New Document

ทำไมดิฉันได้เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายแค่1,200บาท/เดือน

ข่าวสารสาธารณสุข

ทำไมดิฉันได้เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายแค่1,200บาท/เดือน

โพสต์โดย Le lapin » 01 พ.ย. 2010, 18:44

เป็นเภสัชกรลูกจ้างชั่วคราว โรงพยาบาลชุมชนแห่งหนึ่งได้รับเงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย 1,200 บาทต่อเดือน
ทราบมาว่าเภสัชกรลูกจ้างชั่วคราวโรงพยาบาลอื่นๆได้รับเงินส่วนนี้คนละ 3,000 บาทต่อเดือน ไม่ทราบว่ามีใครที่ได้เท่าเราหรือเปล่า
จึงอยากจะขอสอบถามผู้รู้ในเรื่องนี้ เคยโทรไปถามที่กระทรวงก็ได้คำตอบว่า ลูกจ้างชั่วคราวสามารถใช้ระเบียบในส่วนนี้เช่นเดียวกับข้าราชการ
แต่ทางการเงินโรงพยาบาลเราก็ไม่ยอมทำเรื่องตรวจสอบให้ อ้างว่าไม่มีเวลา เราได้ทวงถามความคืบหน้าจากเค้าเป็นระยะเวลากว่าสามเดือนแล้ว
ก็ยังไม่ได้คำตอบ หากเภสัชกรท่านใดทราบ ช่วยกรุณาแนะนำเราด้วยว่าควรทำอย่างไรต่อไป

อยากเข้าไปกระทรวงฯ เพื่อสอบถามเรื่องนี้ด้วยตัวเอง ควรไปติดต่อแผนกใดดีคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้า
จากเภสัชกรลูกจ้างชั่วคราวคนหนึ่ง
Le lapin

Re: ทำไมดิฉันได้เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายแค่1,200บาท/เดือน

โพสต์โดย white-blue » 01 พ.ย. 2010, 21:16

ไม่ต้องไปถามที่ กระทรวงหรอกครับ ระเบียบเรื่องเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย มันมี หนังสือ 2 ฉบับ ฉบับแรกประมาณ ตุลา 51 ฉบับนี้ ไม่ระบุว่าลูกจ้างมีสิทธิ์ได้ มันครุนเครือ แต่ฉบับที่ สอง ประมาณ เดือน เมษา 52 หรือไงก็จำไม่ได้ ระบุว่า ลูกจ้าง พนักงานของรัฐ มีสิทธิ์ได้หมด นับตั้งแต่ได้แต่งตั้งให้ไปปฏิบัติ ณ ตำแหน่งนั้น หนังสือฉบับที่สองนี้ทำให้ลูกจ้าง ชั่ว(คราว) ได้ยิ้มออกกันบ้าง
สรุปแล้วถึงเป็นลูกจ้างก็มีสิทธิ์ได้ และก็น่าจะเป็น 3000 พัน นะ แต่หนังสือผมไม่มีแล้วเดี๋ยวลองไปหาดูก่อน จะเอามาให้ดู

คนข้างล่างถ้าใครมีหนังสือก็เอามาโพสให้น้องดูหน่อยนะครับผม ไม่แน่ใจว่าจะหาเจอ :smile:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

Re: ทำไมดิฉันได้เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายแค่1,200บาท/เดือน

โพสต์โดย namwanrx » 01 พ.ย. 2010, 21:40

หน่วยงานที่ไม่ช่วยเดินเรื่องให้นี่ใช่บริหารไหม ถ้าค้นหนังสือลองคุยกับหัวหน้าและผู้อำนวยการ ถ้า 2 คนนี้ OK ก็น่าจะ OK แล้วก็ทำหนังสือให้เซนต์ไปที่สสจ. เหมือนจำได้ประมาณนี้ เหตุการณ์นี้เคยเกิดขึ้นแต่อันนั้นไม่ให้เลย รอๆๆๆ สุดท้าย OK เพราะใช้เลิยบำรุงถ้าผอ. Ok ก็ผ่านฉลุย
namwanrx

โพสต์โดย mali » 02 พ.ย. 2010, 13:25

http://dmsic.moph.go.th/download/regula ... Mnth51.pdf

เอาหนังสือมาแปะให้ค่ะ คิดว่าน่าจะได้ 3,000 เหมือนกันไม่ว่าจะเป็นข้าราชการหรือลูกจ้างนะคะ เพราะว่าตามหนังสือไม่ได้ระบุว่าต้องเป็นข้าราชการเท่านั้น
mali

โพสต์โดย pharmasin » 02 พ.ย. 2010, 13:35

ลองขอมาทางเมลล์น่ะคับ
kajorn_too@hotmail.com
pharmasin

โพสต์โดย pharmasin » 02 พ.ย. 2010, 13:37

แนวปฏิบัติ.pdf
ค่าตอบแทน
(73.45 KiB) ดาวน์โหลด 800 ครั้ง
pharmasin

โพสต์โดย white-blue » 03 พ.ย. 2010, 22:40

หนังสือที่คุณ mali แปะให้ไปใช้อ้างอิงว่าเภสัชได้ 3000 พัน แต่ว่าในหนังสือไม่ระบุว่าลูกจ้างมีสิทธิ์ได้และ ยังมี ในหัวข้อที่ 6.9 (3) "การนับระยะเวลานับตั้งแต่ได้รับบรรจุเข้ารับราชการและปฏิบัติงานในโรงพยาบาลชุมชน....." ทำให้การตีความมันคลุนเคลือ แต่มันมีอีกฉบับนึง ออกตอนเดือน เมษา ซึ่งระบุความว่า รวมทั้งลูกจ้างด้วย ใช้อ้างอิงคู่กัน เดี๋ยวกลับไปหาก่อนยังหาไม่เจอเลย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย white-blue » 04 พ.ย. 2010, 17:28

http://www.pbro.moph.go.th/index.php?op ... w&gid=2549

หนังสือนี้อ้างอิงว่าลูกจ้างมีสิทธิ์ได้และใช้ หนังสือที่คุณ mali แปะไว้คู่ด้วยเลยว่าต้องได้ 3000 เอาหนังสือไปให้บริหารดูหรือให้ หัวหน้าฝ่ายชงเรื่องขึ้นไปเอาเข้าที่ประชุมกรรมการบริหาร

white-blue

โพสต์โดย Le lapin » 04 พ.ย. 2010, 22:17

ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่เข้ามาตอบ และให้ข้อมูล เราซึ้งในน้ำใจของทุกคนมากๆค่ะ
กว่าจะเรียนจบออกมาก็แสนจะลำบาก ทั้งตัวเอง ทั้งทางบ้าน......
เงินเดือนก็น้อย แถมโรงพยาบาลนี้ยังไม่ให้ค่าใบประกอบฯอีกนะ คิดดู ยังจะมากดค่าเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเราอีก
ถ้าเรื่องออกมาว่า เค้าต้องจ่ายให้เราเดือนละสามพันจริงๆ ก็ไม่รู้ว่าเค้าจะจ่ายเงินส่วนที่ขาดไป ย้อนหลังให้หรือเปล่า

อยากร้องเรียนนนนนนน
Le lapin

โพสต์โดย mali » 05 พ.ย. 2010, 09:27

ขอภาวนาให้เค้าจ่ายย้อนหลังให้นะคะ :mrgreen:
แต่น่าเศร้าที่ตอนนี้เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายชะลอการจ่ายไปก่อนค่ะ การเงินบอกว่าสิ้นสุด ก.ย.53 จากนั้นก็ต้องรอพิจารณาอีกรอบ เหอ ๆ ตอนนี้ก็รอร้อรอค่ะ ไม่รู้ว่าพิจารณาใหม่แล้วจะออกมาแบบไหน เฮ้อ
mali

โพสต์โดย indomethacin2009 » 16 พ.ย. 2010, 23:34

โรงพยาบาลผม กันดารระดับ 2 น้องเป็ฯลูกจ้างชั่วคราว ได้ตามระเบียบครับ 13000 บาท

เพราะผมทำหนังสือถาม กพ โดยตรง ได้รับการตอบกลับจาก กพ ว่า ลูกจ้างชั่วคราวหากมีคุณสมบัติตรงตามตำแหน่งก็มีสิทธิ์ได้รับเงิน ตามระเบียบ ไม่จำเป็นต้องเป็นข้าราชการ ( โดนตำหนเล็กน้อยว่า ไม่ทำผ่าน จังหวัด เพราะ โทรถามจังหวัดแล้ว จังหวัดไม่รู้ ก็ไม่ทำหนังสือถามให้เสียเวลา เลยถามตรง โดนด่ามาเลย )

ส่วนเรื่องเบี้ยเหมาจ่ายที่ยังไม่มีการเบิกจ่ายนั้น ที่ว่าสิ้น กย 53 นั้น เพราะเงินงบประมาณที่ได้รับจัดสรรเพิ่มเติมหมด ก็ใช้เงินบำรุงเหมือนเดิม
( ระเบียบเดิมบอกว่า เมื่อได้รับจัดสรรมาก็ห้ามใช้เงินบำรุงจ่าย ถ้ายังไม่ได้จัดสรรมา รพ ก็มีสิทธิ์ใช้เงินบำรุงจ่ายค่าตอบแทนให้ ผมว่าน่าจะเป็นอย่างนี้นะครับ ) ใช้ความรู้กฎหมายที่เรียนเพิ่มเติมมาช่วยอ่านทำความเข้าใจ น่าจะเป็นตามนี้ และก็ต้องอยู่ที่ สสจ+ผอ ด้วย
indomethacin2009

โพสต์โดย autumnaki » 17 พ.ย. 2010, 23:47

โรงพยาบาลที่เราทำอยู่ก็ได้เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายแค่ 1200 บาท/เดือนเช่นกันค่ะ แล้วก็ไม่ได้ค่าใบประกอบด้วยเหมือนกัน เพราะทางบริหารบอกว่าเป็นลูกจ้างชั่วครวไม่สามารถให้ได้ค่ะ

นอกจากนี้เราอยู่พื้นที่เสี่ยงภัยทาง 3 จังหวัดภาคใต้ก็ไม่ได้ค่าเสี่ยงภัยด้วยค่ะ เนื่องด้วยตำแหน่งลูกจ้างชั่วคราวนี่เหมือนกันค่ะ

ไม่ทราบว่าคุณ Indomethacin มีหนังสือที่ทาง กพ. ตอบมาหรือไม่คะว่ามีสิทธิ์ได้ตามตำแหน่งค่ะ รบกวนด้วยนะคะ จะได้เอาไปให้ฝ่ายบริหารดูค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
autumnaki

โพสต์โดย nonnoi » 18 พ.ย. 2010, 19:30

ถ้าต้องอยู๋ที่ 3 จ.ชายแดนใต้นี่น่าจะมีเงินจูงใจมากกว่านี้นะค่ะ เพราะเราเสียสละมากกว่า แนะนำว่าลองถามนิติกรจังหวัดที่สสจ. และอาจลองสมัครงานที่รพ.อื่น เพราะที่อื่นให้ทุกอย่างเหมือนข้าราชการ ยกเว้นสิทธิ์เบิกได้เท่านั้น
nonnoi

โพสต์โดย white-blue » 18 พ.ย. 2010, 21:55

autumnaki เขียน:โรงพยาบาลที่เราทำอยู่ก็ได้เงินเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายแค่ 1200 บาท/เดือนเช่นกันค่ะ แล้วก็ไม่ได้ค่าใบประกอบด้วยเหมือนกัน เพราะทางบริหารบอกว่าเป็นลูกจ้างชั่วครวไม่สามารถให้ได้ค่ะ

นอกจากนี้เราอยู่พื้นที่เสี่ยงภัยทาง 3 จังหวัดภาคใต้ก็ไม่ได้ค่าเสี่ยงภัยด้วยค่ะ เนื่องด้วยตำแหน่งลูกจ้างชั่วคราวนี่เหมือนกันค่ะ

ไม่ทราบว่าคุณ Indomethacin มีหนังสือที่ทาง กพ. ตอบมาหรือไม่คะว่ามีสิทธิ์ได้ตามตำแหน่งค่ะ รบกวนด้วยนะคะ จะได้เอาไปให้ฝ่ายบริหารดูค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

เลื่อนขึ้นไปดูจะมีลิงค์ที่ผมและเพื่อนๆท่านอื่นแปะไว้ให้เอาไปใช้อ้างอิงได้ ถ้าบริหารไม่ให้แนะนำว่าลาออกไปอยู่โรงบาลอื่นเหอะ
อยู่ พท เสี่ยงภัยแถมไม่ได้ส่วนนี้ อย่าอยู่เลย นอกจากว่าอยากทำบุญจริงๆก็อยู่ไป

white-blue

โพสต์โดย autumnaki » 02 ก.พ. 2011, 22:39

ไม่ทราบท่านใดมีหนังสือที่เป็นหนังสือตอบจาก กพ หรือกระทรวง ว่าลูกจ้างชั่วคราวมีสิทธิ์ได้เงินค่าเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่าย 13000 บาทบ้างไหมคะ?

เนื่องจากทางโรงพยาบาลได้ทำหนังสือถามทาง สสจ แล้ว ทาง สสจ. ตีความว่า ลูกจ้างชั่วคราวไม่มีสิทธิ์ได้เนื่องจากติดข้อ 6.9 ซึ่งมีคำว่า "ได้รับการบรรจุและปฏิบัติงาน..." ค่ะ ทำให้ทางโรงพยาบาลไม่สามารถเบิกจ่ายให้ได้ค่ะ
autumnaki

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน