New Document

เตือนภัย การยกเลิกเป็นผู้มีหน้าที่ปฎิบติการ ณ.คลินิคเวชกรรม

ข่าวสารสาธารณสุข

เตือนภัย การยกเลิกเป็นผู้มีหน้าที่ปฎิบติการ ณ.คลินิคเวชกรรม

โพสต์โดย sea sun sand » 04 พ.ค. 2011, 19:15

[*]วันนี้ได้ทราบข่าว เกี่ยวกับคลีนิคเวชกรรมแห่งหนึ่ง อยู่ใน กทม. ที่เราเคยทำงานเป็นพาสไทม์

มีเจ้าหน้าที่สปสช ( สำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ )มาตรวจ

โดยที่ทางคลีนิค ยังคงอ้างชื่อเราเป็นผู้ปฎิบัติการ

ทั้งที่เราได้แจ้งลาออกกับเจ้าของคลีนิคเรียบร้อยแล้ว

และทางผู้จัดการคลีนิคและเจ้าของคลีนิค (ไม่ใช่หมอ ) ยังถามเพื่อนเราเลยว่า

เราไปทำพาสไทม์ อีกคลีนิคนึง? แปลว่าทราบเรื่องว่าเราไม่ทำแล้วจิงมั้ยค่ะ

[*] เราจึงโทรไปเพื่อขอคำแนะนำจาก เจ้าหน้าที่ สปสช ที่ดูแลคลีนิคในพื้นที่ กทม.

กรณีที่เราลาออกจากคลีนิคแล้ว ต้องแจ้งการพ้นสภาพเป็นผู้ปฎิบิติการ ณ. คลีนิคนั้นๆหรือไม่อย่างไร

( เพราะ ความรับผิดชอบยังคงอยู่ทั้งที่เจ้าของทราบเรื่องแล้ว )

หลังจากเจ้าหน้าที่ สปสช. รับเรื่องแล้วก็รีบตามเรื่องให้ทันที

โดยโทรไปสอบถามทางคลีนิคเกี่ยวกับเรื่องที่เข้าตรวจในวันนั้น

แล้วยังคงใช้ชื่อเราเป็นเภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฎิบัติงานอยู่ทั้งๆที่ได้ลาออกไปแล้ว 2 เดือน

ทางคลีนิคแจ้งกับเจ้าหน้าที่ว่า เรายังไม่ได้เขียนใบลาออก

ซึ่งจะรับคนใหม่ก็ไม่ได้ ทั้งที่เรื่องจริงเจ้าของย่อมรู้แก่ใจ

( ตอนที่เอาชื่อไปอ้างก็แย่แล้ว มาพูดจาแบบนี้อีก เลยรู้สึกว่าไม่แฟร์

เกิดคำถามในใจว่า วันที่แจ้งออกทำไมไม่บอกให้เขียนใบล่ะ แปลว่าจ้องจะหาผลประโยชน์อยู่แล้ว )

ทางเจ้าหน้าที่เลยแจ้งเราว่าให้ไปเขียนใบลาออกแล้ว ถ่ายเอกสารส่งแฟกซ์ไปทาง สปสชด้วย

เพื่อจะได้เป็นหลักฐานไว้

[*] เราจึงอยากจะเตือนพี่ๆ เพื่อนๆและน้องๆ ทุกท่าน

ให้เป็นอุทาหรณ์ด้วยยย

อย่าลืมถ้าลาออกแล้วให้เขียนใบลาออกไว้เป็นลายลักษณ์อักษร

แล้วถ้าไม่รู้ขั้นตอนอย่างไรให้สอบถามหน่วยงานที่กำกับดูแล หน่วยงานที่เราเคยปฎิบติการด้วยจร้า

[*] คลินิคแห่งนี้เจ้าของไม่ได้เป็นหมอ แต่เอาใบประกอบวิชาชีพของหมอท่านอื่นมาแขวน

แล้วจ้างหมอสลับกันมาตรวจ

และถ้าวันไหนหาหมอไม่ได้ หรือไม่มีหมอ

เจ้าของก็จะตรวจคนไข้เองสั่งยาเอง

และถ้าหมอสั่งยามา ก็จะให้เปลี่ยนยา ซึ่งไม่ค่อยจะตรงกับในใบสั่งยา

ใช้ยาตัวนี้แทนตัวนั้น หรือไม่ก็นตัดยาออกไปเลย

ใบส่งตัวเวลาคนไข้หนักจำเป็นต้อง ส่งตัวไปรักษาต่อก็ไม่ค่อยอยากจะออกให้

ไม่ไหวจะทำงานด้วยยค่ะ

ไม่มีจรรยาบรรณมากๆๆ หากินกับชีวิตคนป่วยแบบนี้

เอานโยบายของรัฐ มาเป็นช่องทางทำมาหากินโดยไม่คำนึงถึงมนุษยธรรมเอามากกๆๆ

ฝากเพื่อนๆชาวเขียวมะกอก ช่วยกันสอดส่องด้วยนะค่ะ

สังคมจะได้น่าอยู่ยิ่งขึ้นนนนนน

[*] อันนี้เรื่องจริงของสังคมไทย ถ้าพูดไปคงเหมือนกับละครดอกส้มสีทอง

ที่สะท้อนเรื่องจริง คนทั่วไปมองดูเหมือนเยอะไป

แต่นั่นมันคือการสะท้อนความเป้นจริงของสังคมในปัจจุบัน

ที่มองว่าไม่ใช่เรื่องของเรา จนกว่าจะเจอด้วยตัวเอง
sea sun sand

Re: เตือนภัย การยกเลิกเป็นผู้มีหน้าที่ปฎิบติการ ณ.คลินิคเวชก

โพสต์โดย pharmakkk » 04 พ.ค. 2011, 21:23

อยากให้เขียนร้องเรียนไปยัง รมต.กระทรวงสาธารณสุขจังเลยครับกับการประกอบเวชที่ไม่มีจรรยาบรรณแบบนี้
pharmakkk

Re: เตือนภัย การยกเลิกเป็นผู้มีหน้าที่ปฎิบติการ ณ.คลินิคเวชก

โพสต์โดย cannabis » 05 พ.ค. 2011, 09:07

แล้วอย่างนี้หมอคนที่แขวนป้ายผิดไหมแล้วจะมีการลงโทษอะไรบ้าง

ผมอยากให้ตีข่าวสักหน่อย เพราะทุกวันนี้ตีข่าวที่ทำความเสื่อยเสียให้กับวิชาชีพเราทั้งนั้น เวลาขออะไรเปรียบเทียบอะไร หมอหรือวิชาชีพอื่นก็ชอบเอามาเป็นข้ออ้าวว่าเภสัชกรแขวนป้ายเยอะอย่างโน้นเยอะอย่างนี้ วิชาชีพถึงดูเหมือนตกต่ำลงทุกวัน อยากให้สภาตีข่าวในด้านดีให้แก่วิชาชีพบ้างด้วย ส่วนวิชาชีพอื่นๆ เค้าทำผิดสังคมก็ควรได้รับรู้

ปล.สุดท้าย รู้ทั้งรู้ว่าเภสัชกรแขวนป้ายมีอยู่ทุกมุมเมือง เจ้าหน้าที่ ที่ดูแลกฏหมายเองก็ยังแขวน ทำไมสภาไม่ทำอะไรที่มันจริงจังสักทีครับ
cannabis

โพสต์โดย sea sun sand » 05 พ.ค. 2011, 09:43

[*]เท่าที่ทราบ คลีนิคประเภทเวชกรรมคลีนิค

หรือพวกคลีนิคในเครือต่างๆ ที่เปิดมากกว่า 1 แห่ง

โดยมีเจ้าของเดียวกัน ก็ต้องใช้ชื่อหมอท่านอื่นๆเป็นผู้ควบคุมก็เหมือนกัน

1 คน ต่อ 1 ที่

ก็คือการแขวนป้ายเช่นกัน

แต่ข้อแตกต่างคือ

ถึงแม้จะใช้ชื่อแพทย์ท่านอื่นก็จริง

แต่ก็ต้องมีแพทย์ท่านอื่นๆตลอดระยะเวลาทำการ

ไม่สามารถให้บุคคลอื่นทำการแทนได้

[*]คลีนิคแห่งนี้ใช้ใบประกอบวิชาชีพ

ของอดีตสามีมาแขวนไว้ แต่เจ้าตัวไม่เข้ามาดูแลเลย

ก็จะมีหมอประจำช่วงเช้าถึงประมาณห้าโมงเย็น

ส่วนช่วงเย็นและเสาร์อาทิตย์จะเป็นหมอพาสไทม์สลับกันเข้ามาตรวจ

อันนี้ก็ไม่น่าจะเป็นไร

แต่ที่น่าตกใจคือถ้าช่วงผลัดต่อเวรช่วงเช้ากับเย็น

หรือในบางวันไม่มีหมอ

ก็จะตรวจเอง แทนตัวเองว่า หมอ

เจ้าของเค้าจบทางสายการแพทย์มาแต่ไม่ใช่แพทย์

แต่จะไม่ขอกล่าวถึงว่า วิชาชีพอะไร

เวลาตรวจก็เขียนลง opd card แล้วสั่งยาให้คนไข้

@คุณ pharmakkk คนไข้ร้องเรียนตลอดด

แต่ก็ทำไรเค้าไม่ได้ เจ้าของชอบพุดว่าเค้าเส้นสายใหญ่ใน สปสช

จะมีคนคอยส่งข่าวให้เค้าตลอด

สำหรับเรา เราไม่ต้องการให้เค้ามาหาผลประโยชน์จากเราในการทำสิ่งที่ไม่ถูกต้อง

@ ขอบคุณ โอเปอเรเตอร์และ เจ้าหน้าที่ สปสช
ที่คอยประสานงานให้ และให้คำแนะนำทุกท่านค่ะ

@ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจ
และเข้ามาร่วมแชร์ความคิดเห็นด้วยนะค่ะ

โพสต์โดย sea sun sand » 05 พ.ค. 2011, 09:55

ย้ำอีกครั้ง ว่า
ถ้าเรา ลาออกหรือไม่ได้เป็นผู้มีหน้าที่ปฎิบัติการ ณ. สถานที่ใดๆก็ตาม
ให้ตามเรื่องกับหน่วยงานที่ควบคุมดูแล
สถานที่ประกอบการนั้นๆ
ว่าเราจะต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง
เพื่อให้สิ้นสุดหน้าที่ ความรับผิดชอบทั้งหมด หลังจากลาออกแล้ว
ไม่งั้นเค้าก็ยังคงใช้ชื่อเรา หรือแม้แต่เอกสารต่างๆที่เรายื่นไว้ไปหาผลประโยชน์จากเราได้อีก
( แม้ว่าจะขอเอกสารคืน อย่าลืมว่า การสำเนาเอกสารต่างๆที่เค้ามีของเรา? เอาไว้เราก็ไม่มีทางจะรู้ได้เลย )

เช่น
ถ้าเป็นร้านยา ก็จะเป็นสำนักงานสาธารณสุขอำเภอ ที่สถานประกอบการนั้นๆตั้งอยู่
หรือถ้าเป็นคลีนิค อบอุ่นหรือพวกเวชกรรมคลีนิค สำนักงานประกันสุขภาพ จังหวัดนั้นๆ

ป้องกันไว้ดีกว่าแก้นะค่ะ เพื่อนพ้องพี่น้องชาวเขียวมะกอกทุกท่าน

โพสต์โดย chaoya » 19 พ.ค. 2011, 12:58

sea sun sand เขียน:คลีนิคแห่งนี้ใช้ใบประกอบวิชาชีพ

ของอดีตสามีมาแขวนไว้ แต่เจ้าตัวไม่เข้ามาดูแลเลย

ข้อความนี้ คิดถึงพยาบาลอ้อย จัง
ว่าแต่คลินิกอะไร ต้องมีเภสัชกรด้วย
chaoya

โพสต์โดย sea sun sand » 22 พ.ค. 2011, 18:20

คลีนิครับคนไข้ ประกันสุขภาพ ,ปกส.ค่ะ
พยาบาลอ้อย หรืหมอน๊า ^ ^

โพสต์โดย meng098 » 19 พ.ย. 2011, 06:26

แฟนผมก็คล้ายๆ กันครับ
ทำงานบัญชี แล้วลาออกมาซัก 5 ปีแล้ว
ต่อมามีหนังสือ ประมาณว่าสั่งฟ้องเก็บเงิน ฐานไม่ไปแจ้งตัวตามหนังสือที่ส่งไปบริษัท
เกือบ 3 หมื่นบาท ก็เลยสอบถามถึงรู้ความจริง
ยังดีเค้ามีเหมือนทนายของวิชาชีพบัญชี ช่วยเคลียร์เรื่องให้ ก็เลยรอดตัวไปครับ
meng098

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน