New Document

ไม่รู้ข่าวดี (ใคร) หรือข่าวร้าย (ใคร) ...

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ไม่รู้ข่าวดี (ใคร) หรือข่าวร้าย (ใคร) ...

โพสต์โดย pharmasin » 14 มี.ค. 2011, 19:04

เห็นด้วยกับคุณ white-blue
มัวแต่เรียกร้อง โพสต์ บ่นอยู่แต่ในคาเฟ่
ทำไมไม่ออกไปเรียกร้องหล่ะ วันที่ 1 เม.ย นี่แหล่ะวันดี
เพราะเขาจะไปจับฉลากกัน ไปเลย ถ้าทำหลังจากนี้แล้วจะเสียใจ
พวกน้องที่จบใหม่ถ้าเข้ามาอ่านก็อย่าว่าพี่แล้วกัน ลองนึกถึงใจเขาใจเราบ้าง
หากเป็นน้อง น้องจะยอมเสียสละตำแหน่งที่เฝ้ารอมาแสนนานหรือป่าว...
pharmasin

Re: ไม่รู้ข่าวดี (ใคร) หรือข่าวร้าย (ใคร) ...

โพสต์โดย zartingtong » 15 มี.ค. 2011, 10:40

ความจริงที่เรียกร้องคงไม่ไปเกี่ยวกับรุ่นน้องที่จะจับฉลากนะ แต่ถ้าจะดีก็ไปเสนอว่าจะใช้ทุนแทนรุ่นน้องซะเลยแบบทำไม่ครบกำหนดมีปรับ รุ่นน้องอาจยอมสละตำแหน่งให้ไม่ต้องไปใช้ทุนก็ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย Ham bun » 04 เม.ย. 2011, 15:33

จริงๆ อย่าง 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ น่าจะให้บรรจุให้หมด
ถือว่าทำงานในพื้นที่เสี่ยง
Ham bun

โพสต์โดย aonanosang » 10 พ.ค. 2011, 22:40

ถึง พี่ๆๆทุกคน

ขอโทษนะคับ ที่ทำให้พี่รู้สึกไม่ดีกัน ถ้าเลือกได้ตอนนี้คงไม่อยากลงทะเบียนใช้ทุนเหมือนกัน อยากไปหางานอื่นทำ พี่ๆๆจะได้เป็เกลียดพวกเราเด็กใช้ทุน ตอนนี้ผมลงมาทำงานแล้ว โดนพี่ที่ยังไม่บรรจุกดดัน พูดว่าผมมาทำไม เป็นส่วนเกิน อึดอัดนะคับ เศร้าใจ แล้วผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ากระทรวงจะบรรจุผมจริงเปล่า เพราะข่าวว่าบรรจุบ้าง บางวันก็ว่าไม่ ไม่มีอะไรแน่นอนแต่ เค้าก็ไม่ปล่อยเราไปคับ ขอโทษพี่ๆๆๆอีกครั้งนะคับ อย่าเกลียด อย่าว่า พวกเราเลย เราไม่อยากอยู่ในสภาพนี้เหมือนกันคับ แต่ตอนนี้ผมคิดว่าจะทำหน้าที่ของตัวเองที่ได้รับมอบหมายให้เต็มที่และดีที่สุด คับ
aonanosang

โพสต์โดย zartingtong » 10 พ.ค. 2011, 23:18

ถ้าใช้ทุนแล้วไม่ได้บรรจุ

ถ้าไม่ประท้วง

อนาคตจะมืดมน
zartingtong

โพสต์โดย beebee » 10 พ.ค. 2011, 23:47

วันนั้นจุลินทร์ออกมาคุยผ่านรายการคุยนอกทำเนียบ วันที่ 3 พ.ค. แล้วนี่นาว่านักเรียนทุน ทั้งแพทย์ ทันตะ เภสัช ที่จบปี 2554ได้บรรจุเป็นข้าราชการ
beebee

โพสต์โดย Jayphar » 11 พ.ค. 2011, 02:57

จากใจพี่เภสัช ลูกจ้างชั่ว (คราว)....

พี่ก็เห็นใจน้องนะ แต่พี่จะพูดถึงมุมมองของพี่ๆที่เป็นลูกจ้างชั่วคราวให้ฟังนะ อาทิ เช่น รพ.พี่ก็ได้ รพ.พี่มีลูกจ้างชั่วคราวสี่คน ทำงานกันมามากกว่า 5 ปี ยังไม่ได้บรรจุ แล้วปีนี้ก็มีน้องถูกส่งมาพร้อมกับตำแหน่ง ทั้งๆที่น้องนั้นสอบใบประกอบไม่ผ่าน ดังนั้นเวลาทำงานน้องก็ต้องอยู่ในความดูแลของพี่ (ลูกจ้าง) งานที่น้องได้ทำจึงมีจำกัด แล้วน้องคิดดูว่าพี่ลูกจ้างเนี่ย ทำงานเต็ม 100 % อยู่แล้วยังต้องมาดูแลน้องอีก ตำแหน่งก็ไม่ได้ ถ้าน้องทำงานผิดพลาด คนที่รับผิดชอบก็พี่ลูกจ้างนี่แหละ แล้วถ้ามองในเรื่องการสมัครงาน การที่รุ่นนี้ได้บรรจุมาเลยเนี่ย ทำให้รพ.รัฐเค้าก็ไม่อยากรับลูกจ้างชั่วคราวอีก (ซึ่งรพ.จะต้องเสียเงินจ้างเอง) ก็รอรับจากส่วนกลางเลย ทำให้พี่ๆลูกจ้างชั่วคราวจะเปลี่ยนงานก็ไม่ได้ เพราะไม่มีรพ.รัฐไหนเค้าอยากรับ หรือถ้ารับก็มีน้อย (ดูได้จากการเปิดรับในห้องโรบัสต้าก็ได้ครับ ว่าการเปิดรับของรพ.รัฐมีน้อยมากกกกก) แล้วพี่ๆควรน้อยใจและกดดันไหมครับ
แต่จากเรื่องที่น้องเล่ามาถ้าพี่เค้าทำให้น้องกดดัน ก็ไม่ถูกเหมือนกัน แต่ขอความเห็นใจให้น้องเข้าใจความกดดันของพี่ๆลูกจ้างบ้างนะครับ
:redface: :redface: :redface:

Ps. เรามีวิชาชีพเดียวกันก็ไม่อยากให้ทะเลาะกันนะครับ เพียงแค่เสนอมุมมองให้เห็นหลายๆด้าน
Jayphar

โพสต์โดย ustapol » 11 พ.ค. 2011, 06:56

พูดเรื่อยเปื่อย สรุป ครม ไม่อนุมัติให้บรรจุ แม้ตำแหน่งเดียว จงเป็นลูกจ้างชั่วต่อไปตราบนานเท่านานเท่าที่ใจต้องการ นี่คือคววามจริง ดูข่าว มติ ครม วันที่ 3 พค. 54 ก็ได้นะถ้าไม่เชื่อ
ustapol

โพสต์โดย zartingtong » 11 พ.ค. 2011, 09:10

จุลินทรีย์ปนเปื้อน :mad:
zartingtong

โพสต์โดย beebee » 11 พ.ค. 2011, 13:15

zartingtong เขียน:จุลินทรีย์ปนเปื้อน :mad:

555 ท่าจะจริง นอกจากเอาหน้าอย่างเดียวแล้ว พี่แกทำอะไรได้อีกบ้าง ตกลงน้องใช้ทุนก็ไม่ได้ตำแหน่งเหรอเนี่ย แล้วมาพูดซะดูดีตอนออกรายการ อายแทนจริงๆ :redface:
beebee

โพสต์โดย kingman » 12 พ.ค. 2011, 11:23

น้องใช้ทุน 300 กว่าคน น่าจะได้บรรจุและมีตำแหน่งให้นะครับ
kingman

โพสต์โดย aonanosang » 15 พ.ค. 2011, 23:13

ผมไม่ได้สร้างกระแสให้ทะเลาะกันนะคับ ผมเห็นด้วยว่าคนที่ยังสอบใบประกอบไม่ผ่านก็ไม่สมควรที่จะทำหน้าที่เภสัชกรคับ ยังไงก้เป้นกำลังใจให้พี่ๆๆทุกคน ครับ เราควรรวมตัวให้เราเข้มแข็ง ต่อสู้เพื่อวันของเราครับ เภสัชกรรม กระทรวงต้องให้ความสำคัญกับคนทำงานมากกว่านี้ ไม่ใช่ทิ้งขวาง จะทำอะไรก็ทำไม่คิดถึงใคร เอาหน้าไปวันๆๆ
aonanosang

โพสต์โดย ustapol » 16 พ.ค. 2011, 06:11

ผมไม่เห็นด้วยการที่จะบอกว่า น้ยังสอบไม่ผ่านไม่ควรทำหน้าที่เภสัชกร (คุณต้องการจะบอกว่าน้องไม่ควรเป็นข้าราชการด้วยใช่ไหม แต่ไม่พูด)
มันคนละประเด็นสอบไม่ผ่านก็ข้าราชการได้ พวกแพทย์ ก็สอบไม่ผ่าน กระทรวงเขายังอนุโลมให้เป็นแพทย์ตรวจรักษาคนไข้ได้เลย
การสอบผ่านหรือไม่ผ่าน มันมีข้อสงสัย 2 อย่างคือ นักศึกษาโง่ หรือ ไม่ก็อาจารย์ผู้ออกข้อสอบโง่
ustapol

โพสต์โดย zartingtong » 16 พ.ค. 2011, 09:18

ไม่จริงครับ แพทย์ไม่ผ่านเขาก็ไม่ให้ทำหน้าที่แพทย์โดยไม่มีแพทย์ที่มีใบประกอบเซ็นรับรอง
ดังนั้นถ้าหากไม่ผ่านก็ต้องมีรุ่นพี่เป็นคนเซ็น ผมไม่ได้คัดค้าน แต่พูดถึงความจริงด้านข้อกฎหมาย
ความจริงก็ไม่เกี่ยวกับการบรรจุหรือการใช้ทุน แต่สำหรับแพทย์ระหว่างไม่ได้ใบประกอบเขายังไม่นับเป็นเวลา Intern

ส่วนข้อสอบบางข้อที่บางทีดูจะเป็นข้อสอบพิฆาตสถาบันอื่น และไม่ใช่เรื่องหลักๆที่เภสัชต้องรู้แต่เป็นข้อปลีกย่อยหยุมหยิม ก็เห็นด้วยที่คนออกข้อสอบบางท่านควรได้รับการกลั่นกรอง เพราะดูเหมือนจะเป็นประโยชน์แก่การติวเท่านั้น
zartingtong

โพสต์โดย aonanosang » 18 พ.ค. 2011, 19:06

ผมไม่ได้สร้างประเด็นให้ทะเลาะกันนะครับ แต่ถ้าคนที่ยังไม่มีใบประกอบก็ไม่น่าจะมีทำหน้าที่ตรงนี้นะคับ ไม่ว่าวิชาชีพใด มิฉะนั้นก็ไม่ต้องมีมาตราฐานอะไรหรือกฎเกณฑ์ใดๆแล้วล่ะครับ อยากทำอะไรก็ทำกันเลย อีกอย่างผมเป็นเด็กใช้ทุนรุ่นนี้นะคับ ผมพูดในฐานะรุ่นตัวเองไม่ได้พูดถึงรุ่นน้องครับ
aonanosang

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน