New Document

ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

โพสต์โดย Wiz@rd. » 06 ม.ค. 2009, 19:34

adRIAmYCin เขียน:หึๆๆๆ

หุหุหุ ด้วยอีกคน...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

โพสต์โดย apotheker » 06 ม.ค. 2009, 20:06

เภสัชเกรียนมาแว้วว :lol:
นี่ผมพึ่งรู้นะว่ามีคนคิดว่า "การเป็นเภสัชกรชุมชนทำหน้าที่ในร้านยาสถานปฏิบัติการเภสัชชุมชน เป็นการทำลายวิชาชีพ"
แปลกดี คิดได้ไงนะ

เอาใจช่วยพี่น้องเภสัชกรทุกท่าน เห็นด้วยกับคุณ luferial นะครับ อยากให้ อ.คณะเภสัชนำความรู้ในเรื่อง cost-effectiveness
ที่ได้ไปร่ำเรียนมา มาประยุกต์ใช้ในเรื่องนี้ คำณวนเป็นตัวเลขออกมาชัดๆเลย ว่าเภสัชกร ช่วยลดcost ของ ระบบบริบาลผู้ป่วยใน รพ.ได้อย่างไร
คุ้มกับค่าใช้จ่ายที่รัฐจ่ายให้หรือไม่
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย luferial » 06 ม.ค. 2009, 23:07

ขอขอบคุณมากๆครับ ที่มีคนเห็นด้วยกับผม การที่เราจะเรียกร้องอะไร จะต้องมีเหตุ มีผล ไปเสนอ เค้า ไม่ใช่ อยู่ๆ โดนหยามศักดิ์ศรี ก็จะใช้ อารมณ์ ไปโต้แย้งเค้า แบบนี้ เวลาต่อยมวย เรียก มวยวัดครับ ไม่มีชั้นเชิงเลย เราจะต้องหาเหตุผล ที่สามารถทำให้กระทรวงสาธารณสุข เห็น คุณค่าของวิชาชีพเรา ไม่ใช่อยู่ดีๆ เค้าได้เพิ่ม เราก็ขอเพิ่ม เหตุผล คือไม่ แฟร์ แบบนี้ โดนดีดกลับแน่ๆ ครับ คุณ อาภรณ์ หาเหตุผลที่ดีกว่านี้ ไม่มีแล้วเหรอครับ ละก็อีกอย่างหนึ่ง อยากฝากคนที่ผ่านมาอ่านเวปบอร์ดว่า "เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายสำหรับวิชาชีพที่ขาดแคลน" ลองหาเหตุผลดีๆสักข้อ มาโต้แย้งให้ฟังขึ้น หน่อยครับ
luferial

โพสต์โดย เภสัชทุง » 07 ม.ค. 2009, 10:49

ผมมองว่า จุดร่วม ของเรา คือ การผลักดันค่าตอบแทนเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายให้ทัดเทียมกับวิชาชีพข้างเคียง ส่วนเหตุผลและการขับเคลื่อนนั้น ขณะนี้ คณะทำงานฯ ก็กำลังช่วยกัน และกรรมการสภาเภสัชกรรม ก็รับลูกแล้ว และจะมีการตั้งคณะทำงานศึกษาการพัฒนากำลังคนด้านเภสัชกรในระยะยาว

การขับเคลื่อนมีทั้งเชิงวิชาการ และ เชิงบริหารครับ เรื่องบางเรื่อง หากฝ่ายการเมืองเห็นความสำคัญ ก็ไปได้ฉลุย โดยเขาไม่ดูข้อมูลด้วยซ้ำ ยกตัวอย่างเช่น การปรับ C8 ของสาธารณสุขอำเภอ หรือ การให้เงินเดือน อสม. เป็นต้น

แม้ว่า ผลการขับเคลื่อนเรื่องนี้ของกลุ่มเภสัชกร รพช. กลุ่มนี้ จะไม่เห็นผลในช่วงนี้ แต่สำหรับผม มองว่า สำเร็จแล้ว เพราะที่ผ่านมา กลุ่มนี้ไม่เคยรวมกลุ่มกันเข้มแข็งเพื่อปกป้องสายงานวิชาชีพของตน

อยากให้เรามาช่วยกันคิด ช่วยกันผลักดันภายใต้จุดร่วมเดียวกันมากกว่า การโต้วาทีหรือจ้องที่จุดต่าง ซึ่งผมเชื่อว่า ทุกท่านล้วนหวังดีต่อการพัฒนาวิชาชีพทั้งสิ้นครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย morya » 07 ม.ค. 2009, 12:03

เห็นด้วยกับพี่ทุงอีกครั้งครับ
การเรียกร้องครั้งนี้ของกลุ่มเภสัชกร รพช.เป็นการเริ่มต้นที่ดีในอนาคตครับ
การเรียกร้องในครั้งนี้เป็นการผลักดันค่าตอบแทนในวิชาชีพให้มีความเหมาะสมครับ
แกนนำที่เรียกร้องในครั้งนี้ทุกคนเปิดเผยหมดครับ และทุกคนไม่มีใครเดือดร้อนเรื่องการเงินสักคนเดียวครับ
ไม่ได้เงินเพิ่มพวกเราก้ไม่ได้เดือดร้อนการเงินครับ
แต่ที่พวกเราทำไปเพื่อวิชาชีพครับ และพวกเราประเมินกันทุกระดับครับ ประเมินกันทุกคำพุดทั้งเห็นด้วยไม่เห็นด้วยทั้งในเวปบอรืดและสมาชิกทุกระดับทุกวิชาชีพครับ
ประเมินแม้กระทั่งสิ่งที่พวกเราเรียกร้องไปกระทบต่อประชาชนอย่างไร ประชาชนจะได้ประโยชน์อย่างไร
และการเรียกร้องในครั้งนี้ก็มาเพื่อวิชาชีพครับ
การทำงานในโรงพยาบาลทำงานแบบสหวิชาชีพครับ เภสัชกรแบกรับภาระความคาดหวังต่อสังคมสูงครับ สูงเกินรายได้ที่ได้รับที่เป็นอยู่ปัจจุบันครับ
จุดเริ่มต้นในการรวมตัวครั้งนี้เป็นการจุดประกายให้เกิดการรวมตัวของเภสัชกร รพช.ที่ดีครับ
ผมอยากขอเชิญชวนเภสัชกร รพช.วันที่ 9 มกราคม 2552 นี้ครับ
เจอกันที่หน้าสำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสขครับ เวลา 8.00 น. ครับ
อยากทราบรายละเอียดหรือสงสัยประการใดติดต่อโทรถามแกนนำได้ตลอดเลยครับ หรือสอบถามผมหลังไมค์ได้ครับ
morya

โพสต์โดย ustapol » 07 ม.ค. 2009, 13:26

เป็นกำลังใจ ให้ครับ เพราะกระทรวงมันหยามกันเกินไป ไปกระทรวงนัดเจอกันที่ไหนครับ อยากไป ผมอยู่ รพช. ของจังหวัดมหาสารคาม ครับ
เบื้องหลังของการปรับค่าตอบแทนนี้กลุ่มแพทย์ชนบท เป็นผู้ดำเนินการ
ustapol

โพสต์โดย morya » 07 ม.ค. 2009, 13:34

นัดหมายกันแล้วครับ เพื่อนเพื่อนเภสัชกรคนไหนอยากมาร่วมด้วยก็มาได้เลยครับ
วันศุกร์ที่ 9 มกราคม 2552 เวลารวมตัวกันเริ่ม 8.00 น.ครับ
ที่หน้าสำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุขครับ
โดยมีกำหนดการจะพบกับรัฐมนตรีสาธารณสุขในช่วงราว 9 โมงกว่ากว่าครับ
ที่จังหวัดผมเหมารถตู้มา 2 คันครับ
และหลายหลายจังหวัดก็มากันเยอะครับ
ท่านไหนที่อยากมาเจอพี่น้องร่วมวิชาชีพมาได้เลยครับ
morya

โพสต์โดย nitnit » 07 ม.ค. 2009, 13:58

luferial เขียน:ขอขอบคุณมากๆครับ ที่มีคนเห็นด้วยกับผม การที่เราจะเรียกร้องอะไร จะต้องมีเหตุ มีผล ไปเสนอ เค้า ไม่ใช่ อยู่ๆ โดนหยามศักดิ์ศรี ก็จะใช้ อารมณ์ ไปโต้แย้งเค้า แบบนี้ เวลาต่อยมวย เรียก มวยวัดครับ ไม่มีชั้นเชิงเลย เราจะต้องหาเหตุผล ที่สามารถทำให้กระทรวงสาธารณสุข เห็น คุณค่าของวิชาชีพเรา ไม่ใช่อยู่ดีๆ เค้าได้เพิ่ม เราก็ขอเพิ่ม เหตุผล คือไม่ แฟร์ แบบนี้ โดนดีดกลับแน่ๆ ครับ คุณ อาภรณ์ หาเหตุผลที่ดีกว่านี้ ไม่มีแล้วเหรอครับ ละก็อีกอย่างหนึ่ง อยากฝากคนที่ผ่านมาอ่านเวปบอร์ดว่า "เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายสำหรับวิชาชีพที่ขาดแคลน" ลองหาเหตุผลดีๆสักข้อ มาโต้แย้งให้ฟังขึ้น หน่อยครับ

เห็นด้วยครับ.คุณ luferal หวังดีต่อวิชาชีพเภสัชกรรมครับ
และคิดแบบคนมีวุฒิภาวะ อย่ามองคุณ luferal ในแง่ร้ายนะครับ
และที่สำคัญมันเป็นคำถามที่ผู้ใหญ่ต้องการคำตอบ..ผมถามมาให้แล้วครับ
เขาต้องการคำตอบจริงๆ.ผู้ใหญ่ไม่คัดค้านครับเพียงแต่ขอเหตุผลที่ตอบสังคมได้ครับ
ยังงัยก็ช่วยๆกันนะครับ...ดีใจมากที่เห็นพี่น้องๆเภสัชกร..รักกัน.ยังงัยก็สีเดียวกันครับ(แต่ต้องเป็นสีที่มีความคิดและมีวุฒิภาวะนะครับ)

ผมเข้าใจคุณluferal นะครับ หัวมันขยับมากไม่ได้ครับ ถ้าขามันไม่เดิน วันนี้เภสัชกรรพช ต้องเป็นขา และต้องเดินครับ
nitnit

โพสต์โดย patkitti » 07 ม.ค. 2009, 15:16

ตาม GIS เภสัชกรก็ขาดเท่าๆกับแพทย์ ถามว่างานเภสัชกรรมปัจจุบันเป็นงัยบ้าง..ผมว่าบทบาทของเภสัชกรก้าวไกลมากแล้วครับ เราทำงานคลินิกหลายๆคลินิคได้อย่างมีประสิทธิภาพ เช่น DM HT AIDS TB ฯลฯ รวมทั้งงาน คบส. ซึ่งวิชาชีพอื่นทำไม่ได้เลย แม้กระทั่งบทบาทในงาน HA ของรพ. เภสัชกรเข้ามามีบทบาทอย่างมาก เภสัชเป็นผู้นำHA หลายๆรพ. ถามว่าเหนื่อย..หนักไหม ตอบว่า เหนื่อย หนัก แต่พวกเราไม่เคยท้อแต้เลย เพราะเรามีจุดประสงค์หลักเพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตของผู้ป่วยให้ดีขึ้น ผลตอบกลับกับค่าตอบแทนที่ได้รับจาก บางกลุ่มวิชาชีพที่วางแผนให้เรา มันน้อยไหม ไม่น้อยนะแต่เมื่อเทียบกับปริมาณและความขาดแคลนนั้นผมว่าน่าจะมีมากกว่านี้ด้วย.........เฮ้อ...ให้กำลังใจกับพี่ๆที่แสดงความคิดเห็นทุกๆท่าน ทั้งสนับสนุนและมีเหตุผลอื่น แต่เหนืออื่นใดก็เพื่อน้องเภสัชกรเรา อนุชนรุ่นหลังจะได้เกรียงไกรจริงๆๆๆๆในสังคม......เภสัชกรตัวน้อยๆๆ.......เภสัชกรเขมร
patkitti

โพสต์โดย nitnit » 08 ม.ค. 2009, 09:00

morya เขียน:เห็นด้วยกับพี่ทุงอีกครั้งครับ
การเรียกร้องครั้งนี้ของกลุ่มเภสัชกร รพช.เป็นการเริ่มต้นที่ดีในอนาคตครับ
การเรียกร้องในครั้งนี้เป็นการผลักดันค่าตอบแทนในวิชาชีพให้มีความเหมาะสมครับ
แกนนำที่เรียกร้องในครั้งนี้ทุกคนเปิดเผยหมดครับ และทุกคนไม่มีใครเดือดร้อนเรื่องการเงินสักคนเดียวครับ
ไม่ได้เงินเพิ่มพวกเราก้ไม่ได้เดือดร้อนการเงินครับ
แต่ที่พวกเราทำไปเพื่อวิชาชีพครับ และพวกเราประเมินกันทุกระดับครับ ประเมินกันทุกคำพุดทั้งเห็นด้วยไม่เห็นด้วยทั้งในเวปบอรืดและสมาชิกทุกระดับทุกวิชาชีพครับ
ประเมินแม้กระทั่งสิ่งที่พวกเราเรียกร้องไปกระทบต่อประชาชนอย่างไร ประชาชนจะได้ประโยชน์อย่างไร
และการเรียกร้องในครั้งนี้ก็มาเพื่อวิชาชีพครับ
การทำงานในโรงพยาบาลทำงานแบบสหวิชาชีพครับ เภสัชกรแบกรับภาระความคาดหวังต่อสังคมสูงครับ สูงเกินรายได้ที่ได้รับที่เป็นอยู่ปัจจุบันครับ
จุดเริ่มต้นในการรวมตัวครั้งนี้เป็นการจุดประกายให้เกิดการรวมตัวของเภสัชกร รพช.ที่ดีครับ
ผมอยากขอเชิญชวนเภสัชกร รพช.วันที่ 9 มกราคม 2552 นี้ครับ
เจอกันที่หน้าสำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสขครับ เวลา 8.00 น. ครับ
อยากทราบรายละเอียดหรือสงสัยประการใดติดต่อโทรถามแกนนำได้ตลอดเลยครับ หรือสอบถามผมหลังไมค์ได้ครับ

เห็นด้วยกับการเคลื่อนไหวครั้งนี้ แต่ไม่เห็นด้วยกับความคิดที่ว่าเพื่อการรวมพลังของเภสัชกรรพชเพียงอย่างเดียว
เพราะถ้าการดำเนินการขาดเหตุผลเรื่องโดนตีกลับออกมา ให้คำนึงต่อไปข้างหน้านะครับว่า เวลามีเรื่องอะไร เขาก็ไม่อยากฟังพวกเรา
เพราะฉะนั้น เราต้องมีเหตุผลรอบด้าน เหตุผลหนักแน่น ไหนๆก็เคลื่อนไหวทั้งทีต้องแน่นอนหน่อยครับ อย่าเพียงบอกว่าเพื่อการแสดงพลังอย่างเดียว ถ้าอยากแสดงพลังก็ประชุมเล่นกีฬาสีไม่ดีกว่าเหรอครับ อยากให้พิจารณาครับ เคลื่อนไหวแบบนี้ไม่อยากให้ใช้โอกาสเปลืองนะครับ
เดี๋ยวเขาจะมองเหมือนวิชาชีพข้างเคียงเราที่มีปัญหาขณะนี้ ผู้ใหญ่ในกระทรวงบอกว่าคนเยอะแต่ไร้เหตุผล ไร้น้ำหนัก มองการแสดงพลังเป็นเรื่องตลก อยากให้ความเห็นที่ออกมา ชัดเจน เสียงดัง ผู้ใหญ่ฟังแล้วอึ้ง.โปรดพิจารณาด้วยนะครับ
สถานการณ์ตอนนี้ ต้องใช้คนที่มีวุฒิภาวะ ทั้งบุ๋นเยอะๆ...บู๊น้อยๆหน่อย...ต้องใช้คนแบบขงเบ้งเจรจาครับ
nitnit

โพสต์โดย morya » 08 ม.ค. 2009, 09:25

ขอบคุณครับสำหรับหลายหลายแนวคิดที่ให้คำเสนอแนะกับกลุ่มเภสัชกร รพช.ครับ
ทั้งในเเง่ให้กำลังใจ และในเเง่ให้ข้อคิด ข้อบกพร่อง ข้อตำหนิ
สิ่งเหล่านี้ที่มีคำชม คำตำหนิ พวกกลุ่มเเกนนำน้อมรับด้วยความยินดีครับ
แกนนำพยายามทบทวนทุกเรื่องที่ได้รับฟังมาจากเวปบอร์ด มาจากกลุ่มเภสัชกรหลายหลายกลุ่ม
แม้กระทั่งกลุ่มวิชาชีพอื่นที่ให้คำแนะนำ พวกเราก็เอามาทบทวนเสมอครับ
จุดนี้เป็นจุดเริ่มต้นอีกครั้งครับ
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำเสนอแนะ ข้อตำหนิ ข้อบกพร่อง และกำลังใจครับ
พวกเรายินดีจะเข้ามารับฟังความเห็นของทุกท่านด้วยความยินดีครับ
morya

โพสต์โดย เภสัชทุง » 08 ม.ค. 2009, 11:11

ได้รับข้อมูลจากพี่อ้อย สสจ.สุราษฎร์ฯ ว่า ในวันที่ 19 มกราคม 2552 รมต.สาธารณสุข จะมาเปิดการประชุม อบรม อสม.
ในการใช้ชุดทดสอบของกรมวิทยาศาสตร์ ที่ จังหวัด นครศรีธรรมราช ซึ่งได้เชิญ สสจ. จังหวัดภาคใต้ ไม่แน่ใจว่า เฉพาะ ใต้บน 7 จังหวัด หรือ ทั้งหมด ซึ่งจะเป็นเวทีที่ท่าน อยู่กับเภสัชกรได้เฉพาะ ซึ่งทางจังหวัดจะส่งน้อง ๆ รพช. ไปร่วม เป็นพี่เลี้ยง อสม.ในการประชุม จึงอาจเป็นเวทีหนึ่งที่ทางแกนนำ รพช. จะไปร่วมผลักดันเรื่องดังกล่าวได้ครับ โดยพี่เขาเสนอว่า ค่าตอบแทนเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย ไม่ได้ปรับมานานแล้ว หากจะขึ้น ก็ควรขึ้นในสัดส่วนที่เป็นธรรมกับทุกฝ่าย
เภสัชทุง

โพสต์โดย luferial » 08 ม.ค. 2009, 12:44

คุณ nitnit พูดถูกต้องครับ เมื่อมีโอกาสแล้ว ก็อย่าใช้เปลือง จงแสดงให้เค้ารู้ถึงเหตุผลของเราที่เรียกร้องไป ถ้าไม่มีเหตุผลไปคุยกับเค้า อีกหน่อยเวลาไปเรียกร้องอะไร เค้าก็จะไม่รับฟังแล้วครับ เพราะฉะนั้น หาเหตุผลที่ฟังขึ้นหน่อย ค่อยๆ ไปพูดกับเค้า อย่างใจเย็น
luferial

โพสต์โดย ustapol » 09 ม.ค. 2009, 15:35

ข่าวล่าสุด 9 /1/52 พวกเราคงเห็นข่าวที่พยาบาลเรียกร้องค่าเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย ซึ่ง รมต. สั่งการให้ ปลัด สธ ไปทบทวนทุกวิชาชีพ อย่างเป็นระบบ เพื่อให้ได้รับความเป็นธรรมมากที่สุด ถามว่า สภาเภสัชกรรม จะทำอย่างไร เพื่อเรียกร้องให้พวกเราได้รับผลประโชน์อย่างเป็นธรรม มีศักดิ์ศรีในวิชาชีพ รวมทั้งผลักดันให้ เภสัชกร ทุก รพช. ได้เลื่อนระดับเป็น เภสัชกร ชำนาญการพิเศษ ( ซี 8 เดิม) ฝากให้ผู้เกี่ยวข้องดำเนินการด้วยนะครับ
ustapol

โพสต์โดย pharmakkk » 09 ม.ค. 2009, 17:00

พี่ๆ ครับผลของการไปร่วมพบ รมต.เป็นอย่างไรบ้างครับ
pharmakkk

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน