New Document

ทำงานราชการเหมือนกัน ค่าตอบแทนยังไม่เหมือนกันเลย

ข่าวสารสาธารณสุข

ทำงานราชการเหมือนกัน ค่าตอบแทนยังไม่เหมือนกันเลย

โพสต์โดย j_orapun » 23 พ.ย. 2010, 21:58

ค่าตอบแทนพิเศษที่ได้ตามปีที่ทำงาน เช่น > 4 ปี ได้ 4500 บาท
ทำมั้ยถึงได้แต่ข้าราชการสังกัด สป.
ข้าราชการที่สังกัดกรมการแพทย์ ไม่เห็นได้รับค่าตอบแทนส่วนนี้เลย น่าน้อยใจจัง
ทั้งๆ ที่ทำงานเหมือนกัน
รู้สึกเหนื่อยใจจัง

มีพี่ๆ คนไหน รู้สึกแบบหนูบ้าง ???
j_orapun

Re: ทำงานราชการเหมือนกัน ค่าตอบแทนยังไม่เหมือนกันเลย

โพสต์โดย white-blue » 24 พ.ย. 2010, 22:22

กรมการแพทย์ที่ทำงานอยู่ อยู่ในตัวอำเภอเมืองเลยหรือปล่าว
เพราะแรกสุดมีหนังสือเรื่องเบี้ยเลี้ยงฉบับนี้มา โฟกัสไปที่ รพ ชุมชน ซะส่วนใหญ่ (เอะหรือโฟกัสไปเฉพาะ แพทย์ + ทันตแพทย์)
รพ ทั่วไป ศูนย์ ตอนแรกก็ไม่ได้นะ ตอนหลังถึงได้
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

Re: ทำงานราชการเหมือนกัน ค่าตอบแทนยังไม่เหมือนกันเลย

โพสต์โดย j_orapun » 30 พ.ย. 2010, 19:00

น่าจะให้กรมการแพทย์ หรือสังกัดอื่นๆ บ้างนะ กระทรวงสาธารณสุข เหมือนกัน
ทำงานเหนื่อยเหมือนกัน
น้อยใจจัง

:cry: :cry: :cry:
j_orapun

โพสต์โดย zartingtong » 30 พ.ย. 2010, 19:26

อะไรๆก็ไม่เท่ากันทั้งนั้น ดังนั้นก่อนเข้าทำงานอาจต้องตัดสินใจก่อน
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย bigbomb » 01 ธ.ค. 2010, 04:57

หวัดดีครับคุณเจ้าของกระทู้
เข้าใจในความรู้สึกของเหล่าเพื่อนพ้อง กรมการแพทย์ และกรมอื่นๆที่ไมได้นะครับ เพราะหนักเหนื่อยเท่าๆกัน แต่ต้องเท้าความก่อนว่า
ตอนแรกเริ่มเดิมที่ รพศ ( ซึ่งน้องพูดถึงว่าได้ 4500 )นั้นก็ไม่ได้ค่าตอบแทนนี้เช่นกัน ส่วนกลางมองแต่เพียงเรื่องการดึงดูดใจให้มี
เจ้าหน้าที่ทำงานในพื้นที่ชนบท เลยให้ค่าตอบแทนเพิ่ม อีก ( เภสัชรพช ก็ 5000 มากกว่า รพศ นะครับ ) แต่ตอนหลังรพศ ร้องแย้งในเรื่อง
ปริมาณงานทีมีมากกว่าเป็นกองจึงขอเพิ่มบ้างในจำนวนที่เทียบเท่า แต่ทางส่วนกลางไม่อนุมัติให้เพราะถ้าให้จะมีเหตุผลหลายๆอย่างขัดแย้ง
กันเองพี่ไม่ขอพูดแล้วกัน สรุปที่อีกหลายๆกรมไม่ได้เพราะ ( ความเห็นส่วนตัวนะครับ ) เราไม่มีตัวแทนวิชาชีพไปต่อรองกับเขา ( ไม่ว่าจะเป็นสภา เหล่าบรรดาดอกเตอร์ทั้งหลายแหล่ที่เราเลือกเข้าไปนะละ ) เขาไม่ได้ทำหน้าที่เป็นตัวแทนเป็นปากเป็นเสียงให้ เราต้องดิ้นกันเอง ก็เลยเป็นอย่างที่เห็นนี่ละ มีได้บ้าง บางกรมไม่ได้ ( กรมไหนไปดิ้นเองก็ได้มาบ้าง กรมไหมมีอำนาจต่อรองน้อย ก็ไม่ได้อะไร เช่นกรมการแพทย์ ยกเว้น
กทม นะครับ เพราะเขาได้ค่าตอบแทนค่อนข้างสมน้ำสมเนื้อกับปริมาณงานของเขา ) แต่ทั้งนั้นทั้งนี้เงินที่ได้ก็ไม่รู้จะได้นานแค่ไหนนะครับ เพราะเขาไม่ได้ให้จากเงินงบประมาณ เขาจะให้โดยให้พิจารณาจากเงินบำรุงของแต่ละ รพศ ดั้งนั้นถ้าที่ไหน ผอ คิดว่าเงินไม่พอ ก็มีสิทธิตัดได้ตลอด
สรุปเป็นเงินที่ไม่เสถียรหรอกครับ จะโดนตัดเมื่อไรก็ไม่รู้ พวกพี่เบื่อที่จะหวังอะไรลมๆแล้งๆแล้ว

อะไรอีกหลายอย่างที่พวกเรายังไมได้ต่อรอง จนกลายเป็นชนชั้นสองในองค์กรยังมีอีกเยอะถ้ามองกันดีดี เช่นในเรื่องค่าตอบแทนล่วงเวลา
ถ้าแพทย์มองในแง่ประมาณงาน ที่มาก มีการเพิ่มรายชั่วโมง ค่าตอบแทนรายหัว แล้วของเราละ ...... ไปคิดเอาเองมีไหมที่จะไปร่วมวงต่อรอง
bigbomb

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน