New Document

แพททยสภาจับมือสาธารณสุขด้านความปลอดภัยด้านยา???

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: แพททยสภาจับมือสาธารณสุขด้านความปลอดภัยด้านยา???

โพสต์โดย nitnit » 02 ต.ค. 2007, 13:17

เภสัชกรน้ำเค็ม เขียน:
Peeaew เขียน:สภาเภสัชกรรมมีอนุกรรมการวิชาการด้านความปลอดภัยด้านยา มีอาจารย์อภิฤดี ที่จุฬา เป็นประธาน มี อาจารย์มังกร ที่ มน เป็นเลขาฯ มี ภญ. รุ่งทิวา รพ ลำปาง เป็นผู้ช่วยเลขาฯ มีตัวแทนแต่ละองค์กรของวิชาชีพ เป็นกรรมการ มีกิจกรรมที่ดำเนินการอยู่เป็นระยะ แต่อาจไม่ได้ประชาสัมพันธ์ให้สมชิกได้ทราบ โดยเฉพาะในภาคเอกชน  ในส่วนที่ทำร่วมกับสภาวิชาชีพอื่นๆ เพราะอยากให้เป็นการผลักดันพร้อม ๆ กัน ทุกวิชาชีพ ต้องช่วยกัน โดยเฉพาะแพทย์ หากแพทย์ให้ความร่วมมือ ปัญหาต่าง ๆ ก็จะแก้ไขได้ตั้งแต่ต้นทาง ซึ่ง อ ธิดา ที่อยู่ในที่ประชุมด้วย ท่านจะพูดเสมอว่า ปัญหาต่าง ๆ จะแก้ได้ถ้าได้รับความร่วมมือจากแพทย์เป็นอย่างดี ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อคิดเห็นนะคะ และจะขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ถ้าจะช่วยกันเสนอแนวทางด้วยนะคะ.......ขอบคุณค่ะ

ขออนุญาตอ้างถึงข้อความที่คุณPeeaewตอบนะครับ
อันที่จริงเรื่องนี้มีการพูดกันมาตั้งแต่ประชุมสภาครั้งแรกๆ
และแพทยสภาก็มาติดต่อสภาเภสัชฯ

ทางสภาเภสัชฯก็กำหนดตัวผู้รับผิดชอบ
อาจารย์อภิฤดี ที่จุฬา เป็นประธาน
อาจารย์มังกร ที่ มน เป็นเลขาฯ
ภญ. รุ่งทิวา รพ ลำปาง เป็นผู้ช่วยเลขาฯ

แต่ทางแพทยสภาก็ไม่ได้แจ้งความคืบหน้าว่าจะทำอะไรต่อ
เท่าที่เห็นในการประชุม ภญ.รุ่งทิวาก็พยายามตามข้อมูลความคืบหน้าประจำ
ในที่สุดทางอนุกรรมการวิชาการด้านความปลอดภัยด้านยา
ของสภาเภสัช ก็เลยไม่รอ ดำเนินการจัดสัมมนาไปก่อนล่วงหน้าแล้ว
(เผอิญผมไม่ได้เข้าร่วมการสัมมนาในครั้งนั้น)
แต่ทเที่อ่านรายงานการประชุม
มีเภสัชกรหลายส่วนเข้าร่วมสัมมนาหลายท่าน

ความเห็นส่วนตัว....คิดว่างานประชาสัมพันธ์สภาน่าจะต้องดำเนินการเชิงรุกมากกว่านี้
คงรับไปประสานกับทีมประชาสัมพันธ์
ที่มีพี่ธีรวุฒิ (ประธานสมาคมเภสัชกรรมชุมชน) เป็นประธานครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
อย่างน้อยก็ช่วยกันสะท้อน
ถ้าพอมีเวลาอยากชวนมาช่วยกันเป็นเครือข่ายทั้งเรื่องงานและเรื่องแสดงความคิดเห็น
ฝากไว้ที่ข้อความของผมก็ได้

อยากฝากให้เภสัชที่ได้มีโอกาสเข้าร่วมสัมนาช่วยกันประชาสัมพันธ์ด้วย
ช่วยกันคนละไม้คนละมือจะได้เร็วขึ้น
เพราะเท่าที่ทราบก็มีหลายท่าน
( หรือแต่ละท่านไม่ได้เข้ามาในเว็ปนี้ ขนาดผมเข้าบ่อยๆ ยังไม่ได้เข้ามาทุกห้องเลยครับ)

สำหรับการเข้าชื่อ 50 คนเสนอกระทู้ให้สภาตอบ
ส่วนตัวแล้วเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ผมว่าเสนอได้ทุกเรื่องตามสิทธิของเราเลยครับ
อย่างน้อยจะได้เป็นการกระทุ้งให้สภาฯตื่นตัวมากขึ้นครับ

เอางี้แล้วกันคับ......ผมว่าลงมือจริงๆเลยดีกว่าครับ
ผมว่า..รบกวนสภาเภสัชกรรมทำหนังสือขอความอนุเคราะห์ขอความร่วมมือไปยังแพทยสภา
ช่วยแจ้งประชาสัมพันธ์แก่ผู้ประกอบเวชกรรมให้ระมัดระวังในเนื้อหาที่กระทบต่อวิชาชีพเภสัชกรรมและอาจทำให้สังคมเข้าใจผิดต่อวิชาชีพภสัชกรรม
คือ "เภสัชกร คือ.........รวมทั้งการดำเนินการปรุงยาและการขายยาตามกฏหมายว่าด้วยยา"
การให้สัมภาษณ์สื่อควรหลีกเลี่ยงคำว่า"อย่าซื้อยากินเอง"ควรเปลี่ยนเป็น"อย่าซื้อยากินเองโดยไม่ปรึกษาแพทย์หรือเภสัชกร"
เพื่อความคงไว้ในเกียรติซึ่งกันและกันและประโยชน์จะตกแก่ประชาชน
คงไม่ยากเกินไปหรอกนะครับ....
และผมว่าหลายๆคนที่เป็นเภสัชกร..คงอยากให้เป็นเช่นนี้เหมือนกัน

และคิดว่า...แพทยสภาเองก็คงไม่อยากโดน...โดดเดี่ยว....จากพวกเราเช่นกัน
แก้ไขล่าสุดโดย nitnit เมื่อ 02 ต.ค. 2007, 14:10, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
nitnit

Re: แพททยสภาจับมือสาธารณสุขด้านความปลอดภัยด้านยา???

โพสต์โดย capsicum » 04 ต.ค. 2007, 10:38

ในภาวะเหตุการณ์ใดๆที่กิดขึ้นในโลก แบ่งลักษณะของผู้ร่วมเหตุการณ์ได้ 2  ลักษณะ

1. ฝ่ายกระทำ คือฝ่ายผู้ก่อเหตุการณ์ กลุ่มนี้ถือว่าทำก่อน ได้เปรียบก่อน รุกไปก่อนย่อมได้ก่อน กลุ่มนี้มักกระตือรือร้น มีไอเดียใหม่ๆ
2. ฝ่ายถูกกระทำ คือเป็นฝ่ายที่ไม่ทำ ไม่ชอบแนวเชิงรุก คือรอให้เหตุการณ์เกิดขึ้นก่อน ฝ่ายนี้แบ่งได้ 2 ระดับ คือ
ประเภทที่ 1 ปล่อยให้เหตุการณ์เกิดขึ้นแล้วค่อยแก้ไข
ประเภทที่ 2 ปล่อยให้เหตุการร์เกิดขึ้นแล้วก็ยังนั่งเฉย คือไม่คิดจะแก้ไขอะไรเลย ทำได้เพียงพูดกันอ้อมแอ้มแก้ตัวไปวันๆแล้วก็เฉยนิ่ง

สภาของเราน่าจะอยู่ประเภทที่ 2 นะ ว่ามั๊ย

อย่างหัวข้อ "แพททยสภาจับมือสาธารณสุขด้านความปลอดภัยด้านยา?"
ถ้าเป็นคนที่เป็นมวยก็ต้องรุกกับฝ่ายแพทย์ว่า

เพื่อความปลอดภัยในด้านยาก็ให้แพทย์ออกใบสั่งยามายังเภสัชกร อย่าทำเป็นหวง
เพื่อป้องกัน Medication errors ที่เกิดจากแพทย์

แล้วก็เรียกผู้สื่อข่าวมานั่งแถลงข่าวเรื่อง Medication errors ทีเกิดขึ้นกับแพทย์เป็นประจำ

แบบนี้จึงเรียกว่าเชิงรุก

ถ้าทำไม่ได้น่าจะลาออกไปนะ
แก้ไขล่าสุดโดย capsicum เมื่อ 04 ต.ค. 2007, 10:52, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
capsicum

โพสต์โดย fda_come_in » 09 ต.ค. 2007, 23:14

สภาฯ ชุดนี้ทำงานหนักมากจริงๆ เขาอาสากันทั้งนั้น ใครจะอาสาทำให้ สภาฯดีขึ้นบ้าง ขอให้ลงชื่อ ที่อยู่ จะประสานให้มาเป็นคณะทำงานช่วยงานสภาฯ โดยเฉพาะ เรื่องประชาสัมพันธ์ 

เป็นคนไทยก็มีหน้าที่เลือกตั้งกับเสียภาษี เกิดเป็นเภสัชกรเมืองไทยมีหน้าที่เลือกตั้งอย่างเดียวเหรอ ช่วยกันเสียภาษีให้วิชาชีพ โดยการเข้ามาร่วมทำงาน หรือ บริจาคซิครับ ดูวิชาชีพ พยาบาลเป็นคัวอย่าง สมัยก่อนเขาสละเงินเวรมาร่วมกันจนได้ตึกสภาวิชาชีพใหญ่โต...... อนิจจา เภสัชกรไทย 

กล้าๆหน่อย ขอชื่อหน่อยครับ ส่งมาได้ที่  Pharmfda@yahoo.com ยินดีต้อนรับ
fda_come_in

โพสต์โดย Philosophos » 10 ต.ค. 2007, 13:18

fda_come_in เขียน:        สภาฯ ชุดนี้ทำงานหนักมากจริงๆ เขาอาสากันทั้งนั้น ใครจะอาสาทำให้ สภาฯดีขึ้นบ้าง ขอให้ลงชื่อ ที่อยู่ จะประสานให้มาเป็นคณะทำงานช่วยงานสภาฯ โดยเฉพาะ เรื่องประชาสัมพันธ์ 

เป็นคนไทยก็มีหน้าที่เลือกตั้งกับเสียภาษี เกิดเป็นเภสัชกรเมืองไทยมีหน้าที่เลือกตั้งอย่างเดียวเหรอ ช่วยกันเสียภาษีให้วิชาชีพ โดยการเข้ามาร่วมทำงาน หรือ บริจาคซิครับ ดูวิชาชีพ พยาบาลเป็นคัวอย่าง สมัยก่อนเขาสละเงินเวรมาร่วมกันจนได้ตึกสภาวิชาชีพใหญ่โต...... อนิจจา เภสัชกรไทย 

กล้าๆหน่อย ขอชื่อหน่อยครับ ส่งมาได้ที่  Pharmfda@yahoo.com ยินดีต้อนรับ

เห็นด้วยครับ ช่วยอะไรไม่ได้แต่บริจาคก็ได้ครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่สามารถเจียดเงินบริจาคให้ได้ (แม้ว่ามันจะไม่มากนัก) ว่าแต่หน่วยงานที่หาสปอนเซอร์ของสภาไปอยู่ที่ไหนกันหมด
"ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก"
รูปภาพ
Philosophos

โพสต์โดย PRACHASAN » 10 ต.ค. 2007, 14:57

ตอนนี้สภากำลังทำงานหนักในการปรับฐานวิชาการ วิชาชีพ ของพวกเรา ซึ่งคงจะต้องใช้เวลานานสักหน่อย... พวกเราอาจจะต้องช่วยกันสร้างสรรค์ สิ่งที่เราต้องการขึ้นมาเอง ... เครือข่ายที่เรามีอยู่คงจะต้องมาช่วยกันระดมความคิดเห็นเพื่อหาทางออก ด้วยตัวเอง ไม่ต้องไปคาดหวังสภา เนื่องภารกิจสภามีมาก ... ตามที่ผมได้ยินมา ยังไง มาช่วยกันครับ... สร้างชาติสร้างบ้านเมืองด้วยกัน บทสรุปของพวกเราก็คือ การรื้อปรับวิถีคิดร่วมกันใหม่ ... จากนั้น สภา จะได้มาฟัวความคิดความอ่านของพวกเรา...

เชื่อมั่น
ประชาสรรค์ แสนภักดี
Different Leading to Development
แตกต่าง เพื่อ เติบโต
PRACHASAN

โพสต์โดย Wiz@rd. » 10 ต.ค. 2007, 19:12

คุ้นๆว่า น้องกอล์ฟ รู้จัก นักหนังสือพิมพ์ คนนึงมั้ง ครับ
อาจจะช่วยไดอีกซักคน ส่วนคนอื่นๆ เภสัชอาวุโสทั้งหลายที่รู้จักกับผู้สื่อข่าว ก็น่าจะมีหลายอยู่ครับ
เพียงแต่ผมว่า เราไม่ค่อยชอบเป็นข่าว ซะมากกว่า

อย่างจารย์จิฯ เองก็เห็นสัมภาษณ์ใน manager ตั้งหลายครั้ง แต่ ... ทำไมหนังสือพิมพ์ไม่นำหน้าชื่อเภสัชกรหญิง ขึ้นแต่ตำแหน่งทางวิชาการก็ไม่รู้
แก้ไขล่าสุดโดย Wiz@rd. เมื่อ 10 ต.ค. 2007, 19:13, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Wiz@rd.
Global Moderator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน