New Document

การจัดการกับร้านแขวนป้าย .. ที่ถูก ที่ควร ทำยังไง

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: การจัดการกับร้านแขวนป้าย .. ที่ถูก ที่ควร ทำยังไง

โพสต์โดย cherdkk » 17 ม.ค. 2008, 20:27

kohboy เขียน:ถามว่า...
...ขั้นตอนการดำเนินคดีกับร้านแขวนป้าย .. ที่ถูก ที่ควร ทำยังไง? ครับ ขอข้อกำหนด/กฏหมาย ที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ(ถ้ามี)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
:D

ช่วยที เปลี่ยนชื่อกระทู้นี้เป็น "สอนสังฆราชว่ายน้ำ" ตรงประเด็น
cherdkk

Re: การจัดการกับร้านแขวนป้าย .. ที่ถูก ที่ควร ทำยังไง

โพสต์โดย kohboy » 17 ม.ค. 2008, 21:54

:roll:
เออน่านน...พี่ผม
เดี๋ยวนี้เค้าไม่สอนหนังสือสังฆราชแล้ว
เค้าเปลี่ยนเป็นสอนสังฆราชว่ายน้ำแทน
:lol: :lol:

คือผู้น้อยด้อยความรู้อย่างผมเชื่อว่า การจะตั้งข้อหาใด กับผู้ต้องหา มันจะต้องอ้างถึงมาตรากฏหมายที่ถูกต้องกับความผิด(ตามที่ผู้แจ้งความเข้าใจ) ทั้งนี้ข้อความบรรยายฟ้องก็ต้องเป็นไปตามที่กำหนดไว้ตามบทบัญญัติไว้ใน พรบ.ยา
เพราะ โทษที่ผู้ทำผิดจะได้รับ มันก็จะเป็นไปตามมาตราที่ฟ้องไป
ใช่ป่าวครับ?

สมมุตินะครับสมมุติ
ว่า..
..ถ้า เภสัช สสจ. ไปจับร้านยาแขวนป้าย
แล้วตั้งข้อหากับเภสัชกรที่แขวนป้าย  มาตราหนึ่ง ที่มีโทษปรับ
ส่วนเจ้าของร้าน เจออีกมาตราหนึ่ง ที่มีโทษจำคุก      ทั้งๆที่โดยความจริงต้องตั้งข้อหาในมาตราอื่น ที่มีแต่โทษปรับ
(จะด้วยความไม่รู้ หรือ ตั้งใจ ก็แล้วแต่จะคิด)
พูดง่ายๆก็คือ..ตั้งผิดมาตรา

เหตุการณ์ที่ตามมา.. ย่อมเป็นอีกแบบ
..แทนที่จะเป็นอีกแบบ
ชิมะ ชิมะ :?:

"เรียนมาเพื่อได้โปรดให้ความเห็น
ขอบคุณครับ" :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย cherdkk » 18 ม.ค. 2008, 19:33

kohboy เขียน: :roll:
.....ผมเชื่อว่า การจะตั้งข้อหาใด กับผู้ต้องหา มันจะต้องอ้างถึงมาตรากฏหมายที่ถูกต้องกับความผิด (ตามที่ผู้แจ้งความเข้าใจ)....

"เรียนมาเพื่อได้โปรดให้ความเห็น
ขอบคุณครับ" :wink:

กฎหมายมันไม่ผิดหรอก คนแจ้งความผิดที่ผิดซะส่วนมาก เพราะไม่ได้ถามตัวเองก่อนที่จะถูกคนอื่น (ซัก(ฟอก)) ถาม
ถ้าเป็นอย่างที่ว่า ทุกอย่างดำเนินการต่อไป ก็น่าหลุด เพื่อความสบายใจทั้งสองฝากฝั่ง ก็อย่าฝังใจไปคิดต่อ แต่ถ้าฝั่งรอย (แค้น) กลับใจไม่ทันก็มีแต่ทุกข์ทุกวัน ช้า ๆ ได้พล้าเล่มงาม ใจเย็น คิดปล่อยวางให้ใจว่างบ้างอย่าเก็บมาคิดสิ้นเปลืองพลังงาน ให้สมองฟ่อจากเรื่องอื่นดีกว่าเรื่องเหล่านี้
ช่วยอนุโมทนา...สาธุ สัพเพสัพตา...อย่าได้จองเวร..อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย..
...ให้อภัย ให้ความรัก ให้เกียรติ ให้ความเมตตาเอื้ออาทรซึ่งกันและกัน....สันติสุขตั้งแต่เริ่มคิดและขอให้ปฏิบัติได้จะสุขยิ่ง ๆ ขึ้น...
:idea: :idea: :idea: :D
cherdkk

โพสต์โดย kohboy » 18 ม.ค. 2008, 22:09

อ้างถึงที่พี่เชิดว่ามา
ผมต่ออย่างนี้ครับ..

ว่ากันว่า.. "กรรมเป็นเครื่องส่อเจตนา"
ซึ่งผมพยายามแปลประโยคนี้ว่า.."ที่คุณทำไปนั่นหนะ เพราะคุณมีเจตนาให้เกิดผลตามที่คุณต้องการ"

ดังนั้น ตามเหตุการณ์สมมุติข้างบน,
ถ้ายึดความหมายตามที่ผมแปล
ก็จะแปลได้ว่าพนักงานเจ้าหน้าที่ที่แจ้งความ มีเจตนาที่จะให้เจ้าของร้านได้รับความผิดถึงโทษทางอาญา ถึงติดคุก ตามที่พนักงานเจ้าหน้าที่คนนั้นต้องการให้เป็น

เช่นนี้ ย่อมอภัยกันไม่ได้
ถ้าอภัย จะเป็นการปล่อยให้คนชั่วลอยนวล ยังคงกลั่นแกล้งคนอื่นๆไปทั่ว ต่อไปและ ต่อไปเรื่อยๆ

"ผมว่านะครับ"

ปล.
ผมว่าคำถามตามหัวข้อกระทู้ ยังไม่ได้กล่าวกันถึงรายละเอียดนะครับ
อยากให้มีใครซักคน มาช่วยบรีฟอีกจั๊กหน่อย
น่าจะดีไม่น้อย
:D :D
kohboy

โพสต์โดย cherdkk » 21 ม.ค. 2008, 17:05

cherdkk เขียน:
kohboy เขียน:ถามว่า...
...ขั้นตอนการดำเนินคดีกับร้านแขวนป้าย .. ที่ถูก ที่ควร ทำยังไง? ครับ ขอข้อกำหนด/กฏหมาย ที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ(ถ้ามี)

ช่วยที เปลี่ยนชื่อกระทู้นี้เป็น "สอนสังฆราชว่ายน้ำ" ตรงประเด็น

ผมบอกแล้วให้เปลี่ยนชื่อกระทู้นี้..บอกบ่เซียโน๊ะ
cherdkk

โพสต์โดย Bumzab » 23 ม.ค. 2008, 19:22

มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากเลยนะเนี่ย
แม้แต่คนในวิชาชีพเดียวกันยังมีความคิดอะไรที่...
แล้วจะให้คนอื่นมาคิดแบบที่...
มันก็จะยากมากเลยค่ะ
เพราะฉะนั้นแล้วบางทีมีคนมาว่าวิชาชีพเรา
ไม่มีเกียรติห็นแก่เงิน
เราก็น้ำท่วมปากเหมือนกันนะ
Bumzab

โพสต์โดย kohboy » 23 ม.ค. 2008, 19:58

Bumzab เขียน:มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากเลยนะเนี่ย
แม้แต่คนในวิชาชีพเดียวกันยังมีความคิดอะไรที่...
แล้วจะให้คนอื่นมาคิดแบบที่...
มันก็จะยากมากเลยค่ะ
เพราะฉะนั้นแล้วบางทีมีคนมาว่าวิชาชีพเรา
ไม่มีเกียรติห็นแก่เงิน
เราก็น้ำท่วมปากเหมือนกันนะ

:roll:
ผมโง่ หรือว่า..ผมคิดมากไป รึเปล่า :?:

ที่พยายามเติมคำลงในจุดจุดจุด  เพื่อให้ข้อความข้างบนนี่มันไปกันได้กับหัวข้อกระทู้,
แต่..ผมไม่สามารถ

"เรียนมาเพื่อได้โปรดเฉลย จักเป็นพระคุณ"
8) 8)
kohboy

โพสต์โดย Bumzab » 25 ม.ค. 2008, 18:47

ต้องขอโทษด้วยค่ะ พอดีมันสะดุดกะคำพูดบางคำพูดเท่านั้นเอง
ก็เลยตอบคำถามไม่ตรงกับกระทู้
Bumzab

โพสต์โดย kohboy » 30 ม.ค. 2008, 12:47

ช่วงนี้มีข่าวดัง เรื่อง "ตชด.อุ้มรีดเงิน" ที่เกิดทางภาคใต้ของเรา

ผลคือ วันนี้ตำรวจที่ทำ ติดคุกตั้งหลายคน

ผมก็ได้ติดตามดูข่าวนี้มาบ้าง
เช้านี้ ตอนดูข่าวที่มีภาพตำรวจถูกควบคุมตัว, ได้ความรู้สึกหนึ่งแว้บขึ้นมา กะว่าจะมาโพสท์ในกระทู้นี้แหละ

ความรู้สึกนั้นก็คือ..ข้าราชการชั่วๆ สมควรที่จะได้รับกรรมที่ทำไว้

และที่ไม่ลืมอีกความรู้สึกหนึ่งก็คือ..
..ข้าราชการที่ดี ทำงานคุ้มกับภาษีของประชาชนที่จ้างให้มาทำงาน สมควรที่จะได้รับการสรรเสริญ ให้มีความเจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไป

"จึงเรียนมาเพื่อได้โปรดทราบ"

Your friend,
:D :D
kohboy

โพสต์โดย Bumzab » 02 ก.พ. 2008, 11:16

ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเจอตำรวจดีๆเลย
จะต้องไปอยู่ที่ไหนถึงจะเจอตำรวจดีๆ แต่ทำไมถึงหายากจัง เง้อออออออ
Bumzab

โพสต์โดย kohboy » 06 มี.ค. 2008, 18:07

มา,
จะบอก จะตอบ จะแนะ เป็นแนวทาง

เป็นแนวทางที่มีประสปการณ์ตรงกับตัวเอง
ย้ำ! ... เป็นแนวทางที่มีประสปการณ์ตรงกับตัวเอง
..ดังนั้น ถ้าไม่มั่นใจ อย่าเถียงทันที ให้กลับไปทบทวนก่อน ถ้าไม่แน่ใจ,ให้โทรไปถามที่กองยา อย. ก่อน

หุหุหุ

ดังนี้ครับ
...
สำหรับร้านยาที่มาขอใบอนุญาต ตาม ม.14 แล้ว และได้รับอนุญาต แล้ว
เมื่อพนักงานเจ้าหน้าที่ไปตรวจ ไม่พบเภสัชกรปฏิบัติหน้าที่อยู่
ให้ดำเนินคดี เภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ ในความผิดมาตรา ม.39 ซึ่งมีบทกำหนดโทษ ปรับอย่างเดียว ตาม ม.109

ส่วนเจ้าของร้าน(ผู้รับอนุญาต)
พนักงานเจ้าหน้าที่ต้องทำหลักฐานให้ชัดเจนว่าเจ้าของร้านได้ทำการขายยาอันตราย หรือ อื่นๆ ที่ผิดตาม ม.32
แล้วดำเนินคดี ลงโทษ ปรับอย่างเดียว ตาม ม.107
จะแจ้งข้อหาว่าผิด ม. 21 ไม่ได้ เพราะเขาได้จัดให้มีเภสัชกรแล้ว แต่ขณะที่ทำการตรวจ เภสัชกรไม่อยู่

เคลียร์  :?:

ใครทำต่างจากนี้ ก็แล้วแต่บุญทำกรรมสร้างละครับ
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 06 มี.ค. 2008, 18:40

ผมไม่ได้พูดว่า ผมแขวนป้าย
ผมไม่ได้พูดว่า ผมเคยดำเนินคดีใคร
ผมไม่ได้พูดว่า ผมเคยทำผิดตาม พรบ.ยาตามหัวข้อกระทู้นี้

แต่ผมพูดว่า..ผมมีประสปการณ์ตรง กับเรื่องนี้

ปล.
ผมเชื่อพี่เชิด ครับ
ว่า..ผมจะไม่อาฆาตใคร,
ผมจะพยายามทำใจให้อภัย เพราะมันไม่ใช่เรื่องง่ายเลยที่คนถูกคนอื่นเจตนากลั่นแกล้ง แล้วจะทำใจให้อภัย

8) 8) 8)
kohboy

โพสต์โดย little bean » 07 มี.ค. 2008, 19:00

เพราะเภสัชที่มีความคิดอย่างคุณ squidnts อยู่เยอะนี่เอง สภาพร้านยาหมอตี๋ ถึงเละเทะขนาดนี้
จะว่าไป สสจ ที่จังหวัดตัวเองก็เป็นอย่างนี้ เคยคุย เคยบอกไปหลาย case แล้ว เรื่องที่ร้านยาพวกนี้ทำคนตาย แต่ก็ ไม่สนใจ ทำเหมือนเป็นเรื่องปกติ บอกมันก็อย่างนี้แหละน้อง เดี๋ยวก็ชิน
แล้วบอกว่าจริงๆ steroid หมอตี๋ก็จ่ายได้ แต่ต้องให้เหมาะสม ( อยากจะสวนกลับไปว่า แล้วพี่คิดว่าหมอตี๋จะจ่ายได้เหมาะสมเหรอ ทำอย่างกับไม่รู้ ว่าพวกนี้จ่าย steroid เป็นว่าเล่น แค่จ่ายในยาชุดแก้ยอก เอาไปขายให้ร้านชำนอกตลาด ก็แย่แล้ว จ่ายวันละร้อยชุด บางคนกินทุกวันขาดไม่ได้ )
  แล้วที่บอกว่า แขวนป้าย ไม่ใช่ฆาตกร ( ร้านที่คุณแขวนป้าย อาจจะไม่ได้ทำคนตาย )
แต่ร้านแถวนี้ทำคนตาย ไม่รู้ปีละกี่คน ชาวบ้านยังคุยกันเลยว่าร้าน ... จ่ายยาคนตายมาเป็นสิบ แล้ว แต่เค้าปิดข่าว เพราะรู้จักบ้าง เพราะเกรงใจบ้าง 
  แล้วที่มีหลักฐานชัดๆ คือ ไปเสียชีวิต ที่รพ. หลังจากทานยาชุดที่มี steroid มา 10 ปี  วันสุดท้ายที่กิน กินไป 2 ชุด แล้ว shock หมอล้างท้องให้ไม่ทัน ตรวจแล้ว มี steroid เต็มท้อง  ( รายนี้อยู่อีกจังหวัดนึง ก็เลยไม่รู้ไปกินจากร้านใหน )
  ส่วนที่ร้านเจอ อาการ moon face มาสิบกว่ารายแล้ว ( ถ้าไม่มาทำตรงนี้ ก็ไม่เห็นถึงปัญหา  ซึ่ง สสจ เห็นว่าเป็นเรื่องเล็ก ก็ไม้รู้จะทำยังไง )
little bean

โพสต์โดย little bean » 07 มี.ค. 2008, 19:13

อีกรายนึง มาซื้อยาเชื้อรา บอกป้าว่าจะให้ยากิน ป้าบอกว่า กินไม่ได้ หมอสั่งงดยาทุกอย่าง
ป้าเลยเล่าว่าลูกป้า พาไป รพ.เอกชน ใน กทม. แล้วหมอ ตรวจพบว่าไตทำงานผิดปกติ ซักไปซักมา พบว่าป้ากิน ยาชุดที่มี steroid มา 3 ปี จนไตเริ่มทำงานไม่ดี แถมเป็นเบาหวาน มา 10 ปีแล้ว ( แน่นอนว่าร้านหมอตี๋ ไม่ถามแน่ๆว่า มีโรคประจำตัวอะไรมั้ย ) หมอสั่งหยุดยาทุกอย่าง แม้กระทั่งยาเบาหวาน 1 1เดือน
  หมอคนนี้ทำอย่างไงรู้มั้ยคะ
หมอเขียน จดหมาย มาถึงร้านยาหมอตี๋ที่ป้าซื้อกินประจำ คงเขียนประมาณต่อว่า  ป้าก็นำไปให้ร้านนั้นอ่าน ร้านนั้นก็บอกป้าว่าไม่มีอะไร แล้วก็ทิ้ง จม ไป ( ป้าเค้าอ่าน จม ไม่ออก รู้แต่ว่าหมอต่อว่าให้ฟังว่าให้ steroid ได้ยังไง )  ป้าบอกว่า ไม่ไปร้านนั้นอีกแล้ว
  แค่จะบอกว่า อายแทนวิชาชีพตัวเอง ...  สสจ ทำอะไรกันอยู่ ...
little bean

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน