New Document

ขอถามเกี่ยวกับการโฆษณาครับ

ข่าวสารสาธารณสุข

ขอถามเกี่ยวกับการโฆษณาครับ

โพสต์โดย Playboy » 07 พ.ค. 2008, 14:56

ขอถามหน่อยครับว่า  จะผิดกฏหมายไหมครับ  ถ้ามีการขายสินค้า เช่น ถุงยางอนามัย  อาหารเสริมพวกแบนเนอร์ แบรนด์เม็ด  ยาสมุนไพรจำพวกยาระบาย เช่น ฟิตเน่ชง ฟิตเน่แคปซูล  ลิลลี่  และก็ยาสมุนไพรพวกฟลอร่า ยาสตรีบัวแก้วแคปซูล  ยาสตรีเพ็ญภาค  แคปซูล  เลดี้น่า  อะไรประมาณนี้ทางอินเตอร์เน็ตอ่ะครับ (ประมาณ e - commerce)  แค่สงสัยครับ  ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Playboy

Re: ขอถามเกี่ยวกับการโฆษณาครับ

โพสต์โดย Wiz@rd. » 07 พ.ค. 2008, 16:01

ถุงยางอนามัย ไม่ผิด
อาหารเสริมพวกแบนเนอร์ แบรนด์เม็ด  ไม่ผิด
ยาสมุนไพรจำพวกยาระบาย เช่น ฟิตเน่ชง ฟิตเน่แคปซูล  ลิลลี่  ผิด
ยาสมุนไพรพวกฟลอร่า ยาสตรีบัวแก้วแคปซูล  ยาสตรีเพ็ญภาค  แคปซูล  เลดี้น่า ผิด

ยาสามัญ ก็ผิด ถ้าไม่ได้ขออนุญาตโฆษณา แต่ถ้าขอ ก็ยังไม่แน่ใจว่ามีเรื่องอื่นอีกรึเปล่า

ทั้งนี้ ถ้าทำกับผู้ประกอบวิชาชีพ จะยกเว้น ถ้ายืนยันได้ว่าเป็นผู้ประกอบวิชาชีพจริงๆเท่านั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Wiz@rd. เมื่อ 07 พ.ค. 2008, 16:02, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: ขอถามเกี่ยวกับการโฆษณาครับ

โพสต์โดย Playboy » 07 พ.ค. 2008, 21:18

Wiz@rd. เขียน:ทั้งนี้ ถ้าทำกับผู้ประกอบวิชาชีพ จะยกเว้น ถ้ายืนยันได้ว่าเป็นผู้ประกอบวิชาชีพจริงๆเท่านั้น

หมายถึงถ้าผู้ประกอบวิชาชีพเช่น เภสัชกรเป็นผู้ขายเอง (เจ้าของเวป) และดำเนินการดูแลเวป ขายสินค้าเอง  สินค้าที่บอกว่าขายไม่ได้เช่น  ยาสมุนไพรจำพวกยาระบาย เช่น ฟิตเน่ชง ฟิตเน่แคปซูล  ลิลลี่ 
ยาสมุนไพรพวกฟลอร่า ยาสตรีบัวแก้วแคปซูล  ยาสตรีเพ็ญภาค  แคปซูล  เลดี้น่า    จะสามารถขายได้โดยไม่มีความผิดใช่ไหมครับ
Playboy

โพสต์โดย Wiz@rd. » 08 พ.ค. 2008, 00:12

ไม่ได้หมายความว่าอย่างนั้นครับ

หมายถึงยืนยันได้ว่าผู้ซื้อ เป็นผู้ประกอบวิชาชีพจริงเท่านั้นครับ

เช่น คุณขายยาให้คนทั่วไปผิด แต่ถ้าคุณขายให้แพทย์, ทันตะ, หรือเภสัชฯ ได้ ทั้งนี้ต้องยืนยันได้ว่าเป็นผู้ประกอบวิชาชีพจริงๆ (เช่นต้องให้หมอ เภสัชมาสมัครสมาชิกที่เวป และหาสิ่งที่ยืนยัน เช่นให้เค้า scan หรือ fax ใบอนุญาตประกอบวิชาชีพมาไว้) ถ้าหลุดออกมาโซนบุคคลทั่วไปก็ผิด ค่าปรับคิดเป็นรายตัวยาเลย

เวปขายยาในประเทศไทย มันถึงไม่มีใครทำไง

ป.ล. ผมคิดจะทำแล้วล่ะ แต่ศึกษากฏหมาย ตันทุกทาง หรือไม่ก็ทำได้ยากมาก

หมอ/เภสัช โทรศัพย์หายี่ปั๊ว กรี๊งเดียว ง่ายกว่า

และอีกอย่าง ข้อยกเว้นที่ว่าจะให้ขายได้ทางเวปไซด์ ร้านต้องจดทะเบียนขายส่งเท่านั้นด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Wiz@rd. เมื่อ 08 พ.ค. 2008, 00:15, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย Playboy » 08 พ.ค. 2008, 22:49

ขอบคุณครับ  :)
Playboy

โพสต์โดย Bumzab » 09 พ.ค. 2008, 21:40

ผู้เชี่ยวชาญ ทางทันตกรรม ดร..

ฟันไม่ผุ ไม่เสียวฟัน แนะนำให้คนในครอบครัวใช้ก๊าบ
Bumzab

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน