New Document

เบือระบบราชการ

ข่าวสารสาธารณสุข

เบือระบบราชการ

โพสต์โดย ustapol » 26 ส.ค. 2010, 09:55

ผมอยากลาออกจากราชการ ทำมาแล้ว เกือบ 16 ปี รู้สึกอิ่มตัว เบื่อ อยากนอนพักผ่อนที่บ้าน ตอนบ่ายๆค่อยไปดูแลร้าน น้องๆ พี่ๆ มีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ เพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจ ผมไม่มีหนี้สหกรณ์ มีแต่หนี้บ้าน แต่คิดว่าผ่อนบ้านได้ เพราะเปิดร้านขายยาอยู่
ustapol

Re: เบือระบบราชการ

โพสต์โดย Barrios » 26 ส.ค. 2010, 10:37

มันมีหนังสือของ ดร.วรภัทร์ ภู่เจริญ ดร.นาซ่า
พูดถึงเรื่องการตัดสินใจในอนาคตโดยใช้ตารางเมตริก แล้วให้คะแนนในแต่ละช่อง เช่น แกน X ออก,ไม่ออก/ แำกน Y เป็นสิ่งที่เราต้องการ เช่น รายได้ เวลาว่าง ภาระหนี้สิน ให้คะแนนแต่ละช่องแล้วเปรียบเทียบกัน

หนังสือของ ดร.เกรียงศักดิ์ เจริญวงศ์ศักดิ์ พูดถึงเรื่องการคิดไปในอนาคต แนะนำใ้หใช้ตารางเมตริก, แผนภูมิต้นไม้ เช่นกิ่งที่1 ถ้าลาออกจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง 1.รายได้ลดลง-ต้องปรับลดรายจ่าย-มีเวลามากขึ้น-พักผ่อน-เรียนเพิ่มเติม / กิ่งที่ 2 ไม่ออก-เบื่อ-อยากย้าย- ฯลฯ

แต่ละชีวิต ปัจจัยไม่เหมือนกันเสียเวลาทำสำรวจแล้วให้คะแนนด้วยตัวเองดีกว่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

โพสต์โดย cpm001 » 26 ส.ค. 2010, 10:41

คุณ ustapol ทนอีกนิดเดียวนะครับ อีก 9 ปี ค่อยออก รอให้ได้ อายุราชการ 25 ปีก่อน รอรับบำนาญ รับราชการมา 16 ปีแล้วน่าจะ c7-8แล้วเสียดายครับ
cpm001

โพสต์โดย cpm001 » 26 ส.ค. 2010, 11:38

ผมก็เหมือน จขกท. คิดว่าอีก 3ปี จะออกเหมือนกัน ตอนนี้รับราชการมา 13ปีแล้ว แต่ถ้าจะออกเราต้องวางแผนดีๆครับ เช่นต้องมีเงินเก็บเท่าไหร่เป็นเงินที่นอนอยู่ใน bankไม่นำออกมาใช้ และมีรายได้ประจำต่อเดือนเท่าไหร่ สำหรับผมมีเงินเก็บแค่ 7 ล้านตอนอายุ 40 และมีแต่ละเดือนๆละ หมื่นกว่าบาท ไม่มีหนี้มีสินก็พอครับ
cpm001

โพสต์โดย kohboy » 26 ส.ค. 2010, 16:25

ถ้าไม่รับราชการ, มีสิ่งเดียวเท่านั้นที่ยืนยันได้ว่าเราจะได้มากขึ้น นั่นคือ.."อิสรภาพ"
นอกจากนั้น ไม่ยืนยันว่าอยู่ที่ไหนจะมีมากหรือมีน้อยกว่ากัน

นี่เอาประสบการณ์ตรงๆมาบอกกันครับ

:biggrin: :biggrin: :biggrin:
kohboy

โพสต์โดย Manit » 27 ส.ค. 2010, 10:24

หัวอกเดียวกันเลยครับ ผมก็รับราชการมา 17 ปีแล้ว คิดว่าคงอยู่ไม่ถึง 25 ปีแน่

เปิดโอกาสให้น้องๆรุ่นใหม่ไฟแรง มารับราชการบ้าง

อาทิตย์นี้ก็ลาพักผ่อนทั้งอาทิตย์ ซ้อมไว้ๆ ว่าลาออกแล้วจะมีสภาพเป็นไง

ใช่เลยครับพี่ kohboy นั่นคือสิ่งที่ผมต้องการ "อิสรภาพ" :biggrin:

ตอนนี้กำลังนับถอยหลังแล้วครับ ว่าจะลาออกเมื่อไหร่

ผมก็มีภาระหนี้เรื่องบ้านเช่นเดียวกับ จขกท ลาออกแล้วรายได้หายไปเดือนละ ห้าหมื่นเลยนะ

แต่ก็มีรายได้ทางอื่นนอกเหนือจากร้านยา คือมีรายได้จากการให้เช่าอาคารพาณิชย์ และเงินปันผลจากหุ้น

คิดว่าพอจะเลี้ยงครอบครัวได้
แพ้หรือชนะเริ่มต้นที่ความคิด
Manit

โพสต์โดย white-blue » 27 ส.ค. 2010, 18:38

kohboy เขียน:ถ้าไม่รับราชการ, มีสิ่งเดียวเท่านั้นที่ยืนยันได้ว่าเราจะได้มากขึ้น นั่นคือ.."อิสรภาพ"
นอกจากนั้น ไม่ยืนยันว่าอยู่ที่ไหนจะมีมากหรือมีน้อยกว่ากัน

นี่เอาประสบการณ์ตรงๆมาบอกกันครับ

:biggrin: :biggrin: :biggrin:

อิสรภาพ คำนี้ช่างยิ่งใหญ่และดูมีพลังเหลือเกิน
มีบางคน โกหกตัวเอง ว่า ไม่ออกละ ทุกวันนี้มีความสุขดี (คนที่เค้ามีความสุขกับการทำงานจริงก็เยอะนะ)
บางคนก็ว่า อยากออกนะ แต่เสียดาย เงินเดือน เวลา ทนมาขนาดนี้แล้ว
บางคนก็ว่า ออกไปแล้วจะทำอะไร จะอยู่รอดมั้ย ไม่รู้จะมีเงินใช้มั้ย สุดท้าย ทนต่อไป
บางคนก็ว่า เดี๋ยวไม่มั่นคง มีภาระอีกเยอะแยะ
บางคนก็ว่า 9999999999999999

คิดง่ายๆนะ ถ้าทำงานตอนอายุ 23 สมมุตินะ รับราชการจนอายุ 60 เกษียณ รวมเวลา 60-23= 37 ปี
ถ้าไม่ชอบในระบบราชต้อง ทน ไปอีก 37 ปีกว่าจะ อิสระ
แต่ถ้าออกนอกกรอบ จะมีอิสระ ไป 37 ปี

แต่ทั้งหมดนี้จะมีเงินใช้หรือปล่าวไม่รู้ จะมั่นคงมั้ย ไม่รู้ แต่ถ้าถามผมนะ ว่าน่ากลัวมั้ย ที่ไม่ได้เป็นข้าราชการบอกได้เลย ไม่เคยกลัวสักนิด :cool:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย np2547 » 28 ส.ค. 2010, 23:21

ก็ไม่ได้คิดไรมากมายน๊ะ เพราะว่าได้ยื่นหนังสือลาออกแล้วเมื่อวานนี้ หลังจากรับราชการมา 14ปีเต็ม ๆ ตอนนี้ก็มีร้านยาอยู่ ไม่ได้ร่ำรวยหรอก แค่เลี้ยงตัวเองได้ หนี้สินก็มีพอควร สำหรับเราก็ถือว่าการรับราชการของเราอยู่ไม่ลำบากน่ะ สบายเลย งานไม่เครียด ไม่กดดัน เวรไม่ต้องขึ้น แล้วก็ไม่โตในระบบเพราะทำงานแบบเอาตัวรอดได้ ไม่วุ่นวายกับใครด้วย เราอยู่ของเราได้เรื่อย ๆ แต่ทำไมถึงออกน่ะเหรอ อืม.....เบื่อมั้ง...ไม่อยากติดกับดักของระบบราชการด้วยล่ะ แบบว่าพอออกปุ๊ป ก็จะถูกว่าทันทีว่า..ออกไปทำอะไรล่ะ ไม่เสียดายเวลาราชการเหรอ ที่ออกไปทำมันจะดีมั้ย ไม่เสียดายเหรอที่เบิกได้อ่ะ บลา ๆ ๆ ๆ ก็แล้วแต่จะคิดน่ะ แต่เราน่ะ ขอออกมามีชีวิตที่ไม่ใช่ข้าราชการมั่ง เบื่อเต็มที่แล้ว กับการทำงาน 8-16 น. ทุกวัน เหมือนเป็นเด็กนักเรียนไงงั้น ออกมาดูแลลูก ดูแลร้าน ดูแลสามี ดูแลโลกบ้างก็พอแล้ว :biggrin:
np2547

โพสต์โดย namwanrx » 29 ส.ค. 2010, 22:48

เบื่อคนที่อยู่ร่วมในระบบ ....อายุมากกว่า เบ่ง คิดแบบเดิมๆ อะไรเดิมแต่แย่ ก็จะทำอยู่อย่างนั้น ขี้ฟ้อง เลียแข้งเลียขา
งานต่อหน้าจบ หลับหลังฟ้องหัวหน้า ร้องเรียน ไม่เคยกลัว แต่เซง
namwanrx

โพสต์โดย miguel » 05 ก.ย. 2010, 01:01

รุ้แต่ ระบบราชการไทย หอคอยงาช้าง ความไม่ยุติธรรมในสังคมไม่ต้องหาไหนไกลโรงบาลเรานี้เอง ระดับล่างไปประชุมวิชาการ ขอไม่เป็นวันลาไม่ได้ ขอเบิกค่าใช้จ่ายไม่ได้ ระดับบนไปประชุมบริหาร(เที่ยว) ที่ต่างประเทศ ไม่ถือเป็นวันลาได้ และคาดว่าค่าใช้จ่ายโรงบาลออกให้บางส่วนอีก นี้แหละคือ ราชการไทย
ถ้าไม่ติดว่าพ่อแม่ขอไว้ ออกไปแหละ ไปเปิดร้านยาเล็กๆ ร้านเครื่องสำอาง+อาหารเสริม อะไรทำนองนี้สบายใจกว่า :razz:
ปล.เพิ่งทำได้ปีครึ่งคิดเร็วไปไหมไม่รุ้นะ ^^
miguel

โพสต์โดย kom8034 » 11 ก.ย. 2010, 20:37

:arrow: ผมรับราชการได้ 3 ปีก็เริ่มเบื่อระบบราชการแล้ว(ใช้ทุนโรงพยาบาลทั่วไป) ก็ออกมาทำโรงพยาบาลเอกชนเข้าปีที่ 7 ก็เริ่มเบื่อระบบเอกชนเหมือนกัน เพราะไม่ค่อยจะมีเวลาเหลือเลย ทำงานวันละ 9 ชม.และวันเสาร์อีก 4 ชม.(สัปดาห์ละ 5 วัน ครึ่ง)และมีขึ้นเวรอีก(OT) สรุปเดือนหนึ่งหยุดไม่เกิน 4 วัน รวมๆแล้ว รายได้ไม่เกิน 50,000 บาทต่อเดือน แต่รู้สึกเหนื่อย จนอยากจะไปเปิดร้านยาเอง
สรุปแล้วผมคิดว่า ทำงานที่เป็นกิจการของตัวเองน่าจะมีความสุขที่สุดแล้ว :biggrin:
kom8034

โพสต์โดย namwanrx » 21 ก.ย. 2010, 13:59

หนูก็ทำงานมา 3 ปี รู้สึกว่าภาระงานของฝ่ายเภสัชกรรม เหมือนกระโถนท้องพระโรงยังงัยไม่ทราบ ต้องรองรับทุกอย่างจากฝ่ายต่าง ๆ มีแต่เรื่องร้องเรียนเยอะแยะจากทุกหน่วยงาน ใครจะเอาอะไรก็ต้องหาให้จะเอาแบบนี้ เพราะ พยาบาลมีหัวหน้ามากกว่าในกรรมการบริหาร เป็นคนที่ตรงต่อหน้าที่และกฏระเบียบก็มองดูว่าเป็นคนเรื่องมาก เป็นคนแข็งกระด้าง ไร้สัมมาคาระวะ ให้ทำตัวปากดีพูดเพราะแต่ไร้จุดยืนในการทำงานก็คงจะทำไม่ได้ นี่แหละที่เบื่อ เบื่อคนบ้าอำนาจ
namwanrx

โพสต์โดย GPE » 21 ก.ย. 2010, 21:39

เบื่อเหมือนกันครับ อยากมีรายได้เสริมสักเดือนละ 100000 บาท
จะได้ทำงานแบบ สบายๆ ใจโล่ง เพราะ ไม่ใช่ ข่้าราชการจนๆ ทำได้แล้วจะบอกครับ(รออีกนาน)
:mrgreen:
TENS LG 7000 --- TENS LG 7000 ... |
เลิกบุหรี่ -เว็บเลิกบุหรี่ ... |
GPE

โพสต์โดย GPE » 21 ก.ย. 2010, 21:40

Barrios เขียน:มันมีหนังสือของ ดร.วรภัทร์ ภู่เจริญ ดร.นาซ่า
พูดถึงเรื่องการตัดสินใจในอนาคตโดยใช้ตารางเมตริก แล้วให้คะแนนในแต่ละช่อง เช่น แกน X ออก,ไม่ออก/ แำกน Y เป็นสิ่งที่เราต้องการ เช่น รายได้ เวลาว่าง ภาระหนี้สิน ให้คะแนนแต่ละช่องแล้วเปรียบเทียบกัน

หนังสือของ ดร.เกรียงศักดิ์ เจริญวงศ์ศักดิ์ พูดถึงเรื่องการคิดไปในอนาคต แนะนำใ้หใช้ตารางเมตริก, แผนภูมิต้นไม้ เช่นกิ่งที่1 ถ้าลาออกจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง 1.รายได้ลดลง-ต้องปรับลดรายจ่าย-มีเวลามากขึ้น-พักผ่อน-เรียนเพิ่มเติม / กิ่งที่ 2 ไม่ออก-เบื่อ-อยากย้าย- ฯลฯ

แต่ละชีวิต ปัจจัยไม่เหมือนกันเสียเวลาทำสำรวจแล้วให้คะแนนด้วยตัวเองดีกว่าครับ

อาจารย์แต่ละคน ล้วนแต่ ดัง +ฉา... ทั้งนั้น
TENS LG 7000 --- TENS LG 7000 ... |
เลิกบุหรี่ -เว็บเลิกบุหรี่ ... |
GPE

โพสต์โดย beebee » 28 ก.ย. 2010, 01:07

รุ่นน้องมีแต่คนอยากทำงานราชการกันทั้งนั้นเลย
พี่ๆท่านใดพอจะชี้แจงข้อดี - ข้อด้อยของข้าราชการให้ฟังได้บ้างคะ
beebee

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน