New Document

ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

โพสต์โดย piroon » 03 ม.ค. 2009, 15:38

กรุณาโพสข้อความที่ให้กำลังใจคนทำงานเพื่อชาวเขียวมะกอกของเรา ต้องร่วมกันเป็นหนึ่งเดียว และกลมเกลียวกันให้มากขึ้น วิชาชีพถึงจะอยู่ได้ ควรมองที่ศักดิ์ศรี และความก้าวหน้าของวิชาชีพ ให้ทัดเทียมวิชาชีพอื่นๆ เราต้องขยับไปข้างหน้า วิชาชีพเราต้องไม่ให้ใครมาดูถูกและอย่าดูถูกตนเอง เมื่อจะคัดค้านก็ต้องทำด้วยกัน เพื่อให้เกิดพลัง ผมขอให้กำลังใจผู้ริเริ่ม และผู้ร่วมลงชื่อคัดค้านทุกท่าน ขอให้มีความสามัคคีกัน ท่านภาคส่วนเภสัชกร (จากใจเภสัชกรเชียงใหม่)
piroon

Re: ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

โพสต์โดย เภสัชกร » 04 ม.ค. 2009, 20:35

H33

:wink:
"ไอดีเท่ห์"
เภสัชกร

โพสต์โดย เภสัชทุง » 05 ม.ค. 2009, 16:59

ไม่น่าจะมาผูกเกี่ยวกับบทบาทวิชาชีพกับเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายครับ เจตนารมณ์ของเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย เขาต้องการดึงคนให้อยู่อำเภอ เพื่อกระจายบุคลากร เขาถึงจ่ายให้เฉพาะเภสัชที่ทำงานในอำเภอ ไม่ใช่จังหวัด และหากอยู่ในพื้นที่เสี่ยงภัย ก็จะได้เบี้ยกันดาร โดยอิงตามเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย สมัยผมอยู่ รพช. หมอบางคนเข้าใจผิดว่า เภสัชไม่ได้อยู่เวร ทำไมได้เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย ซึ่งผมก็ว่า เป็นคนละส่วนกัน กรณีอิงภาระงาน ต้องไปผลักดันเพิ่มค่าเวรต่างหาก ซึ่งต่อมากลุ่มแพทย์เขาก็ไฟท์ให้ได้ค่าอยู่เวรเพิ่มขึ้น

หากจะว่าไปแล้ว เภสัชกรใน รพช. ก็ทำงานหนักไม่น้อยกว่าแพทย์ ทันตแพทย์ และบางแห่ง งานเชิงรุกเช่น คบส.ก็มีบทบาทมากกว่าวิชาชีพอื่นด้วยซ้ำ หากจะว่าไปแล้ว หมอบาง รพ.ยังทำที่คลินิกส่วนตัวมากกว่าด้วยซ้ำ

ผมว่า พวกเราน่าจะรักกัน รวมกลุ่มให้เข้มแข็งครับ ให้กำลังใจซึ่งกันและกัน เรื่องผลที่ได้ ก็เป็นอีกเรื่อง ดูอย่างตัวแทนของหมออนามัย เขายังมีการรวมกลุ่มผลักดันเรื่องที่เกี่ยวกับตัวเขา แม้ว่าจะผลักดันไม่ได้หลายเรื่อง

กรณีการรวมกลุ่มของเภสัช รพช.ครั้งนี้ ผมมองถึงจุดเริ่มต้นในการรวมพลังของวิชาชีพในสายนี้ ซึ่งเป็นสิ่งที่ดีครับ เพราะที่ผ่านมา กลุ่มเภสัช รพช. มีจำนวนมากมาย แต่เสียงเงียบมาก

ตอนนี้ ทางกลุ่มเภสัช รพ.ในอุบล และศรีสะเกษ ได้เสนอหนังสือให้ท่านวิฑูรย์ นามบุตรแล้วครับ
แนบไฟล์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชทุง

โพสต์โดย morya » 05 ม.ค. 2009, 19:06

มาเห็นด้วยกับพี่ทุงครับ และก็วันที่ 9 มค.นี้ จะรวมตัวกันไปยื่นข้อเสนอให้ รมต.สาธารณสุข ครับ
อย่างน้อยก็เป็นการเคลื่อนไหวของกลุ่มเภสัชกร รพช.อย่างเป็นรูปธรรมอีกครั้งครับ
เชิญพี่น้องเภสัชกร รพช.ไปเยอะเยอะครับ วันที่ 9 มค.2552 ที่สำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุขครับ เวลา 8.00 น.ครับ
มาพร้อมกันครับ เภสัชกรจังหวัดผมไปทุกอำเภอครับ
morya

โพสต์โดย nitnit » 05 ม.ค. 2009, 22:48

เภสัชทุง เขียน: ไม่น่าจะมาผูกเกี่ยวกับบทบาทวิชาชีพกับเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายครับ เจตนารมณ์ของเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย เขาต้องการดึงคนให้อยู่อำเภอ เพื่อกระจายบุคลากร เขาถึงจ่ายให้เฉพาะเภสัชที่ทำงานในอำเภอ ไม่ใช่จังหวัด และหากอยู่ในพื้นที่เสี่ยงภัย ก็จะได้เบี้ยกันดาร โดยอิงตามเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย สมัยผมอยู่ รพช. หมอบางคนเข้าใจผิดว่า เภสัชไม่ได้อยู่เวร ทำไมได้เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย ซึ่งผมก็ว่า เป็นคนละส่วนกัน กรณีอิงภาระงาน ต้องไปผลักดันเพิ่มค่าเวรต่างหาก ซึ่งต่อมากลุ่มแพทย์เขาก็ไฟท์ให้ได้ค่าอยู่เวรเพิ่มขึ้น

หากจะว่าไปแล้ว เภสัชกรใน รพช. ก็ทำงานหนักไม่น้อยกว่าแพทย์ ทันตแพทย์ และบางแห่ง งานเชิงรุกเช่น คบส.ก็มีบทบาทมากกว่าวิชาชีพอื่นด้วยซ้ำ หากจะว่าไปแล้ว หมอบาง รพ.ยังทำที่คลินิกส่วนตัวมากกว่าด้วยซ้ำ

ผมว่า พวกเราน่าจะรักกัน รวมกลุ่มให้เข้มแข็งครับ ให้กำลังใจซึ่งกันและกัน เรื่องผลที่ได้ ก็เป็นอีกเรื่อง ดูอย่างตัวแทนของหมออนามัย เขายังมีการรวมกลุ่มผลักดันเรื่องที่เกี่ยวกับตัวเขา แม้ว่าจะผลักดันไม่ได้หลายเรื่อง

กรณีการรวมกลุ่มของเภสัช รพช.ครั้งนี้ ผมมองถึงจุดเริ่มต้นในการรวมพลังของวิชาชีพในสายนี้ ซึ่งเป็นสิ่งที่ดีครับ เพราะที่ผ่านมา กลุ่มเภสัช รพช. มีจำนวนมากมาย แต่เสียงเงียบมาก

ตอนนี้ ทางกลุ่มเภสัช รพ.ในอุบล และศรีสะเกษ ได้เสนอหนังสือให้ท่านวิฑูรย์ นามบุตรแล้วครับ

เหตุการณ์มาถึงขั้นนี้แล้ว.เภสัชกรรพช.เคลื่อนไหวกันจริงๆแล้วครับ
เห็นทีจะต้องให้พี่เภสัชกรที่อยู่ในกระทรวงฯ...ช่วยอีกแรงงแร้ววครับ.
ผมก็รู้ว่าก่อนหน้านี้พี่ๆน้องๆเภสัชกรในกระทรวงฯก็ช่วยกันผลักดันกันมาแล้วจนเภสัชกร รพช ได้ปรับเงินเพิ่ม
สงสารน้องๆอ่ะ...ช่วยอีกแรงงนะ..มาถึงขั้นนี้แล้วว..ช่วยกันก่อนนะครับ..เรื่องอื่นค่อยว่ากันทีหลังครับ.
น้องๆรพช.คงเหนื่อยย..ถ้าขาดการช่วยเหลือของพี่ๆเภสัชกรในกระทรวง.(สำคัญมาก)
สายสัมพันธ์ฉันพี่น้อง ปรองดองรักใคร่ สายใยเขียวมะกอก

ปล.ถ้าไม่ช่วยวันนี้แล้วจะช่วยวันไหน เรื่องอื่นค่อยว่ากันทีหลังครับ
.
nitnit

โพสต์โดย boy0843 » 05 ม.ค. 2009, 22:55

สวัสดีงับ รุ่นพี่ๆเภสัชกร ทั้งหลาย ผมยังเป็น นิสิตเภสัช ม.รัฐ เเห่งหนึ่งในภาคเหนือ ผมอยากเเสดงความคิดเห็นว่า ผมละเกียด นักพวกไม่ีัรักศักดิ์ศรีวิชาชีพตัวเอง บางคนไม่ช่วยเเล้วยังจะไปซ้ำเติม พวกที่เค้าประสงดีอิก ถ้าเภสัชกรยังไม่เปน 1 เดียวกันอย่างนี้ก็คงต้องยอมให้วิชาชีพอื่นเค้าดูเเคลนเราอิกต่อไป เเทนที่จะช่วยกันต่อสู้ เพื่อสิทธิของเรา กับมาทะเลาะกันซะเอง บางคนตัวอยู่เภสัช เเต่ไหงทำตัวเหมือน เปนเเพทย์ กะทันตะ ผมละไม่เข้าใจจิงๆๆ นับวัน เงินเดือนเราจะใกล้เคียงกับพยาบาล เข้าไปทุกที ผมละกลัวว่า ถ้าเราไม่ต่อสู้ อิกหน่อยเภสัชกรคงจะเหลือเเต่ชื่อ ผมไม่ได้เห็นเเก่เงินอะไรเเต่สิ่งที่เห็นคืออยากให้พวกเภสัชรักกันมากๆๆ เเละต่อสู้กับสิ่งที่มันไม่ยุติธรรม เืท่านั้น ถึงผมจะยังเปนเเค่นิสิต เเต่ผมไม่เคยยอมให้ใครมาดูถูกเภสัชเเม้เเต่นิด เเล้วอิกอย่างตอนนี้เภสัชก็เริ่มทำสัญญาอิกครั้งหนึ่งเเสดงว่าภาครัฐเค้าก็ต้องตระหนักถึงความจำเปนของเภสัชกรขึ้นมาบางเเล้วที่ยังขาดเเคลนบางส่วน ถ้าเรามัวเเต่ดูถูกเภสัชด้วยกันเอง ไม่ช่วยกันต่อสู้ เเล้วเมื่อไหร่จะได้ชื่อว่าเป็นเภสัชกรอย่างเต็มภาคภูมิเสียที เเต่ยังไง ผมก็ขอชื่นชม พวกพี่ๆที่กะลังจะทำเพื่อรุ่นน้องๆๆนะครับ เป็นกำลังใจให้คับ cheer up!
boy0843

โพสต์โดย ShioMi » 06 ม.ค. 2009, 11:23

อย่างไรก็ตาม ขอให้อยู่ในเหตุผล หลักเกณฑ์ที่ว่า เราคัดค้านไปเพื่ออะไร

และหากมีข้อโต้แย้งกลับมา ขอให้มีเหตุผลที่ดี สมเหตุสมผล ในการชี้แจง

เชื่อว่าคงไปได้ดีครับ เป็นกำลังใจให้

ขึ้นอยู่กับว่า เหตุผลนั้น ฟังขึ้นแค่ไหน

ศักดิ์ศรีวิชาชีพ ใครๆก็รักครับ แต่มันดูเป็นนามธรรมเกินไปหากจะเอามาอ้างเป็นเหตุผลที่จะสู้รบกับเขา

รักศักดิ์ศรี รักพวกพ้อง เป็นเรื่องที่ดีครับ เพียงแต่ขอให้มีวิจารณญาณ ใช้เหตุผล ไม่งั้นเดี๋ยวเหมือนสีไฟจราจร ซึ่งขาดสีเขียวเหมือนตอนนี้เท่านั้นเอง รักกันจนเป็นเรื่อง - -*
ShioMi

โพสต์โดย Nopnutnat » 06 ม.ค. 2009, 17:03

Luferial เอ๋ย สงสัยจะไม่เคยเรียกร้องอะไร หรือว่าเป็นสายให้พวกแพทย์ ไม่รู้เรื่อง ถอยไปข้างๆดีกว่า เดี๋ยวเรียก เต๋า มาสอยให้
มัวแต่ยอมอยู่ได้ ถ้าไม่คิดว่าวิชาชีพตัวเองมีค่าก็หลบไป ไม่ต้องมา Post อีก ความมีค่ามันอยู่ที่เรามองตัวเองก่อนว่าเรามีค่า ถ้าคุณคิดว่าไม่มีค่าพอที่จะเรียกเงินขนาดนี้แล้ว ก็หยุดปากไปเลย รำคาญ
พวกแพทย์นั้น บ่ายโมงก็กลับบ้านแล้ว งานโคตรเบาจะเอาเงินเยอะ เรียนก็มากกว่า 1 ปีหรือในอนาคตอาจจะเท่ากันก็ได้

อยากบอกว่า น้องๆเภสัชกร ทุกคนครับ จงมาช่วยกันผลักดันครับ มันจะได้ไม่ได้อย่างไรก็ดูใจคนเป็นผู้มีอำนาจกัน ว่าจะเข้าข้างพวกตัวเองแค่ไหน
Nopnutnat

โพสต์โดย Nopnutnat » 06 ม.ค. 2009, 17:14

ในปี 2556 เภสัชกรรมไทยจะครบรอบ 100 ปี เปลี่ยนกลับไปใช้ ชื่อ แพทย์ปรุงยา เหมือนเดิมดีกว่า ค่าตอบแทน จะได้ใช้แบบเดียวกับแพทย์ไปเลย ไม่ต้องแยกให้ยุ่งยาก ไม่ต้องมาทะเลาะกัน
Nopnutnat

โพสต์โดย NJ » 06 ม.ค. 2009, 17:38

ู^
^
^
100 ปีที่เภสัชกรสร้างชื่อมา แล้วจู่ๆมาเปลี่ยนชื่อ คนเขาจะงงเอาได้
NJ

โพสต์โดย luferial » 06 ม.ค. 2009, 18:03

คุณNopnutnat กรุณา อย่ามาเขียนว่าผมครับ เพราะผมก็มีเหตุผลในความคิดเห็น กรุณา อย่าใช้อารมณ์ จะเรียกร้องทั้งที ขอให้มีเหตุผลหน่อย ไมใช่อยู่ๆ เห็นเค้าได้เงินเพิ่ม ก็จะขอเงินเพิ่มด้วย แบบนี้เรียกว่า ความอิจฉา ครับ
luferial

โพสต์โดย Nopnutnat » 06 ม.ค. 2009, 18:21

อิจฉาอะไรกันคับ ยังไม่รู้ตัวอีกเหรอ ไม่ได้อิจฉา แต่มันหยามศักดิ์ศรี
Nopnutnat

โพสต์โดย Nopnutnat » 06 ม.ค. 2009, 18:36

luferial เขียน:คุณNopnutnat กรุณา อย่ามาเขียนชมผมครับ เพราะผมก็เป็นอย่างนี้ตั้งแต่เกิด มีเหตุผลดีมากครับ มีน้ำใจดีมากครับ เห็นน้องพี่ถูกหยาม เข้าช่วยเหลือ สมเป็นยอดคน ครับ
Nopnutnat

โพสต์โดย API » 06 ม.ค. 2009, 19:18

Nopnutnat เขียน:
luferial เขียน:คุณNopnutnat กรุณา อย่ามาเขียนชมผมครับ เพราะผมก็เป็นอย่างนี้ตั้งแต่เกิด มีเหตุผลดีมากครับ มีน้ำใจดีมากครับ เห็นน้องพี่ถูกหยาม เข้าช่วยเหลือ สมเป็นยอดคน ครับ

เอาอีกครับ.... ยังแรงไม่พอ.... ขออีกๆๆๆ..... ให้เหมือน เต๋า สมชายเลย.... ชอบๆๆ......
API

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน