New Document

การจัดการกับร้านแขวนป้าย .. ที่ถูก ที่ควร ทำยังไง

ข่าวสารสาธารณสุข

การจัดการกับร้านแขวนป้าย .. ที่ถูก ที่ควร ทำยังไง

โพสต์โดย kohboy » 11 ม.ค. 2008, 08:47

นานๆ จะได้เข้ามาถามซักที
ไม่ใช่ลองของ
ไม่ใช่กวน
แต่..อยากรู้จริงๆ ครับ
เพราะ เวลาเปลี่ยนไป อะไรๆก็เปลี่ยนตาม

อาจส่งผลดีกับน้องๆที่อยู่ สสจ. ด้วย

ถามว่า...
...ขั้นตอนการดำเนินคดีกับร้านแขวนป้าย .. ที่ถูก ที่ควร ทำยังไง? ครับ ขอข้อกำหนด/กฏหมาย ที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ(ถ้ามี)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

Re: การจัดการกับร้านแขวนป้าย .. ที่ถูก ที่ควร ทำยังไง

โพสต์โดย zartingtong » 11 ม.ค. 2008, 09:42

ตั้งหน่วยงานรับจัดหางานรับเภสัชกร Full Time ให้ร้านยาเลย แบบบริการให้เต็มที่
รูปภาพ
zartingtong

Re: การจัดการกับร้านแขวนป้าย .. ที่ถูก ที่ควร ทำยังไง

โพสต์โดย cherdkk » 11 ม.ค. 2008, 18:42

"แขวนป้าย" เพียงคำเดียว ก็ไม่ถูก ไม่ควรแล้วพี้
ใครมีหน้าที่ใดที่ควรปฏิบัติตามครรลองที่ถูกที่ควรให้อยู่ในกฎกติกามารยาทให้มากที่สุด ไม่มีใคร perfect 100% แต่ขอให้ผิดน้อยที่สุด และต้องไม่ร้ายแรงจนทำให้คนอื่นหรือสังคมเดือดร้อนนะ
cherdkk

โพสต์โดย squidnts » 11 ม.ค. 2008, 19:26

ทำยังไงน่ะเหรอครับ ก็อย่างที่ว่าแหละทำให้ถูกมากที่สุด ผิดให้น้อยที่สุด ถ้าจะบอกว่าจะถอนรากถอนโคน คงเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ อย่าไปบ้าตาม อย . เพราะทันใดที่ สสจ เล่นแรง ทางร้านยาก็จะต้องปิดไปหลายร้านเลย ไม่เชื่อลองนับจำนวนเภสัชแขวนป้ายในจังหวัดท่านดูสิ แล้วอย่าลืมนับนะว่าท่านรู้จักใครมั่ง (เป็นการส่วนตัว) :twisted: แล้วถ้าสมาคมร้านยารวมตัวกันต่อต้านก็จะเจ็บทั้งคู่และบอบช้ำกันมิใช่น้อย และเหยื่อรายต่อไปก็จะเป็นร้านขายยา ขย 2. ในจังหวัดของท่าน ที่จะโดนต่อไป แล้วเขาก็จะรวมตัวกันกลับมาเล่นงาน สสจ.ต่อไป  อย่างว่าแหละ คนใน อย ที่ผมรู้จักยังแขวนกันตั้งหลายคน แล้วแต่ละคนก็ ซีใหญ่ๆมิใช่น้อย
squidnts

โพสต์โดย squidnts » 11 ม.ค. 2008, 19:32

ขอต่ออีกหน่อยนะ "แขวนป้ายไม่ใช่ฆ่าคน" ไม่ได้ขอข้าวใครกินนะครับ ลองมองอีกแง่นึงซิ การแขวนป้ายเป็นการเปิดร้านยาเพื่อกระจายยาลงไปสู่ส่วนล่าง ประชาชนไม่ต้องไปรอที่โรงพยาบาลอย่างเดียว ได้ยาเร็วขึ้น ชีวิตดีขึ้น ส่วนข้อเสียก็คือ การได้รับยาที่อาจมากเกินไปนะครับ การใช้ยาในทางที่ผิดอยากฝากไว้อีกคำ  คนที่ดีนั้นมองตัเองเหรอว่าดี เคยถามคนอื่นเขาหรือป่าวว่าเขามองตัวเองว่าอย่างไร โจรฆ่าคนยังมองเลยว่าตัวเองเป็นคนดี
squidnts

โพสต์โดย Epinephrine » 11 ม.ค. 2008, 19:45

squidnts เขียน:ขอต่ออีกหน่อยนะ "แขวนป้ายไม่ใช่ฆ่าคน" ไม่ได้ขอข้าวใครกินนะครับ ลองมองอีกแง่นึงซิ การแขวนป้ายเป็นการเปิดร้านยาเพื่อกระจายยาลงไปสู่ส่วนล่าง ประชาชนไม่ต้องไปรอที่โรงพยาบาลอย่างเดียว ได้ยาเร็วขึ้น ชีวิตดีขึ้น ส่วนข้อเสียก็คือ การได้รับยาที่อาจมากเกินไปนะครับ การใช้ยาในทางที่ผิดอยากฝากไว้อีกคำ  คนที่ดีนั้นมองตัเองเหรอว่าดี เคยถามคนอื่นเขาหรือป่าวว่าเขามองตัวเองว่าอย่างไร โจรฆ่าคนยังมองเลยว่าตัวเองเป็นคนดี

ใช่ครับ แขวนป้ายไม่ใช่ฆ่าคน

เพราะเวลาโจรฆ่าคน มันก็ยิงทีเดียวตาย
แต่แขวนป้าย มันทำให้ตายผ่อนส่ง

คุณบอกว่าเป็นเภสัชสาธารณสุข เคยเห็นคนไข้ไตวาย แล้วสุดท้ายก็ต้องรักษาจนต้องขายบ้านทิ้งไหมหละ

หรือว่าที่สสจ. คุณ ลืมคำว่าจรรยาบรรณไปหมดแล้ว???

ได้ยาเร็วขึ้น เจอสเตอรอยด์เข้าไป buffalo hump มา ผมเพิ่งจัดการไปเคสนึง
ชีวิตดีขึ้น เพราะแทนที่จะนอนบ้านกางมุ้งกก็ได้ย้ายไปนอนในรพ. แทน มีคนคอยดูแล รอไตหยุดทำงานแล้วก็ toxic จนตาย

นี่หรือ คุณเภสัชสาธารณสุข

อ้อ ลืมบอก ผมมั่นใจว่าผมดีพอครับ
ชีวิตสั้นกว่าที่เราคิดไว้เสมอ
-----------------------------------------------
รักษาความเป็นวิชาชีพ
Welcome to Pharmatographer's Site
รูปภาพ
Epinephrine

โพสต์โดย apotheker » 12 ม.ค. 2008, 09:01

หลายครั้งที่การกระจายยาลงไปสู่ระดับท้องถิ่นถูกนำมาอ้างว่าจะทำให้ขาดตอนถ้าหากปราบร้านยาแขวนป้าย

แต่มาลองคิดดูว่าปัจจุบันร้านยาแขวนป้ายตามอำเภอทุรกันดารจริงๆแล้วเป็นสิ่งจำเป็นหรือไม่
1 ปัจจุบันมีระบบPCUแล้วมีสถานีอนามัยแล้วมีรพ.อำเภอในทุกอำเภอแล้ว หากมีความจำเป็นต้องได้รับการรักษาน่าจะพอเพียงและได้รับการรักษาที่ถูกต้องตามหลักการกว่า
2 หากนอกเวลาราชการการเจ็บป่วยกรณีฉุกเฉิน ในระดับเล็กน้อยที่ต้องพึ่งพาร้านขายยา ปัจจุบันก็มีรายการยาที่สามารถจำหน่ายได้ทั่วไปมากพอที่จะบรรเทาอาการ
3 เภสัชกร รพ.อำเภอหนึ่งๆอย่างน้อยก็มี3คน น่าที่จะได้รับการส่งเสริมให้เปิดร้านขายยานอกเวลาราชการได้ ปัจจุบันส่วนนึงที่ไม่ยอมเปิดร้านเพราะสู้เทคนิคการตลาดของร้านยาแขวนป้ายไม่ได้

ขออัญเชิญกระแสพระราชดำรัสใจความตอนหนึ่งว่า บ้านเมืองเรา มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใคร ทำให้เป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองดี คือการส่งเสริมคนดีให้มีอำนาจ ปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ...

ร้านยาก็เหมือนกัน เราต้องช่วยส่งเสริมร้านยาที่ดีให้อยู่รอดได้ และ เจริญรุ่งเรือง และ ใช้กลไกการตลาดควบคุมร้านยาที่ไม่ดี ให้ค่อยๆหมดไป น่าจะเป็นทางทีดีกว่าการหักด้ามพร้าด้วยเข่า
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 12 ม.ค. 2008, 18:40

ถามว่า...
...ขั้นตอนการดำเนินคดีกับร้านแขวนป้าย .. ที่ถูก ที่ควร ทำยังไง? ครับ ขอข้อกำหนด/กฏหมาย ที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ(ถ้ามี)

แปลว่า...
...ถ้าท่านเป็นพนักงานเจ้าหน้าที่ เมื่อท่านจะดำเนินคดีกับร้านแขวนป้าย,ท่านจะทำยังไง?
โปรดอธิบายวิธีการ ตลอดจนยกข้อกำหนด/กฏหมาย ที่เกี่ยวข้องด้วย(ถ้ามีมาแปะยิ่งเยี่ยมเรย)

ผมถึงเปิดที่ห้องนี้ไงครับ
(โปรดกลับไปดูวัตถุประสงค์ที่ข้อความแรกของกระทู้อีกครั้งหนึ่ง ครับ)
:D :D
kohboy

โพสต์โดย Wiz@rd. » 12 ม.ค. 2008, 19:07

เหมือนต้องตั้งกระทู้ก่อนว่า ถ้าผมเป็น รมต.สาธารณสุข หรือ เลขา อ.ย. จะจัดการกับปัญหาการแขวนป้ายอย่างไรดี ??? ผมถึงจะตอบได้ครับ
Wiz@rd.

โพสต์โดย เสือย้อย » 12 ม.ค. 2008, 22:10

kohboy เขียน:ถามว่า...

แปลว่า...
...ถ้าท่านเป็นพนักงานเจ้าหน้าที่ เมื่อท่านจะดำเนินคดีกับร้านแขวนป้าย,ท่านจะทำยังไง?
โปรดอธิบายวิธีการ ตลอดจนยกข้อกำหนด/กฏหมาย ที่เกี่ยวข้องด้วย(ถ้ามีมาแปะยิ่งเยี่ยมเรย)

ผมถึงเปิดที่ห้องนี้ไงครับ
(โปรดกลับไปดูวัตถุประสงค์ที่ข้อความแรกของกระทู้อีกครั้งหนึ่ง ครับ)
:D :D

กะว่าจะไปนั่งจับเข่าคุยกับพี่ชาย ที่ริมโขงปลายเดือนนี้สักหน่อย มีหลายคนรอตอบคำถามให้อยู่น่ะครับ

เอาแบบง่ายๆสั้นๆก็ไม่น่ามากไปกว่านี้น่ะครับ

แขวนป้าย ในที่นี้ หมายถึง การมีแต่ชื่อแต่ไม่ไปทำหน้าที่ของตัวเอง
ตามกฎหมายยา 2510
ความผิดตามมาตรา 39 โทษตามมาตรา 109 ปรับ 1000 - 5000 บาท  ( จิ๊บๆ ) ใช่ไหม ? )
แต่ สสจ. จะส่งเรื่องเสนอคณะกรรมการพิจารณาจรรยาบรรณ ของสภาเภสัชกรรม ซึ่งอันนี้ไม่น่าจะจิ๊บๆ

ขั้นตอน
หากตรวจพบ แล้วดำเนินคดี แจ้งเภสัชกร มาชำระค่าปรับ ที่สสจ. ขั้นต้น ( ตมระเบียบเปรียบเทียบปรับ น่าจะเริ่มที่ 1000 - 2000 บาท )
ส่งเงินเข้าคลังแผ่นดิน
ส่งเรื่องเข้าอย.
ส่งเรื่องให้สภาวิชาชีพ พิจารณาเรื่องจรรยาวิชาชีพ

นอกจากนี้สามารถเอาผิดกับผู้รับอนุญาตได้อีกด้วย
ทั้งเรื่อง การส่งมอบยาอันตราย ยาควบคุมพิเศษ ในขณะที่เภสัชกร ไม่อยู่ขณะทำการ

และกรณีเภสัชกร เป็นผู้รับอนุญาตเอง แต่ไม่ได้แจ้งชื่อเป้นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ
ตามกฎหมายยาก้สามารถเอาผิดได้เช่นกัน

สรุปคร่าวๆคือ โดนทั้งเภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการและผู้รับอนุญาต

ซึ่งทุกครั้งการดำเนินคดีตามกฎหมายต้องมีพยานและหลักฐานชัดเจน การเข้าไปภายในร้าน สามารถเข้าไปได้แต่ไม่สามารถค้นได้เว้นแต่มีเหตุเฉพาะหน้าอันควรและหรือเจ้าของร้าน นำพา กรณีจะค้นเองแต่เจ้าของร้านไม่นำพาไม่สามารถดำเนินการได้ ต้องมีหมายค้น ทุกครั้ง
และเมื่อได้ข้อมูลพยานหลักฐานที่คาดว่าน่าจะครบถ้วนแล้ว ต้องลงเอกสารเป้นลายลักษณ์อักษรชัดเจน อาจจะในขณะนั้นหรือมีหนังสือจากหน่วยงานตามมาในภายหลังได้

กรณีหลังจากถูกดำเนินคดีซ้ำซาก ร้านนั้นๆมีสิทธิ์ถูกสั่งพักใช้ใบอนุญาตขายยาหรือเพิกถอนใบอนุญาตขายยาได้ ( คณะกรรมการยาแห่งชาติ ) ทั้งนี้การดำเนินการดังกล่าวจะต้องทำเป็นหนังสือแจ้งให้ทราบ ( มีสิทธิ์สั่งพักใช้ครั้งละไม่เกิน 120 วัน  หรือรอจนคำสั่งศาลสิ้นสุด ก็สามารถทำได้ ) ทั้งนี้ทั้งนั้นคำสั่งทางปกครองนี้ ผู้รับอนุญาตสามารถอุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีได้ ภายใน 30 วัน  ( รายละเอียดการดำเนินการตามคำสั่งทางปกครอง การรับคำสั่ง หรือ ไม่รับ สามารถค้นใน ระเบียนวิธ๊ปฏิบัติราชการทางปกครองได้ ผมจำได้ไม่แม่นครับ )

ทั้งนี้ทั้งนั้นหากแค่ประเด็นเดียวผมว่าไม่น่ามีมากไปกว่านี้เว้นแต่โดนตั้งใจเล่นของ เท่านั้นครับ  :lol:

ผิดถูกประการใดผู้เชี่ยวชาญ เพิ่มเติมได้ครับ ผมก็ว่าไปตามเรื่องเท่าที่พอจำได้นึกได้

ปล.อย่าลืม  ที่ว่าง 1 ที่ปลายเดือน รออยู่เสมอครับ  :wink:
เสือย้อย

โพสต์โดย kohboy » 13 ม.ค. 2008, 08:26

:shock: :shock:
ขอบคุณเสือย้อยที่มากู้วิกฤติให้กระทู้นี้ครับ
(ถ้าไม่มีใครมาตอบแนวนี้ ผมกะว่าจะถล่มเพื่อนพ้องน้องพี่สมาชิกเวปที่ทำงานอยู่สสจ.ละ ว่า "ไม่ตอบเพราะไม่กล้า หรือไม่รู้ หรือทำไม่เป็น")

น่าภูมิใจแทน กง. คบภ. สสจ. ขก. ที่มี ภก. เช่น สย. อยู่ด้วยครับ :D
หาคนที่กล้าตอบอย่างไม่กลัวเกรงขี้ปากใครอย่างนี้ นับถือครับ นับถือ
พี่เชิดคงสบายใจสิท่า ถึงได้เริ่มกลับมากินไวน์ อีกแล้ว อิอิ :oops:

แต่..
คำอธิบายของท่านเสือยังไม่ครบ (มั้ง) :wink:
เพราะยังไม่ได้บอกว่าจะฟ้องเจ้าของร้าน มาตราไหน
อีกอย่างที่สำคัญ ยังไม่ได้แนบแบบฟอร์มที่จำเป็นในการใช้งาน มาด้วย
มีตัวอย่างการเขียนบันทึก และ/หรือ หนังสือฟ้อง ด้วย ยิ่งดี
...จะมีใครช่วยเพิ่มเติมหน่อยมั้ยครับ

ขอบใจ๋หลายครับ
:D
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 13 ม.ค. 2008, 08:31

ตำรวจแทบทั้งหมด..ไม่กล้า และ ไม่รู้ว่าจะชักปืนมายิงผู้ร้ายถือปืน ที่ยิงกราดประชาชนอยู่ อย่างไร,
เภสัชกรส่วนภูมิภาคแทบทั้งหมด(คือ พนักงานเจ้าหน้าที่ด้านยา รพช.และ สสจ.) .. ไม่กล้า และ ไม่รู้ว่าจะทำการดำเนินคดีกับร้านยาแขวนป้าย อย่างนั้น.
"นี่คือความจริง"

หรือจะมีใครบอกว่า "ไม่จริง"
:twisted: :twisted:
kohboy

โพสต์โดย apotheker » 13 ม.ค. 2008, 09:19

คำตอบที่#3#4 ก็ตอบไว้ชัดเจนไงครับว่า พวกเขาไม่ได้เห็นว่าการขายยาอันตรายโดยไม่มีเภสัชกร หรือ ร้านยาแขวนป้าย เป็น ฆาตกร
ซึ่งผมเชื่อว่าเป็นความคิดความเห็นของ สสจ.ส่วนใหญ่หรือเกือบจะทั้งหมดด้วยซ้ำของประเทศนี้ที่คิดแบบนั้น ซึ่งจะว่าไปแล้วมันก็ไม่ได้ร้ายแรงแบบนั้น
จึงเอามาเปรียบกันไม่ได้ แต่มันไม่ได้หน่อมแน้ม เหมือนความผิดเล็กน้อยที่น่าจะทำเป็นมองไม่เห็นแบบทุกวันนี้เป็นแน่ จริงป๊ะ :lol:
รูปภาพ
apotheker

text

โพสต์โดย azzuri » 13 ม.ค. 2008, 10:05

ผมว่าปลายเดือนนี้ ณ ริมโขง มีคำถามมากมายที่อยากใครบางคนมาเล่าประสบการณ์ ประมาณว่าจะเอามาใช้อุดช่องว่างเรืองพวกน้ได้

ใครคนหนึ่งคนนั้นเรียบเรียงไว้ดีๆละกันคับ
เภสัชกร = เภสัชกรรม + กรรมกร
อยากให้โลกนี้ไม่มีโชคร้าย
Welcome to My Life
Casa di AzzurRi = บ้านของนาย อัซซูร์รี่
azzuri

Re: text

โพสต์โดย kohboy » 13 ม.ค. 2008, 15:29

azzuri เขียน:ผมว่าปลายเดือนนี้ ณ ริมโขง มีคำถามมากมายที่อยากใครบางคนมาเล่าประสบการณ์ ประมาณว่าจะเอามาใช้อุดช่องว่างเรืองพวกน้ได้

ใครคนหนึ่งคนนั้นเรียบเรียงไว้ดีๆละกันคับ

ถ้าใครคนหนึ่ง จะหมายถึงผมละก็, จะไม่เกี่ยวกับวิธีดำเนินคดีเอาผิดร้านยาแน่ๆ
เพราะผมถนัดในการฟ้องกลับ เมื่อพนักงานเจ้าหน้าที่ทำผิด

:twisted: :twisted:
kohboy

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน