวกเราทำอะไรอยู่บ้าง

ขนาดพยาบาลที่ปิดทองหน้าพระเลยยังเรียกร้องขึ้นมา พวกเรายังเป็นทองแค่ข้างๆด้วยซ้ำ ประมาณว่ามีบางคนอยู่ข้างหน้า บางคนอยู่ข้างหลัง คนข้างหน้าคนไข้เห็นว่าทำอะไร คนข้างหลังคนไข้ยังคิดว่าไอ้หมอนี่เป็นคนขนของหรือไง

ผมยอมรับว่าแพทย์ค่อนข้างเหนื่อยกว่าวิชาชีพอื่น น้องชายผมเคยทำงานอยู่รพช. เห็นใจมันเหมือนกัน (ตอนนี้ลาออกแล้ว เหอๆๆ)

ส่วน ก.พ.คิดเหรอครับ ว่าเค้าจะรับรู้สถานการณ์จริงๆ แค่เรื่องแท่งก็สร้างปัญหาให้กับโรงพยาบาลแค่ไหน ตำแหน่งพยาบาล เภสัช ที่ขาดๆก็ไม่ยอมให้ตำแหน่งข้าราชการออกมา คนเข้าไปเป็นลูกจ้างแล้วก็ออก พยาบาลโรงพยาบาลผมขาดทั้งๆที่เปิดรับสมัครลูกจ้างรอบไหนๆก็คนมาสมัครกันโครมๆ ทำไปซักพัก ไม่มีความหวังบรรจุก็ออก รับใหม่ ไม่รู้กี่รอบๆ ประเมินรายได้จากเอกชน... ก็ไปเอาข้อมูลปีไหนมาไม่ทราบก็ไม่รู้มาประเมิน งานเภสัชเอกชนมีไม่รู้กี่ด้าน ไม่รู้เอาด้านไหนมาประเมินรายได้บ้าง

เยี่ยมมครับ... M04
nitnit

โพสต์โดย ReMieL » 02 ม.ค. 2009, 01:45

luferial เขียน:เภสัชบางคนบอกทำงานเป็น detail ยังได้เยอะกว่ารพชเลย ทำไมรัฐไม่เพิ่มเงินดึงดูดเภสัช บ้าง ก็ลองดูความขาดแคลนแล้วกันครับ ไม่อยาก

พูดอะไรมาก ถ้าทำ detail ได้เยอะ ก็แนะนำให้ลาออกไปทำ detail เลยจะอยู่ รพช ทำไม ขอฝากความเห็นไว้ด้วยครับ

ตอนนี้ผมทำดีเทลอยู่(จบ ม.รัฐบาล มีปัญญาสอบเข้าเรียนแพทย์ได้)
แต่เคยฝึกงานที่ รพช มาก่อน รู้ว่ามันเหนื่อยแค่ไหน ผมจะสู้เพื่อนพี่ๆที่เค้าทำ รพช
รวมทั้งสู้เพื่อน้องๆที่จะจบมาทำ รพช ต่อไป ถ้าคุณไม่ช่วยก็หุบปากไปเลย
ถ้าคุณไม่อยากพูดอะไรมากก็อยู่เงียบๆ จะเป็นประโยชน์กับวิชาชีพมากกว่านี้

จุดประสงค์หลักของการต่อสู้ครั้งนี้ มันไม่ใช่เรื่องของค่าตอบแทนอย่างเดียว มันคือศักดิ์ศรีของวิชาชีพ
เภสัชกรรม ถูกคนอื่นเค้าตีค่าเป็นแค่เศษเสี้ยวของเค้า คุณรับได้เหรอ
ผมรับไม่ได้ครับ พี่น้องผมอีกหลายคนก็รับไม่ได้
ผมเห็นพี่น้องเภสัช รพช ผมทำงานเหนื่อยยากลำบากไม่ได้น้อยกว่าวิชาชีพอื่น
แต่ถูกเค้าดูถูกและกดขี่ขนาดนี้ รับไม่ได้จริงๆ

คุณช่วยหุบปากแล้วเงียบๆไปเลยจะดีมาก
แก้ไขล่าสุดโดย ReMieL เมื่อ 02 ม.ค. 2009, 01:52, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ReMieL

โพสต์โดย NJ » 02 ม.ค. 2009, 01:52

ใช่ เห็นด้วย
จุดประสงค์หลักไม่ใช่เรื่องเงิน แต่เป้นศักดิ์ศรีตะหาก

แล้วคนที่พูดว่างานเภสัช คนอื่นทำแทนได้น่ะ คิดซะใหม่เลย งานเภสัชคนอื่นทำแทนไม่ได้หรอก อย่าประเมินตัวเองต่ำไป ให้เกียรติตัวเองหน่อย
NJ

โพสต์โดย Pharmy » 02 ม.ค. 2009, 01:56

ReMieL เขียน:
luferial เขียน:เภสัชบางคนบอกทำงานเป็น detail ยังได้เยอะกว่ารพชเลย ทำไมรัฐไม่เพิ่มเงินดึงดูดเภสัช บ้าง ก็ลองดูความขาดแคลนแล้วกันครับ ไม่อยาก

พูดอะไรมาก ถ้าทำ detail ได้เยอะ ก็แนะนำให้ลาออกไปทำ detail เลยจะอยู่ รพช ทำไม ขอฝากความเห็นไว้ด้วยครับ

ตอนนี้ผมทำดีเทลอยู่(จบ ม.รัฐบาล มีปัญญาสอบเข้าเรียนแพทย์ได้)
แต่เคยฝึกงานที่ รพช มาก่อน รู้ว่ามันเหนื่อยแค่ไหน ผมจะสู้เพื่อนพี่ๆที่เค้าทำ รพช
รวมทั้งสู้เพื่อน้องๆที่จะจบมาทำ รพช ต่อไป ถ้าคุณไม่ช่วยก็หุบปากไปเลย
ถ้าคุณไม่อยากพูดอะไรมากก็อยู่เงียบๆ จะเป็นประโยชน์กับวิชาชีพมากกว่านี้

จุดประสงค์หลักของการต่อสู้ครั้งนี้ มันไม่ใช่เรื่องของค่าตอบแทนอย่างเดียว มันคือศักดิ์ศรีของวิชาชีพ
เภสัชกรรม ถูกคนอื่นเค้าตีค่าเป็นแค่เศษเสี้ยวของเค้า คุณรับได้เหรอ
ผมรับไม่ได้ครับ พี่น้องผมอีกหลายคนก็รับไม่ได้
ผมเห็นพี่น้องเภสัช รพช ผมทำงานเหนื่อยยากลำบากไม่ได้น้อยกว่าวิชาชีพอื่น
แต่ถูกเค้าดูถูกและกดขี่ขนาดนี้ รับไม่ได้จริงๆ

คุณช่วยหุบปากแล้วเงียบๆไปเลยจะดีมาก

เห็นด้วยค่ะ อ่านมาหลายหน้าแล้ว luferial ถ้าไม่คิดจะช่วยอะไร ก็ อยู่เฉยๆจะดีกว่าไหม
Pharmy

โพสต์โดย luferial » 02 ม.ค. 2009, 11:05

ลองเสนอเท่าที่คุณ อาภรณ์ กล่าวมาสิครับ ผมเชื่อว่าไม่ผ่านการพิจารณาแน่นอน กอบกู้ศักดิ์ศรี ก็จริง แต่คุณควรมองโลกแห่งความเป็นจริงด้วย แต่ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่า เป็น ความอิจฉาริษยา มากกว่า เภสัชกร (ส่วนใหญ่) ทำงานแทบตายยังไงเงินก็ได้ไม่เท่าแพทย์/ทันตแพทย์ หรอกครับ คุณต้องยอมรับ ถ้าเปรียบ เทียบ วงการสาธารณสุขเหมือนศาล เหมือนกับว่า เสมียนศาล จะขอขึ้นเงินประจำตำแหน่งเท่ากับผู้พิพากษา เลย นะ ผมไม่ได้ดูถูกครับ แต่ผมพูดความจริง และก็พูดตรงๆเลย

ข้อสังเกต
1.ทำไมก่อนที่แพทย์จะได้ขึ้นเงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย คุณอาภรณ์ ไม่เห็นออกมาโวยวายเลย
2.ถึงแม้แพทย์จะได้เงินเพิ่มจำนวนเยอะ แต่ทางกระทรวงก็ไม่ได้ไปลดเงินเดือนพวกคุณ จะเดือดร้อนทำไม
3.พวกที่ชอบอ้างทำงานหนักใน รพช เหมือนคุณ Detail ยากล่าวมา คุณเข้าใจผิดอย่างแรงครับ เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายสำหรับวิชาชีพที่ขาดแคลน
>>ผมเห็นพี่น้องเภสัช? ?รพช? ?ผมทำ?งานเหนื่อยยากลำ?บาก?ไม่?ได้?น้อยกว่าวิชาชีพ?อื่น
แต่ถูกเค้าดูถูก?และ?กดขี่ขนาดนี้? ?รับ?ไม่?ได้?จริงๆ <---- พูดมาได้ เรียกร้องผิดประเด็นแล้วครับ ทำงานเหนื่อยลำบาก ควรจะขอเพิ่มค่าเวร , OT
4.คุณ Detail ยาไม่มีสิทธิ์ที่จะสั่งให้ผมหุบปาก เพราะ ผมก็มีความคิดเห็นเหมือนกัน เพียงแต่ไม่ตรงกับ คุณ และ คนส่วนใหญ่เท่านั้นเอง กรุณาอย่าใช้อารมณ์ครับ คุยกันดีๆ ตามเหตุผล
5.ถ้าทนไม่ได้ก็ลาออกให้หมดเลย ก่อนแพทย์ได้เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเพิ่ม พวกคุณยังทนได้เลย
6.ถ้าใครไม่พอใจความคิดเห็นของผมก็ ขอโทดด้วย ผมพูดตามความจริง
luferial

โพสต์โดย API » 02 ม.ค. 2009, 11:42

แสดงความคิดเห็นบนหลักการ และเหตุผลดีกว่าครับ

ไม่มีใครไม่เห็นด้วยเรื่องการเรียกร้องนะครับ อ่านให้ดีๆ

เพียงแต่มีข้อเสนอแนะในเรื่องข้อมูลตัวเลขและเหตุผลในการเรียกร้องเท่านั้น....

โตๆกันแล้ว ใช้เหตุผลคุยกันดีกว่าครับ
API

โพสต์โดย nitnit » 02 ม.ค. 2009, 11:57

luferial เขียน:ลองเสนอเท่าที่คุณ อาภรณ์ กล่าวมาสิครับ ผมเชื่อว่าไม่ผ่านการพิจารณาแน่นอน กอบกู้ศักดิ์ศรี ก็จริง แต่คุณควรมองโลกแห่งความเป็นจริงด้วย แต่ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่า เป็น ความอิจฉาริษยา มากกว่า เภสัชกร (ส่วนใหญ่) ทำงานแทบตายยังไงเงินก็ได้ไม่เท่าแพทย์/ทันตแพทย์ หรอกครับ คุณต้องยอมรับ ถ้าเปรียบ เทียบ วงการสาธารณสุขเหมือนศาล เหมือนกับว่า เสมียนศาล จะขอขึ้นเงินประจำตำแหน่งเท่ากับผู้พิพากษา เลย นะ ผมไม่ได้ดูถูกครับ แต่ผมพูดความจริง และก็พูดตรงๆเลย

ข้อสังเกต
1.ทำไมก่อนที่แพทย์จะได้ขึ้นเงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย คุณอาภรณ์ ไม่เห็นออกมาโวยวายเลย
2.ถึงแม้แพทย์จะได้เงินเพิ่มจำนวนเยอะ แต่ทางกระทรวงก็ไม่ได้ไปลดเงินเดือนพวกคุณ จะเดือดร้อนทำไม
3.พวกที่ชอบอ้างทำงานหนักใน รพช เหมือนคุณ Detail ยากล่าวมา คุณเข้าใจผิดอย่างแรงครับ เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายสำหรับวิชาชีพที่ขาดแคลน
>>ผมเห็นพี่น้องเภสัช? ?รพช? ?ผมทำ?งานเหนื่อยยากลำ?บาก?ไม่?ได้?น้อยกว่าวิชาชีพ?อื่น
แต่ถูกเค้าดูถูก?และ?กดขี่ขนาดนี้? ?รับ?ไม่?ได้?จริงๆ <---- พูดมาได้ เรียกร้องผิดประเด็นแล้วครับ ทำงานเหนื่อยลำบาก ควรจะขอเพิ่มค่าเวร , OT
4.คุณ Detail ยาไม่มีสิทธิ์ที่จะสั่งให้ผมหุบปาก เพราะ ผมก็มีความคิดเห็นเหมือนกัน เพียงแต่ไม่ตรงกับ คุณ และ คนส่วนใหญ่เท่านั้นเอง กรุณาอย่าใช้อารมณ์ครับ คุยกันดีๆ ตามเหตุผล
5.ถ้าทนไม่ได้ก็ลาออกให้หมดเลย ก่อนแพทย์ได้เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเพิ่ม พวกคุณยังทนได้เลย
6.ถ้าใครไม่พอใจความคิดเห็นของผมก็ ขอโทดด้วย ผมพูดตามความจริง

ขอบคุณความเห็นของ คุณluferal มากที่สุด เพราะมันคือจุดอ่อนของเรา จงใช้ข้อมูลนี้ให้เกิดประโยชน์ ขอบคุณ คุณ luferal จริงๆครับ ที่ชี้ช่องทางให้น้องๆเภสัชกร..ผมเข้าใจว่า คุณ luferal ก็รักน้องๆเภสัชกรเหมือนกัน..แต่ก็คงเหนื่อย..
เรียนคุณอาภรณ์และเภสัชกรที่รักทุกท่าน ถ้าเราสามารถหาเหตุผลมาหักล้างเหตุผลหรือข้อเท็จจริงของคุณ luferal ได้ทั้งหมดและมีการนำเสนอข้อมูลที่ใหม่กว่าดีกว่าเราย่อมประสบความสำเร็จแน่นอนครับ.เตรียมข้อมูลดีๆครับ มีคุณ luferal เป็นเทรนเนอร์คอยบอกจุดอ่อนของเราและความคิดของฝ่ายตรงข้าม...นักมวยจะชกก็ต้องใช้สมอง..
สู้ครับ สู้ด้วยสติ สู้ด้วยเหตุผลครับ....(สู้อย่างมวยมีเชิงนะครับ อย่าสู้แบบมวยวัด)
รับรองสู้ได้ครับ
ถึงแม้จะเป็นเภสัชกรร้านยา แต่ก็เข้ามาเป็นกำลังใจเสมอ
nitnit

โพสต์โดย luferial » 02 ม.ค. 2009, 12:18

ขอบคุณมากครับ คุณ nitnit ถ้ามีใครหาเหตุผลมาหักล้างความคิดเห็นของผมได้ คุณก็สามารถนำเรื่องไปเสนอทางสาธารณสุขอย่างไม่มีข้อกังขา
luferial

โพสต์โดย luferial » 02 ม.ค. 2009, 12:27

อยากจะบอกว่า รักน้องๆเภสัชกรทุกคนนะครับ ผมเลยออกมาพูดแบบนี้ ถ้าเราจะเสนออะไรให้กับทางกระทรวงสาธารณสุข ควรเสนอในสิ่งที่เป็นไปได้ และก็ต้องมองโลกแห่งความเป็นจริงด้วยครับ ถ้าทางกระทรวงสารณสุข ตอบกลับข้อเสนอของคุณอาภรณ์ แบบ ที่ผมพูด คุณจะแก้ตัวกันยังไง พูดไม่ออกเลยสิครับ ผมยังไม่เห็นว่า จะมีเหตุผลไหนมาหักล้างข้อเท็จจริงของผมได้เลยครับ ดังนั้น ก่อนทำอะไร เราควรจะมีการวางแผนอย่างรัดกุม ไม่ใช่แบบว่าใจร้อน ใช้อารมณ์ เห็น เค้าได้ เราก็ต้องได้ โตๆ กันแล้วนะครับ ถ้าเราไม่นำวิชาชีพเราไปเปรียบเทียบกับใคร เราก็จะไม่ต้องน้อยเนื้อต่ำใจแบบนี้ กรุณาใช้เหตุผล ในการพูดจาก มากกว่าอารมณ์ นะครับ ถือว่าผมของร้องก็แล้วกัน ใครจะด่า จะว่าผม ไม่ถือ แต่ขอแค่คุณมีเหตุผลครับ ^^

ขอบคุณ คุณ nitnit มากครับ ที่ชี้ทางสว่างให้กับน้องๆ และ เพื่อนวิชาชีพ
luferial

โพสต์โดย Wiz@rd. » 02 ม.ค. 2009, 12:29

ที่นี webboard ครับ ยอมรับในความคิดเห็นที่แตกต่างด้วยครับ

สังคมไทยตอนนี้ที่มีปัญหาเยอะๆก็เพราะไม่ยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่างครับ ไม่อยากให้สุดขั้วเหมือน พธม. และ นปช.

ป.ล. ไม่งั้นเดี่ยวจะมีผู้มีบารมีใน webboard มาจัดการกระทู้นะครับ (555+)
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย luferial » 02 ม.ค. 2009, 12:33

คุณ Wizard พูดถูกครับ ควรจะยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่างกันออกไป แม้จะเป็นความคิดเห็นของชนกลุ่มน้อย แบบผมก็ตาม แต่ผมก็พูดจาด้วยเหตุผลนะครับ ถ้าจะจัดการ ควรจะจัดการคนที่ใช้อารมณ์มากกว่า ^^
luferial

โพสต์โดย luferial » 02 ม.ค. 2009, 12:39

เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายตามกรณีปัญหา? ?เป็น?เงินที่?เพิ่ม?ให้? ?โดย?คำ?นึง?ถึง?สภาพ?ความ?ขาดแคลนของวิชาชีพ?ใน?โรงพยาบาล? ?โดย?ทางกระทรวงเห็นว่า? ?วิชาชีพที่ขาดแคลนมาก?และ?มี?แนวโน้มลาออกราชการไปทำ?เอกชนมาก? ?ก็?จะ?ได้?รับค่า?เบี้ยเลี้ยงฯ?เพิ่ม? ?เพื่อดึงข้าราชการกลุ่มนี้?ให้?อยู่?รพช?. ?โดย?คำ?นวณ?จาก?ฐานราย?ได้?เอกชน? ?เทียบไป?ด้วย? (ก้อนเงินมันก็?เลยมหาศาลอย่างที่?เห็น) ?ใคร?ยัง?ไม่?เคยอ่านลองอ่านกฎกระทรวง?ฉบับ?นี้?ให้?ละ?เอียด? ?ซึ่ง?แฝงไป?ด้วย?เจตนารมณ์?ใน?การเพิ่มเงินเพื่อดึงวิชาชีพที่ขาดแคลน?

ดัง?นั้น? ?ตามรายละ?เอียด?และ?เจตนารมณ์ของการเพิ่มเบี้ยฯครั้งนี้? ?เป็น?ไปเพื่อดึงข้าราชการบุคลากรทางการแพทย์ที่? "ขาดแคลน" ?ไว้?ใน?ระบบ? ?ความ?ยากง่ายของงานที่ทำ? ?หรือ?ความ?เหนื่อยล้า?จาก?งานที่ทำ? ?ไม่?เป็น?เหตุ?ให้?มีการเพิ่ม?หรือ?ลดเงินดังกล่าว?

หากเห็นว่าอยาก?ได้?เงินเพิ่ม? ?และ?จะ?ทำ?หนังสือร้องเรียนไป?ยัง?กระทรวง? ?แนะนำ?ให้?ใช้?เหตุผล? ?เรื่องภาระงานที่หนัก? ?และ?สภาพเศรษฐกิจ? ?ที่ทำ?ให้?ข้าราชการ?อยู่?ยากขึ้น? ?แต่?ไม่?อาจ?ใช้?คำ?ว่า? ?วิชาชีพที่ขาดแคลนสำ?หรับเภสัชกรได้?(?ใน?ยุคนี้) ?ดัง?นั้น? ?เหตุผล?ใน?การเรียกค่าตอบแทนเพิ่ม? ?คง?ไม่?ใช่?เหตุผลเดียว?กับ?ที่?เขา?เพิ่ม?ให้?แพทย์? ?ผลคือ? ?หาก?ได้?เงินเพิ่มจริง? ?จะ?ไม่?ใช่?เบี้ยเลียงเหมาจ่าย? ?แต่อาจเรียกชื่ออย่าง?อื่น? ?และ?ใช้?ระ?เบียบคนละอย่าง?กับ?เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย

?แพทย์? ?ได้?เพิ่ม?(ตามกฎกระทรวง?ฉบับ?นี้) ?เพราะ?เขา?เป็น?วิชาชีพที่ขาดแคลน? ?แพทย์ทำ?งานหนัก?หรือ?เบา? ?เหนื่อย?หรือ?ไม่?เหนื่อย? ?สบาย?หรือ?ไม่?สบาย? (กว่าเภสัชกร?หรือ?ไม่)? ?ก็?ไม่?เป็น?เหตุ?ให้?เพิม?หรือ?ลดเงินเบี้ยเลี้ยงดังกล่าวตามกฎกระทรวง?ฉบับ?นี้

ผมดัดแปลงอีกทีนะครับ
luferial

โพสต์โดย Epinephrine » 02 ม.ค. 2009, 17:06

ไม่ได้เข้าเวบบอร์ดนานมาก

สรุปประเด็นก็คือ
1. เราต้องการเงินเพิ่ม ไม่ใช่เพราะค่าเหนื่อย แต่เป็นเพราะศักดิ์ศรี
2. เงินที่ได้เพิ่มนั้น ต่างกับแพทย์มหาศาล
3. หลายๆ คนไม่เห็นด้วย กับการที่เอาค่าตอบแทนที่ได้ ไปเทียบกับเงินเดือนเอกชน

ผมถามก่อนว่าเภสัชกรไทยทำตัวมีค่าพอที่จะทำให้ผลตอบแทนของเราสูงขึ้นหรือไม่???
สิ่งนี้เป็นประเด็นสำคัญของวิชาชีพเภสัชกรรมครับ

หมอ -> ตรวจรักษาผ่าตัด -> สัมผัสกับคนไข้
พยาบาล -> ดูแล -> สัมผัสกับคนไข้
นักเทคนิค -> ตรวจเลือด -> สัมผัสกับคนไข้
นักกายภาพ -> ช่วยทำกายภาพ -> สัมผัสกับคนไข้

แล้วเภสัชกรหละ ไปไหน???
สิ่งที่ทำให้เภสัชไม่มีค่ามากพอกับการที่จะเพิ่มผลตอบแทน เพราะเราไม่สามารถทำตัวให้สมกับบทบาทวิชาชีพได้ทั้งหมดครับ

ผมเคยสอนน้องๆ ไปว่า ตราบใดที่เภสัชยังมุดหัวอยู่หลังเคาน์เตอร์ ก็อย่ามาเรียกร้องอะไร

พี่ๆ ที่ช่วยกันเรียกร้อง ผมรู้ครับ ว่าไม่ใช่คนแบบนั้น อย่างพี่อาภรณ์นี่ ผมก็รู้จักดี (แต่แกจะจำผมได้ไหม)
แต่คนอื่นหละ???

ในระบบเอกชนเอง เภสัชก็ไม่ได้มีหน้าที่อะไรมากไปกว่าการนั่งจ่ายยาตามคำสั่งแพทย์

คุณเคยค้านแพทย์ และยืนยันไม่จ่ายยา เพราะว่าแพทย์จ่ายยาผิดมาตรฐาน จ่ายยาไม่เหมาะสมไหม
หรือแค่แพทย์บอกว่าให้ไปเถอะ ผมเคยใช้ คุณก็จะใช้

คุณมีความรู้ความเข้าใจในยามากพอที่จะสู้เพื่อมันไหม

หรือจะอาศัยเงาของแพทย์เพื่อคลุมหัวตัวเองไว้ตลอด ไม่ให้โดนอะไร

ยังไม่รวมถึงเรื่องแขวนป้ายอีกนะครับ

นี่คือคำตอบของข้อที่ 1 ที่ว่า แล้วเราหละ มีศักดิ์ศรีพอไหม?

ซึ่งมันจะตามมาที่ข้อ 2
งานของแพทย์เผชิญความเสี่ยงตลอดเวลา
ถ้าการจ่ายยาของแพทย์ทำให้คนไข้ตาย แพทย์ผิด???

แล้วเภสัชกรที่จ่ายไม่ผิดหรือครับ?

การที่เราไม่กล้าแสดงบทบาทวิชาชีพที่ชัดเจน ไม่ว่าจะเป็นเพราะความรู้ไม่พอ หรือว่าไม่กล้ารับความเสี่ยง รวมถึงการมุดหัวอยู่หลังเคาน์เตอร์ ล้วนแต่ทำให้เราไม่มีคุณค่าพอที่คนอื่นจะต้องเพิ่มเงินให้ครับ

ปัญหาไม่ใช่เรื่องงานหนักหรืองานเบา แต่ปัญหาคือความเสี่ยง
ในเมื่อคุณไม่ยอมรับความเสี่ยง คุณก็ไม่จำเป็นต้องได้ผลตอบแทนที่มากพอเพื่อไปชดเชยความเสี่ยงนั้นครับ

ส่วนเรื่องการเทียบกับเอกชน มันก็เป็นคำตอบจากข้อที่ 2 เพราะการที่เอกชนยอมให้เงินเดือนหมอแพงๆ ไม่ใช่แค่เพราะว่าหมอเป็นคนเรียกลูกค้าเท่านั้น แต่เพราะหมอต้องรับผิดชอบสิ่งที่ตนกระทำด้วย

หากคนไข้ฟ้องรพ. ว่าหมอรักษาพลาด รพ. ไม่ได้จ่ายครับ รพ.ให้หมอจ่าย จุดนี้เป็นจุดหนึ่งที่ผมเห็นด้วยกับการที่ไม่ควรเทียบกับเอกชนเลย แต่ควรเทียบกับ work load มากกว่า

แนวทางที่มีผู้เสนอให้แบ่งเงินตามความรับผิดชอบและผลงาน ย่อมเป็นสิ่งที่ชี้ได้ชัดครับ

เมื่อเทียบกับ work load ในเอกชนแล้ว จะพบว่าเหตุที่เอกชนให้เราเท่านี้ เพราะงานเภสัชในรพ. เอกชนไม่ได้หนักหนาสาหัสอะไรเมื่อเทียบกลับไปยังรพ. รัฐ หลายๆ ที่จ่ายเงินเดือนให้เภสัชกรมานั่งเม้าท์กันด้วยซ้ำ

ก็ต้องยอมรับครับถ้าเรทเอกชนจะต่ำ แล้วมีผลกระทบกับฐานของราชการ

-------------------------------------------

ทั้งหมดแล้ว ไม่ได้บอกว่าไม่ให้เรียกร้องอะไร แต่ผมต้องการบอกว่า การที่จะเรียกร้องอะไร มันควรจะสมเหตุสมผลกับสิ่งที่เราเคยทำมา เราทำตัวเอง ทำวิชาชีพตัวเองให้ตกต่ำ การจะเรียกร้องอะไร ก็ต้องเริ่มทำให้วิชาชีพสูงขึ้นเพียงพอไปพร้อมๆ กันครับ

ไม่ใช่เรียกร้องอย่างเดียว แต่ไม่กลับมาพัฒนาตัวเอง
Epinephrine

โพสต์โดย luferial » 02 ม.ค. 2009, 18:01

ทุกๆคนฟังไว้นะครับ คุณ Epinephrine พูดไว้ชัดเจนแล้ว ขอยืมคำพูดนะครับ "การที่?จะ?เรียกร้องอะ?ไร? ?มันควร?จะ?สมเหตุสมผล?กับ?สิ่งที่?เรา?เคยทำ?มา? ?เราทำ?ตัวเอง? ?ทำ?วิชาชีพตัวเอง?ให้?ตกต่ำ? ?การ?จะ?เรียกร้องอะ?ไร? ?ก็?ต้อง?เริ่มทำ?ให้?วิชาชีพสูงขึ้นเพียงพอไปพร้อมๆ? ?กัน?ครับ"
luferial

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน