New Document

เห็นควรทบทวนเงิน พตส.ใหม่รึยัง

ข่าวสารสาธารณสุข

เห็นควรทบทวนเงิน พตส.ใหม่รึยัง

โพสต์โดย เภสัชกรน้อย » 17 ส.ค. 2008, 22:06

ปัจจุบันอยากทราบว่า รพ อื่นๆ ทั้ง รพศ รพท รพช พวกพี่ๆเขาได้ พตส กันเท่าไหร่ครับ เพราะผมทำงานมาสองปี ได้ 1500 มาตลอด ทั้งที่เป็น รพ ชุมชน ทำงาน คบส ทุกอย่าง คลินิกพิเศษก็ทำแต่ทำไม สสจ จังหวัดไม่เห็นตั้งให้ เพราะที่รู้มาเป็นทั้งจังหวัดไม่มีไครได้ 3000 สักคนแต่ สสจ ได้ แต่เท่าที่ทราบมาจังหวัดอื่นเขาก็ได้ 3000 กันนะถ้าทำงาน คบส หรือมีคลินิกพิเศษ จึงสมควรทบทวนใหม่ได้รึยัง และอัตรา 1500 กับ 3000 นี่คิดว่าเหมาสมรึยัง เหมือน พยาบาลเขายัง แบ่งเป็นหลายๆงาน ส่วนใหญ่ก็ได้อัตราสูงสุดกันทั้งนั้น เภสัชก็น่าจะทบทวนอัตราใหม่แบ่งงานใหม่ด้วยก็ดี
เภสัชกรน้อย

Re: เห็นควรทบทวนเงิน พตส.ใหม่รึยัง

โพสต์โดย hsnchy » 18 ส.ค. 2008, 12:08

ที่รพ.มีเภสัชกรได้ 3,000 บาท 2 ท่านและนอกนั้นได้คนละ 1,500 บาท ท่านที่ได้ 3,000 บาท ทำคลินิก NAPHA และอีกคนทำคลิกนิก TB เวลาเภสัชกรผู้รับผิดชอบไม่อยู่ คนที่ได้ก็ต้องทำแทน ( เรื่องเงิน...ไม่ต้องพูด ..รู้อยู่แล้ว ) ที่ไหนมีความยุติธรรมบ้าง..ฝากบอกด้วย
hsnchy

Re: เห็นควรทบทวนเงิน พตส.ใหม่รึยัง

โพสต์โดย kitisako » 21 ส.ค. 2008, 07:48

1. การพิจารณาให้เภสัชกรใน รพ. ได้เงิน พตส.เท่าไหร่นั้น เป็นเรื่องภายในของ รพ.เองครับ ทาง รพ.เสนอมาอย่างไร ทางจังหวัดก็เห็นชอบทั้งหมดนั้นและครับ
2. การทำงาน คบส. นั้น จะได้แค่ 1,500 บาท แต่ถ้ามีการดำเนินคดี (จับกุม ดำเนินดคี ส่งศาล) จึงจะได้ 3,000 บาท ครับ
3. ถ้าจะเทียบเงิน พตส. ก็คงต้องดูแพทย์ล่ะครับ เพราะได้กันอื้อเลย แถมตอนนี้มีข่าวว่าแพทย์ขอเพิ่มเงินค่าตอบแทนอื่น ๆ นอกจากเงินเดือนอีก 2 เท่า ไม่ว่าจะเป็น ค่าไม่ทำเวชฯ พตส. ค่าเวร ฯลฯ

เฮ้อ...กระทรวงแพทย์จริง ๆ ไม่ใช่ กระทรวงสาธารณสุขเลย
ล่าสุดกรอบอัตรากำลังใหม่ของ สสจ. เภสัชกรกลุ่มงานคุ้มครองผู้บริโภค จากเดิม 7 คน ตัดลดเหลือ 3 คนครับ
นี่แหละหนา ตัดแข้งตัดขากันดีจัง :geek:
kitisako

โพสต์โดย azzuri » 21 ส.ค. 2008, 11:40

ในความเห็นของผม
ผมว่าเงินหาเสียงสมัยพรรคไทยรักไทย...เอ้ยไม่ใช่สิเงินพตส.
ให้มาก้อไม่ได้ทำให้เจ้าหน้าที่คนไหน ทุ่มเทกับงานเพิ่มจากเดิมมากนัก(เพิ่มอย่างไม่มีนัยสำคัญ)
แถมให้เงินก้อนนี้มา สร้างความขัดทั้งภายในวิชาชีพ และต่างวิชาชีพ เป็นเงินทุขลาภ โดยแท้...
ภาพประจำตัวสมาชิก
azzuri
Global Moderator

โพสต์โดย azzuri » 21 ส.ค. 2008, 11:42

ปล.อาจจะไม่ทันได้ทบทวนใหม่หรอกรับ
เดี๋ยวเงินก้อนนี้มันก้อหมดแล้วครับ
azzuri
Global Moderator

โพสต์โดย ruralphar » 21 ส.ค. 2008, 13:35

สสจ. เภสัชกรกลุ่มงานคุ้มครองผู้บริโภค จากเดิม 7 คน ตัดลดเหลือ 3 คนครับ
:evil: :evil: :evil: จะทำกับเภสัชไปถึงไหนกันนะ....
มีลูกมีหลานอย่าให้มาเรียนมารับกรรมอีกเลย
ruralphar

โพสต์โดย sting19 » 22 ส.ค. 2008, 18:31

ปรับได้ครับแล้วแต่โรงพยาบาลครับจะกล้าขอครับ
ให้อ้างอิงตามหลักเกณฑ์ที่กำหนดในเอกสาร ไม่นับความเห้นส่วนตัวของแต่ละบุคคล
ตามที่ผมทราบ ใครเคยรับพันห้า สามารถขอปรับเป็นสามพันครับ ตามลักษณะงานนะครับ แนะนำทำตามขั้นตอนนะครับ
เรียนหัวหน้าฝ่ายเภสัช ตามด้วย ผู้อำนวยการโรงพยาบาล ตามด้วย นายแพทย์สสจ.(ปรึกษาพี่หัวหน้าเภสัชที่สสจ.ก่อนนะครับ)
ไม่ต้องรอครับ ลองปรึกษาพี่ๆเลยครับ
sting19

โพสต์โดย แมลงเมาท์ » 25 ก.ย. 2008, 06:01

ทำงานที่ไหน ค่าตอบแทนก็น้อยไม่ต่างกันนะครับ
แมลงเมาท์

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน