New Document

ใครยังไม่ได้ค่าใบประกอบบ้าง

ข่าวสารสาธารณสุข

ใครยังไม่ได้ค่าใบประกอบบ้าง

โพสต์โดย pharmasin » 08 พ.ย. 2010, 22:20

เนื่องจากตอนนี้ได้มีข้าราชการจำนวนหนึ่ง (จพ.เภสัช, สาสุข,นวก, พยาบาล ฯลฯ) ที่ลาศึกษาต่อและจบเภสัชศาสตร์
สอบใบประกอบโรคศิลป์ผ่านแล้วและได้ทำงานอยู่ในโรงพยาบาลของรัฐ แต่ยังไม่มีตำแหน่งเภสัชกร รองรับ
ทำให้ไม่สามารถเบิกเงินค่าไม่ทำเวชฯได้ เนื่องจากระเบียบเขาบอกว่าต้องเป็นตำแหน่งเภสัชกร แต่พวกเรายังติดตำแหน่งเดิมอยู่
ผมจึงได้ปรึกษากับพี่ ๆ เภสัชหลาย ๆคน ว่าจะต้องทำอย่างไรดี พี่ ๆ เขาก็แนะนำว่าให้พวกเรารวมตัวกัน แล้วไปยื่นเรื่องที่สภาให้เขาช่วย
ก็เลยอยากจะหารายชื่อ เพื่อน ๆ เภสัชทั้งหลายที่ยังไม่ได้ค่าไม่ทำเวชโดยส่งรายชื่อ เลขที่ใบประกอบ สถานที่ทำงานปัจจุบัน
และเบอร์โทรติดต่อด้วยก็ยิ่งดี ส่งมาที่เมลล์ผมก็ได้
หากมีพี่ ๆเภสัชคนใดเข้ามาอ่านแล้วรู้ว่ามีน้องเภสัชคนใดตกอยู่ในสภาพแบบนี้ก็ช่วยบอกต่อด้วยน่ะครับ
และหากใครมีข้อเสนอแนะหรือเห็นว่าที่ผมทำมันไม่ถูกไม่ควรก็โพสต์บอกกันด้วยน่ะครับ เพราะว่าตอนนี้จรรยาบรรณของพวกเราหลายคน
กำลังจะเปลี่ยนไปทั้ง ๆ ที่ไม่อยากจะเปลี่ยนเลย
ถ้าไม่อยากให้มีการแขวนป้ายเพิ่มขึ้นอีกก็ช่วยกันหน่อยน่ะครับ

e-mail : kajorn_too@hotmail.com
pharmasin

Re: ใครยังไม่ได้ค่าใบประกอบบ้าง

โพสต์โดย mangpor » 09 พ.ย. 2010, 20:24

UP ๆๆๆ อะไรๆๆก็อ้างแต่ตำแหน่ง เราก็ปฏิบัติหน้าที่เยี่ยงเภสัชกรทุกประการ จ่ายยา ขึ้นเวร ทำแพ้ยา เช็คยา ผลิตยา งง ขนาดทำเรื่องให้ผอ.รพ.แต่งตั้งเป็นเภสัชกรและให้มีศักดิ์ศรีเท่าเภสัช ก็ยังไม่ได้เงิน อะไรกันนัก เงินเดือน 7940 จะพอมั้ยเนี่ย...อ้างแต่ตำแหน่งใช้งานเหมือนกัน แต่ไม่ให้ตังค์เหมือนเอาเปรียบเห็นๆๆ ทีแพทย์บรรจุปีนี้ 2000 กว่าคนไปเอาเงินมาจากไหนนัก จบใหม่ได้เป็น 50000 ต่อเดือน เอาตำแหน่งระดับล่าง พยาบาลเทคนิค พยาบาล นวก จพง ไปปรับบรรจุแพทย์หมด ไม่สนใจวิชาชีพอื่นเลย..ไม่น่าใช่กระทรวงสาธารณสุขแล้ว ต้องเปลี่ยนเป็นกระทรวงการแพทย์ไปเลย ...จุดจุดนี้เซ็ง..อะไรเวลาขอเปลี่ยนตำแหน่งนะ พยาบาลได้ปรับเป็นเภสัชทันทีทันใด ที นวก จพง ขอปรับ บอกต้องยุบตำแหน่ง แล้ว พยาบาลต่างจากเราตรงไหน เรียน 4 ปีเหมือน นวก แต่พวกคุณไม่ให้เงินค่า พตส.เรา เรานวก ก็ทำงานกับคนไข้ใกล้ชิดมากกว่าวิชาชีพอื่นๆๆ 3 คนที่สถานีอนามัยดูแลคนเป็นพันๆๆคน จุดจุดนี้เบื่อเต็มที :evil:
mangpor

Re: ใครยังไม่ได้ค่าใบประกอบบ้าง

โพสต์โดย Phar35 » 09 พ.ย. 2010, 20:26

ถ้าจบ เภสัช และ ได้ใบประกอบ แต่ยังดำรงตำแหน่งอื่นเช่น พยาบาล ก็ควรให้ผอ ทำคำสั่งให้ไปปฏิบัติงานในฐานะเภสัชกร ก็ต้องได้ค่าใบประกอบครับ คล้ายๆลูกจ้างชั่วคราวที่มาทำงานเภสัชกร ก็ไม่มีตำแหน่งเภสัชกร ก็ยังได้รับค่าใบประกอบเลยครับ
ขอให้ลองคุยกับพี่เภสัช
Phar35

โพสต์โดย pharmasin » 09 พ.ย. 2010, 20:39

ผมทำทุกอย่างแล้วครับ ถามกระทรวง กระทรวงบอกว่าก็ตำแหน่งคุณไม่ใช่เภสัชกร คุณไม่มีสิทธิ์ได้
แต่ลูกจ้างชั่วคราวน่ะ เขาจ้างมาในตำแหน่งเภสัชกร เขาก็เลยได้
ผมก็เลยไม่รู้จะทำงัยแล้ว
ใครมีคนรู้จักในกระทรวงที่พอจะช่วยได้บ้างคับ ช่วยหน่อยเหอะ
เพราะเดี๋ยวปีหน้าก็จะมีเภสัชจบใหม่ ออกมารับชะตาเดียวกันกับผมอีก
ปัญหานี้มันน่าจะถูกแก้ไขได้แล้ว...
pharmasin

โพสต์โดย white-blue » 10 พ.ย. 2010, 22:47

pharmasin เขียน:ผมทำทุกอย่างแล้วครับ ถามกระทรวง กระทรวงบอกว่าก็ตำแหน่งคุณไม่ใช่เภสัชกร คุณไม่มีสิทธิ์ได้
แต่ลูกจ้างชั่วคราวน่ะ เขาจ้างมาในตำแหน่งเภสัชกร เขาก็เลยได้

คำตอบชัดเจนอยู่แล้ว

จริงๆปัญหาแบบนี้เภสัชกรตัวเล็กๆจะทำไรก็ลำบาก ส่วนไอ้ที่ใหญ่ๆโตๆกัน ก็ไม่เคยแม้แต่จะแสดงความมีน้ำใจช่วยเหลือ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย Phar35 » 11 พ.ย. 2010, 15:43

คำสั่งดังกล่าวน่าจะเป็นคำสั่งทางปกครอง ดังนั้น ควรทำเป็นหนังสืออุทธรณืต่อ นายแพทย์ สสจ และถ้าไม่ตอบภายใน 90 วัน ก็สามารถร้องต่อศาลปกครองได้ครับ
Phar35

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน