New Document

วิชาชีพเดียวกัน ช่วงเวลาเดียวกัน แต่แนวคิดช่างสวนทาง

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: วิชาชีพเดียวกัน ช่วงเวลาเดียวกัน แต่แนวคิดช่างสวนทาง

โพสต์โดย Ham bun » 06 เม.ย. 2011, 01:57

ขออนุญาตชี้แจงคุณ API
อย่างที่ชี้แจงข้างต้นปัญหาไม่ได้เกิดจากสาเหตุเดียวคือจิตสำนึก
อีกหนึ่งปัจจัยที่ผลักดันให้เกิดการแขวนป้ายกันมากมาย คือ
ความแตกต่างในส่วนของเงิน 5000 บาทที่เรียกว่าเงินไม่ทำเวชฯนี่หล่ะ
ทำให้เกิดความแตกต่างระหว่างคนที่ไม่ได้ทำ Parttime จะได้เงินในส่วนนี้
ส่วนคนที่ไปทำ Parttime จะไม่ได้เงินส่วนนี้ตามตรรกะ นิยาม จึงไปรับ 5000 บาทที่ร้านขายยาแทน
ซึ่งก็เรียกว่า แขวนป้ายน่ะแหละ
ทีนี้คนไม่ได้ทำเวชข้างนอกในความเป็นจริงไม่ได้ทำให้การทำงานมีประสิทธิภาพ หรือเกิดการทุ่มเททำงานที่มากขึ้นเสมอไป
เพราะบางคนไม่ทำเวชเนื่องจากอายุมากแล้ว มีอันจะกินบ้าง หรือต้องดูครอบครัวบ้าง ฯลฯ
มันไม่ได้เป็นตัวบ่งชี้ว่าการไม่ทำเวชข้างนอกจะทำให้การทำงานนั้นดีแตกต่างจากคนทำ Parttime
ทีนี้ถ้าสามารถทำให้ไม่เกิดความแตกต่างในตัวเงิน รายได้ของคนที่ไม่ทำเวชและที่ไปทำ Parttime
อาทิเช่น ให้คนที่ทำ Parttime สามารถได้เงินในส่วน 5000 นี้เท่าเทียมกันกับที่ไม่ทำเวช
โดยอาจเปลี่ยนชื่อ ยกเลิกเงินไม่ทำเวช ให้ 5000 บาทนี้เป็นเงินค่าวิชาชีพหรืออะไรก็ตามแต่สุดแต่จะเลือกขาน
ให้ได้เท่าเทียมกัน สามารถทำ Parttime เพื่อเพิ่มพูนประสบการณ์และรายได้ ได้โดยไม่เสียเงินส่วนนี้ไป (5000 เนี่ยอยู่เวรกันกระอักเลยกว่าจะได้ อย่าลืมว่าค่าตัวเราไม่ได้สูง)
ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปรับ 5000 นี้จากร้านยา
ซึ่งก้อคงลดการแขวนป้ายไปได้เยอะ แต่เราก็ไม่ได้บอกว่ามันจะหมดไป
ทีนี้ถ้ายังมีแขวนกันอยู่ก็คงด่ากันได้เต็มปากแล้วล่ะ ว่าไร้จิตสำนึก แต่เราคิดว่าเหลืออยู่น้อยมากๆแล้วล่ะ
เพราะเราเชื่อว่าเภสัชกรไม่ได้เลวร้ายโดยสันดานหรอก (ขออภัยที่อาจใช้คำไม่สุภาพ)
แต่ถ้ายังมีอยู่เยอะ ก็ต้องเปิดกว้างค้นหาปัจจัยส่งเสริมกันต่อไป
บอกแล้วว่าปัญหาบางปัญหา อาจต้องมีวิธีแก้หลายวิธีร่วมกัน แต่ขอให้สำรวจหาสาเหตุกันก่อน
น่าจะทำแบบสอบถาม หรือ เปิดเวปไซด์ให้มาโหวตโดยรับทราบทั่วกันหรือ อื่นๆ?ตามแต่วิธีการที่เลือกสรร
ให้คลอบคลุมคนทุกกลุ่ม
ลึกๆแล้วส่วนใหญ่ไม่อยากทำ ลองถามดูสิว่าถ้าเลือกได้จะทำกันมั้ย
แล้วทำไมยังทำทั้งๆที่รู้ว่าไม่ดี มีอะไรผลักดันให้จำต้องทำ
ถ้าไม่มีจิตสำนึกจริงๆก็คงทำกันโดยไม่รู้สึกผิด
บางทีมันอาจมีปัจจัยอื่นซ่อนเร้น ที่ถ้าไม่ถามก็ไม่รู้ก็ได้ มนุษย์ไม่จำเป็นต้องเหมือนกันไปหมดเสมอไป
อย่าด่วนตัดสินใจ หากไม่ได้ลองค้นหา
เราก็แค่ 1 ความเห็นที่คงแตกต่างจากหลายๆความเห็น ทุกความเห็นไม่ผิดเพียงแต่เรามองต่างมุมกันไป
และสิ่งที่คิดนั้นจะถูกหรือไม่ก็คงต้องผ่านกระบวนการพิสูจน์สมมติฐานกันแล้วล่ะ
Ham bun

Re: วิชาชีพเดียวกัน ช่วงเวลาเดียวกัน แต่แนวคิดช่างสวนทาง

โพสต์โดย API » 06 เม.ย. 2011, 12:26

ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่เราไปรับ 5000 จากร้านยาไม่ได้ มันอยู่ที่เราไปรับ 5000 มาแล้ว เราก็ต้องไปปฏิบัติงานตามที่เราได้ขึ้นชื่อไว้ ไม่ใช่เอาชื่อไปแขวนไว้เฉยๆ แล้วรับเงิน 5000 โดยตัวเราไปทำงานหาเงินที่อื่น คือเราพร้อมที่จะผิดจรรยาบรรณเพื่อที่จะแลกกับเงินแขวนป้ายนั่นแหละ มันก็อยู่ที่จิตสำนึกนั่นแหละครับ ถ้าเรารู้สึกผิดมากๆเราก็จะไม่ทำ....

จริงๆผมก็เห็นใจคนที่มีความจำเป็นที่จะต้องทำความผิดนะ ผมเชื่อว่าทุกคนก็ต้องเคยทำความผิดมา แต่การที่คนทำผิดมาเรียกร้องเอาประโยชน์เพื่อที่จะแก้ให้ตัวเองพ้นผิดเนี๊ยะ มันไม่งามครับ มันก็เหมือนกระทู้ก่อนๆที่คนทำผิดพยายามยกเหตุผลว่าตัวเองทำผิดน้อยกว่าคนอื่นๆ ซึ่งมันก็ยังผิดอยู่ดีผมอยากให้เราเห็นใจคนที่เค้าทำในสิ่งที่ถูกต้องอยู่นะครับ อย่าให้เค้าต้องทำในสิ่งที่ถูกต้องเพราะต้องฝืนใจทำเลยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
API

โพสต์โดย white-blue » 07 เม.ย. 2011, 22:43

อย่ามาไล่เบี้ยเอากับเภสัชตัวเล็กๆเลย แน่จริงต้องไปไล่เบี้ยกับพวกตัวใหญ่ๆก่อนดีกว่า ไอ้ที่แขวนป้ายกันเวลาทำการตัวเอง 17.00-21.00 น่ะ
ตัวใหญ่ๆทำราชการกันทั้งนั้น ตอนเช้า 8.00-16.00 มาทำงาน ให้ลูกน้องขาย มันก็มียาอันตรายออกไปจากร้านทั้งนั้นแหละ พอเย็นเลิกงานตัวเองมาอยู่ร้านเอง ในเวลาที่เขียนจริง มันก็แค่ให้รู้สึกสบายใจขึ้นมาหน่อย แต่ความจริงมันก็แขวนป้ายแหละ แน่จริงตอนทำงานปิดร้านดิ ดูมาไม่เห็นมีใครปิดร้านกลางวันสักคน บอกแล้ว ตัวอย่างเลวๆมันมาจากใหน อย่าพยายามปัดสวะให้พ้นตัวหน่อยเลย

ใครที่ทำดีก็จงทำดีต่อไป ใครทำดีไม่ได้คุณเลือกเดินทางใหนก็รับผิดชอบตัวเองละกัน ไม่ต้องมาตำหนิใครใดใดทั้งสิ้น มันไม่ทำให้อะไรดีขึ้นหรอกแค่ได้ความสะใจกันแล้วก็จบไป รับผิดชอบในสิ่งที่คุณเลือกที่จะทำและยอมรับผลที่จะเกิดขึ้นก็พอ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย API » 08 เม.ย. 2011, 00:10

จะตัวเล็กตัวใหญ่ถ้าทำผิดมา ผมก็แสดงความเห็นตอบไปทั้งนั้นแหละ...

"ใครที่ทำดีก็จงทำดีต่อไป ใครทำดีไม่ได้คุณเลือกเดินทางใหนก็รับผิดชอบตัวเองละกัน ไม่ต้องมาตำหนิใครใดใดทั้งสิ้น" ใครทำดีก็ผมก็ชื่นชม ใครทำไม่ดีผมก็ขอเหตุผลคุยกัน ที่มาบอกว่า "ตัวอย่างเลวๆมีให้เห็น" แต่ก็ยังจะไปเลียนแบบพร้อมกับอ้างเหตุผลโน้นนี่สารพัด มันก็เหมือนพวกค้ายาบ้าแล้วบอกว่าเอาเงินมาให้ผมสักล้านสองล้านซิ แล้วผมจะเลิกค้ายาบ้า นี้มันตรรกะวิบัติชัดๆ

การมาบอกว่า "ตัวอย่างเลวๆมันมาจากใหน อย่าพยายามปัดสวะให้พ้นตัวหน่อยเลย" อันนี้ผมว่ามันตั้งใจตำหนิกันเลยนะครับ แต่วลีอันนี้ผมชอบนะครับ เพราะความหมายมันโดนทั้งตัวเล็กตัวใหญ่ที่ว่ามา...

อย่างที่บอก ผมเห็นใจคนที่มีความจำเป็นที่จะต้องทำความผิดครับ แต่ถ้าใครทำผิดอยู่ก็ช่วยกรุณาสงบเสงี่ยมเจียมตัวไม่ต้องมาบอกใครต่อใครว่าทำผิดอยู่ ใครมาอ่านเข้ามันก็ไม่งามด้วยประการทั้งปวง แถมจะเป็นเป้าให้คนอื่นเปล่าๆ

หวังว่าจะเข้าใจนะครับ
API

โพสต์โดย beebee » 08 เม.ย. 2011, 21:00

เห็นด้วยนะคะ สำหรับเภสัชที่ขออนุญาตเปิดทำการ 17.00 - 21.00 ตอนกลางวันควรปิดทำการไปเลย แต่มีบางจังหวัดที่กำหนดให้ทำเฉพาะร้านเปิดใหม่ แต่ร้านเก่ากลับไม่ทำอะไรเลย ซึ่งไม่แน่ใจว่าด้วยสาเหตุอันใด ซึ่งตอนนี้ ร้านเก่าๆ นั่นละค่ะตัวดี ที่มีพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมอยู่ ขอร้องเถอะค่ะ ถ้าจะบังคับใช้กฎหมายก็ขอให้ใช้อย่างเท่าเทียมได้รึป่าวคะ เพราะตอนนี้มีพี่บางคนยังใช้เหตุผลว่าตัวเองเปิดร้านก่อน พ.ศ........จึงสามารถเปิดร้านช่วงกลางวันให้ญาติๆขายได้ เฮ้อ ดูเหมือนจะไม่สำนึกกันเล้ยว่าที่ทำน่ะถูกหรือผิด :redface: :roll:
beebee

โพสต์โดย ohayo » 13 เม.ย. 2011, 16:29

API เขียน:จะตัวเล็กตัวใหญ่ถ้าทำผิดมา ผมก็แสดงความเห็นตอบไปทั้งนั้นแหละ...

"ใครที่ทำดีก็จงทำดีต่อไป ใครทำดีไม่ได้คุณเลือกเดินทางใหนก็รับผิดชอบตัวเองละกัน ไม่ต้องมาตำหนิใครใดใดทั้งสิ้น" ใครทำดีก็ผมก็ชื่นชม ใครทำไม่ดีผมก็ขอเหตุผลคุยกัน ที่มาบอกว่า "ตัวอย่างเลวๆมีให้เห็น" แต่ก็ยังจะไปเลียนแบบพร้อมกับอ้างเหตุผลโน้นนี่สารพัด มันก็เหมือนพวกค้ายาบ้าแล้วบอกว่าเอาเงินมาให้ผมสักล้านสองล้านซิ แล้วผมจะเลิกค้ายาบ้า นี้มันตรรกะวิบัติชัดๆ

การมาบอกว่า "ตัวอย่างเลวๆมันมาจากใหน อย่าพยายามปัดสวะให้พ้นตัวหน่อยเลย" อันนี้ผมว่ามันตั้งใจตำหนิกันเลยนะครับ แต่วลีอันนี้ผมชอบนะครับ เพราะความหมายมันโดนทั้งตัวเล็กตัวใหญ่ที่ว่ามา...

อย่างที่บอก ผมเห็นใจคนที่มีความจำเป็นที่จะต้องทำความผิดครับ แต่ถ้าใครทำผิดอยู่ก็ช่วยกรุณาสงบเสงี่ยมเจียมตัวไม่ต้องมาบอกใครต่อใครว่าทำผิดอยู่ ใครมาอ่านเข้ามันก็ไม่งามด้วยประการทั้งปวง แถมจะเป็นเป้าให้คนอื่นเปล่าๆ

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ ขอบคุณที่โลกนี้ยังมีคนที่มีตรรกะที่ไม่วิบัติเหลืออยู่

งานไม่ทำ เงินจะเอา คนเรา เฮ้อ
ohayo

โพสต์โดย ohayo » 13 เม.ย. 2011, 16:35

Ham bun เขียน:ขอนั่งยันนอนยันค่ะ คุณ WiZard ว่ามันจะลดลงไปเยอะค่ะ
กรุณาอย่าดูถูกพวกเดียวกันว่าเค้าเลวไร้จิตสำนึก
คุณได้ลองทำวิจันหรือแบบสอบถามกันหรือยัง
ถ้ายังไม่ลองทำก็อย่าบอกว่ามันจะไม่ใช่ทางแก้ปัญหา
เพราะที่ผ่านมาเราปล่อยให้แก้กันที่จิตสำนึกแล้วมันลดลงเยอะมั้ยล่ะ
แก้โดยที่คิดกันเองว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้
เภสัชกรมันจะเลวไร้จิตสำนึกกันขนาดนี้น่ะเหรอ
ทำไมถึงมองคนในวิชาชีพเดียวกันในแง่ร้ายขนาดนั้น

ที่เราบอกว่าจะลดลงเพราะเราได้ลองคุย ลองถามความคิดเห็น
มิใช่นั่งเทียนคิดเอาเอง
เราขอให้ลองทำวิจัยหรือแบบสอบถาม ขอให้ถามจากคนกลุ่มนี้น่ะ ก็คงต้องเรียกว่าเภสัชรากหญ้ามั้ง
อย่าถามแต่พวกเดียวกันเอง เพราะมันจะไม่ได้การแก้ปัญหาที่แท้จริง
บางปัญหามันต้องแก้หลายวิธีร่วมกันค่ะ เพราะสาเหตุที่แขวนป้ายไม่ได้มีเพียงสาเหตุเดียว คือ จิตสำนึก
ลองมองให้กว้างค่ะ รับความคิดเห็นที่ต่างไปบ้าง
การพัฒนาจิตสำนึกเป็นหนทางแก้ปัญหาหน่ทางหนึ่ง แต่ไม่ใช่หนทางเดียว

ถ้าอย่างนั้นแจกเงิน 5000 ให้คนที่ไม่ทำเวช และเภสัชกรที่อยู่ประจำตลอดเวลาตามที่แจ้งเปิดทำการไว้ไม่ดีเหรอค่ะ เพื่อให้รางวัลกับคนที่ทำดี และส่งเสริมให้คนที่ทำไม่ดีอยากทำดี

ดิฉันคิดเหมือนคุณ api ว่าถ้าให้เงินคนที่แขวนป้าย การแขวนป้ายก็ไม่ได้ลดลงแต่อย่างใด มันไม่ใช่การแก้ปัญหา แต่จะทำให้คนเห็นแก่ได้มากขึ้น กล่าวคือ "ได้ทุกทาง โดยไม่ยอมเสียอะไรเลย"
ohayo

โพสต์โดย humbler » 16 เม.ย. 2011, 10:08

API เขียน:จะตัวเล็กตัวใหญ่ถ้าทำผิดมา ผมก็แสดงความเห็นตอบไปทั้งนั้นแหละ...

เห็นด้วยครับ..
***ถ้าทำ parttime แล้วปฏิบัติหน้าที่ตามที่ระบุไว้ ครบถ้วน ครบเวลา (แบบนี้ไม่แขวนป้าย)
--->รับ 5000 จากร้านยาก้ไม่ผิด(แต่ตอนเวลาทำราชการ ไม่ได้อยู่ร้าน ก็ต้องไม่ขายยาที่ต้องห้าม จริงๆ)
***แต่ถ้าไม่ได้อยู่ตามเวลาที่ระบุ หรือแค่เข้าไปเซนต์ชื่อเดือนละครั้ง สองครั้ง (หรือที่เรียกว่า แขวนป้ายนั่นแหละ)
---> อย่างนี้รับ 5000 ไม่เหมาะสมนะครับ (และไม่ควรเรียกร้องสิ่งที่ผิด เพื่อให้มันถูกต้อง)

วิชาชีพอื่นดูถูก วิชาชีพเรา ตรงจุดนี้ด้วยนะ ( ดีจังเลยไม่ต้องทำงานได้เงินฟรี 5000 -->เค้าแกล้งชมแบบนี้ และเค้าคงด่าในใจไปด้วย)

แล้วบังเอิญมีเหตุผลหนึ่งที่เค้ายกมาอ้างเพื่อให้กฎหมายที่ว่า
" แพทย์สั่งจ่ายยา แล้วเอาใบสั่งยามาซื้อที่ร้าน ดังเช่นในหลายประเทศ " ....ไม่ผ่าน
ก็เพราะเค้าอ้างเรื่องเภสัชกรแขวนป้ายด้วยนี่แหละ (จริงๆแล้วก็มีเหตุผลอื่นด้วยอีกเพียบ)
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย rinko » 20 เม.ย. 2011, 16:42

โหย เพราะเดี๊ยนไม่เคยรับราชการนะเนี่ย เลยงงมาตลอด ว่าอะไรคือเงิน 5000 บาท

ปล. เปิดร้านยารายได้ดีนะค้า ถ้าท่านมีปัญหาเรื่องรายได้ จงนำใบประกอบวิชาชีพของท่าน ลงทุนเปิดร้านยาเป็นของตนเอง ขออนุญาตเฉพาะเวลาที่ท่านสะดวก ถ้าเภสัชไม่สะดวก หรือทำงานอื่นอยู่ก็ควรปิดประตูร้าน มันไม่ได้ทำให้รายได้ลดลงสักเท่าไรหรอกค่ะ เมื่อเทียบกับผลเสียจากการที่คนไข้ได้ยาจากผู้ที่ปลอมตัวเป็นเภสัชกรเนี่ย คนไข้ก็รอเภสัชมาเปิดประตูนี่แหละ น้อยมากที่จะแวะไปร้านอื่น

ถ้าท่านอ้างว่าไม่กล้าลงทุน กลัวเจ๊ง ก็แล้วทำไมกล้าให้คนอื่นขายยาแทนเภสัชกรตัวจริง ไม่กลัวใบประกอบเจ๊งตามไปด้วยเหรอคะ

ทุกวันนี้เดี๊ยนก็ไม่เห็นว่าจะรายได้น้อยกว่าเพื่อนๆที่ทำงานสาขาอื่นเลย จะแขวนป้าย รอเงินฟรีๆ แล้วปล่อยให้คนอื่นปลอมตัวเป็นตนเองทำไมกันนะ ที่พล่ามมาก็อยากเห็นร้านยามีเภสัชกรทุกร้านนะคะ เบื่อหมอตี๋ เบื่อยาชุด เบื่อคนไข้เรียกเภสัชว่าหมอ ว่าพยาบาล อยากได้ยินว่า เภสัชกร ช่วยกันเถอะค่าาาาา
รูปภาพ
rinko

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน