New Document

เภสัชกรปฏิบัติการมีความผิดฐานขายยาโดยไม่รับอนุญาติได้ไหม

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: เภสัชกรปฏิบัติการมีความผิดฐานขายยาโดยไม่รับอนุญาติได้ไหม

โพสต์โดย cm_pharmacistclub » 16 ต.ค. 2010, 11:17

ไม่ได้เอาเป็นเอาตายอย่างไม่รักวิชาชีพนะคุณ อะโปเทคเกอร์ ๆก็เคยไปร้านผม เมื่อ ๑๙ ปีก่อนนิหลังยกเลิกโควต้าร้านขายยาได้ ๓ เดือน อานิสงค์ของรุ่นพี่ที่ต่อสู้ให้พวกเรา ทุกวันนี้ก็ใส่เสื้อกาวน์ไปทำงานและทำร้านขายยามาตลอดไม่เคยคิดจะเลิก สนุกกับชีวิตอย่างนี้ด้วยคับ ทำอย่างภาคภูมิใจนะ อยากแสดงความเห็นต่างบ้าง เรื่องยาชุดนี่ ต้องแก้กฎหมาย แก้ไขเพิ่มเติม พ ร บ ยา ๒๕๑๐ ยกเลิกมาตรา ๗๕ ทวิ อย่างนี้เป็นรูปธรรม เพราะกฎหมายระบู แพทย์ สัตวแพทย์ พยาบาล เภสัชกร ทำได้ เพราะไม่ได้แบ่งยาบรรจุเส็จ เภสัชกรเรามีร่วม ๒๐๐๐๐ คน เสนอ ร่างกฎหมายได้เลย สังคมต้องรับฟังแน่นอน ดีกว่ามาบ่นกันเอง มีนาปี ๒๕๕๔ก็จะเป็น เภสัชกร ครบ ๒๐ ปี แล้วนะเพื่อน มาเสวนากันบ้างนะ
NEVER BOWS MY HEAD TO THE ELITE RULERS
ภาพประจำตัวสมาชิก
cm_pharmacistclub

Re: เภสัชกรปฏิบัติการมีความผิดฐานขายยาโดยไม่รับอนุญาติได้ไหม

โพสต์โดย apotheker » 16 ต.ค. 2010, 12:54

ผมน่ะเข้าใจเจตนาของพี่บรูซดี ว่าจะสื่ออะไร แต่คนอื่นเค้าจะเข้าใจหรือเปล่าอันนี้ผมก็ไม่รู้นะ :lol:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 16 ต.ค. 2010, 19:57

apotheker เขียน:พี่เกาะบอยไม่รู้เหรอว่าพี่บรูซแกเป็นไผ เมื่อก่อนนู้น ก็ไปก่งก๊งกันอยู่ออกบ่อย :lol: :lol: :lol: :lol:

รู้ตั้งนานแล้วครับ, ตั้งแต่มาตั้งกระทู้นี้แล้ว!!,
ถึงบอกไงว่าถ้าเจอกันค่อยคุยต่อ

:cool: :cool: :cool:
kohboy

โพสต์โดย humbler » 27 ต.ค. 2010, 12:56

อ่านกฎหมาย ... แล้วงง แฮะ
สรุปสั้นๆๆ ตามพี่บรูซบอก ...หมายความว่าอย่างนี้ไม๊ครับ
หากเภสัชกรจะปฏิบัติการในร้านยานั้นๆๆ จำเป็นต้องแจ้งชื่อให้สสจ.หรืออย.ทราบด้วย ...รึป่าว
อาทิเช่น เภสัชกรที่มีชื่อตามใบอนุญาตไม่อยู่ แล้วหากเภสัชกรอีกคนมาอยู่แทนแต่ไม่ได้แจ้งชื่อไว้(คนที่อยู่แทนนี่..ผิดกฏหมาย....รึป่าว)

:lol: :lol: :lol:

ผมเข้าใจผิดถูกยังไง บอกด้วยนะครับ.
ที่พิมมานี่ก็ยังงงตัวเองอยู่เลย..อ่อนเจงๆๆ
คิคิ
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย visanu » 28 ต.ค. 2010, 10:07

ข้่อความของเจ้าของกระทู้ในการเปิดประเด็น

ตามกฏหมาย พ.ร.บ. ยา2510 แยกหน้าที่กันชัดเจนผู้รับอนุญาตขายยา มีหน้าที่ขายยาและคุ้มกันถึงลูกจ้างของผู้รับอนุญาติมีสิทธิขายยาได้ เภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการมีหน้าที่ ควบคุมการขาย ไม่ใช่เป็นผู้รับอนุญาตขายยา ดังนั้นถ้าไม่ใช่เป็นตัวแทนผู้รับอนุญาตก็มีความผิดฐานนี้ได้ ต้องให้ผู้รับอนุญาตขายยาตั้งเภสัชกรผู้นั้นเป็นผู้แทนผู้รับอนุญาตขายยาด้วยจะได้คุ้มกันเภสัชกรไม่ให้ผิดในฐานขายยาโดยไม่ได้รับอนุญาต

วิเคราะห์ตามที่ผู้ตั้งกระทู้
1.ตามกฏหมาย พ.ร.บ. ยา2510 แยกหน้าที่กันชัดเจนผู้รับอนุญาตขายยา มีหน้าที่ขายยาและคุ้มกันถึงลูกจ้างของผู้รับอนุญาติมีสิทธิขายยาได้

หมวด 3
หน้าที่ของผู้รับอนุญาตเกี่ยวกับยาแผนปัจจุบัน
________
มาตรา 19* ห้ามมิให้ผู้รับอนุญาต
(1) ผลิตหรือขายยาแผนปัจจุบันนอกสถานที่ที่กำหนดไว้ในใบอนุญาตเว้นแต่เป็นการขายส่ง
(2) ผลิตหรือขายยาแผนปัจจุบันไม่ตรงตามประเภทของใบอนุญาต
(3) ขายยาแผนปัจจุบันที่เป็นยาอันตรายหรือยาควบคุมพิเศษ ให้แก่ ผู้รับใบอนุญาตตามมาตรา 15 (4)
*[มาตรา 19 แก้ไขโดยพระราชบัญญัติยา(ฉบับที่ 5) พ.ศ. 2530]

มาตรา 21* ผู้รับอนุญาตขายยาแผนปัจจุบัน ต้องมีเภสัชกรชั้นหนึ่ง หรือเภสัชกรชั้นสอง เป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการตามมาตรา 39 และมาตรา 40 ประจำอยู่ตลอดเวลาที่เปิดทำการ
*[มาตรา 21 แก้ไขโดยพระราชบัญญัติยา (ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2522]

มาตรา 21 ทวิ* ผู้รับอนุญาตขายส่งยาแผนปัจจุบันต้องมีเภสัชกรชั้นหนึ่งเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการตามมาตรา 40 ทวิ ประจำอยู่ ณ สถานที่ขายส่งยาแผนปัจจุบันหรือสถานที่เก็บยาตลอดเวลาที่เปิดทำการ
*[มาตรา 21 ทวิ เพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติยา (ฉบับที่ 5) พ.ศ. 2530]

กฎหมายให้ผู้รับอนุญาตขายยาได้ ตาม ม. 19 แต่ต้องเป็นไปตาม ม.21 ด้วย คือ มีเภสัชกรปฏิบัติการประจำตลอดเวลาที่เปิดดำเนินการ ถ้าผู้รับอนุญาตไม่ได้เป็นเภสัชกร ไม่มีมาตราไหนที่บอกว่าคุ้มกันถึงลูกจ้างของผู้รับอนุญาติมีสิทธิขายยาได้

คำว่าคุ้มกันถึงลูกจ้างของผู้รับอนุญาติมีสิทธิขายยาได้ไม่มี ในกฎหมายยา เจ้่าของกระทู้คิดเอาเอง

2.เภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการมีหน้าที่ ควบคุมการขาย ไม่ใช่เป็นผู้รับอนุญาตขายยา

คำพูดนี้ถูกครึ่งเดียว คือ เภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการมีหน้าที่ ควบคุมการขาย ถูกต้อง แต่ไม่ใช่เป็นผู้รับอนุญาตขายยา ก็ผมเป็นทั้งเภสัชกร และ ผู้รับอนุญาตด้วย ทำไมจะไม่ได้ ก็ผมเป็นทั้งเจ้าของคือผู้รับอนุญาต และ เภสัชกร

3.ดังนั้นถ้าไม่ใช่เป็นตัวแทนผู้รับอนุญาตก็มีความผิดฐานนี้ได้ ต้องให้ผู้รับอนุญาตขายยาตั้งเภสัชกรผู้นั้นเป็นผู้แทนผู้รับอนุญาตขายยาด้วยจะได้คุ้มกันเภสัชกรไม่ให้ผิดในฐานขายยาโดยไม่ได้รับอนุญาต

คำพูดนี้ หมายถึง กรณีที่เภสัชกรเป็นลูกจ้าง มีหน้าที่ปฏิบัติการ และ ไม่ได้เป็นผู้รับอนุญาต

4.ต้องให้ผู้รับอนุญาตขายยาตั้งเภสัชกรผู้นั้นเป็นผู้แทนผู้รับอนุญาตขายยาด้วยจะได้คุ้มกันเภสัชกรไม่ให้ผิดในฐานขายยาโดยไม่ได้รับอนุญาต

ก็กฎหมายเขาก็บัญญัติไว้แล้ว ตาม

มาตรา 21* ผู้รับอนุญาตขายยาแผนปัจจุบัน ต้องมีเภสัชกรชั้นหนึ่ง หรือเภสัชกรชั้นสอง เป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการตามมาตรา 39 และมาตรา 40 ประจำอยู่ตลอดเวลาที่เปิดทำการ
*[มาตรา 21 แก้ไขโดยพระราชบัญญัติยา (ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2522]
แล้วจะต้องตั้งอะไรกันอีก อ่านแคร่นี้ยังไม่เข้าใจหรือไง

สิ่งที่ผมอธิบาย ยึดตัวบทกฎหมาย ไม่ได้ตีความดังที่เจ้าของกระทู้พยายามบอกว่าผมชอบตีความ หรือ อ้างกฎหมายโดยไม่รู้กฎหมาย ซึ่งถ้าเจ้าของกระทู้อธิบายโดยยึดตัวบทกฎหมาย มาอธิบายผมก็พร้อมจะรับฟัง แต่ถ้าอ่านให้ดี จะเห็นว่ามีการบิดเบือนไปเรื่อยๆ เหมือนกับสุภาษิต ขึ้นต้นเป็นลำไม้ไผ่ แต่เหลาลงไปกลายเป็นบ้องกัญชา ผมจึงรู้สึกไม่สบายใจนักกับความเห็นแบบนี้ ก็พยายามที่จะอธิบาย แต่ก็ถูกเจ้าของกระทู้ กระทบกระเทียบเปรียบเปรย อะไรไป ผมคิดว่าวิญญูชน และผู้มีปัญญาก็คงเข้าใจได้ ที่ผมมาตอบก็เห็นว่าที่คุณ humber เข้าใจ ก็เป็นอีกประเด็นหนึ่ง ซึ่งจะอธิบายไว้ด้านล่าง และที่เจ้าของกระทู้มักอ้างคำวินิจฉัยของคณะกรรมการกฤษฎีกา เขาไม่เรียกคำวินิจฉัยของคณะกรรมการกฤษฎีกา เขาเรียกว่าความคิดเห็นของคณะกรรมการกฤษฎีกา ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าความคิดเห็น ซึ่งมีคุณ Korboy ก็มาบอกแล้วว่าความคิดเห็นของคณะกรรมการกฤษฎีกา ไม่ใช่กฎหมาย ก็พยายามท้าทาย ให้เขาไปทำความผิด ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้มีความคิดหรือเปล่า ไปบอกให้คนอื่นทำความผิด แล้วมาบอกคนอื่น
และผมลองเข้าไปหาความคิดเห็นของคณะกรรมการกฤษฎีกา ตามที่เจ้าของกระทู้อ้างตามเลขที่ให้ไว้ก็ไม่มี แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าไม่มีจริงๆ คือ อยากเห็น เมื่อคุณจะอ้างกฎหมาย ก็ต้องนำตัวบทกฎหมายมาอ้าง เพื่อให้รู้ว่าคนนี้ทำผิดตัวบทกฎหมายใด ไม่ใช่อ้างไปเรื่อยๆ พอคนอื่นชี้ตัวบทกฎหมายให้ดูก็ไปว่าคนอื่นว่าอ่านกฎหมายเที่ยวเดียว คุณรู้ได้อย่างไร ว่าผมอ่านกฎหมายเที่ยวเดียว อย่างนี้ระวังเรื่องหมิ่นประมาทด้วย และเรื่องจรรยาบรรณวิชาชีพ

หมวด 4
การปฏิบัติต่อผู้ร่วมวิชาชีพ

(1) ผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมต้องยกย่องให้เกียรติเคารพในศักดิ์ศรีซึ่งกันและกัน
visanu

ที่อยู่: 202/16 หมู่ 11 ถ.เทพารักษ์ ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540

โพสต์โดย kohboy » 28 ต.ค. 2010, 23:03

visanu เขียน:...

4.ต้องให้ผู้รับอนุญาตขายยาตั้งเภสัชกรผู้นั้นเป็นผู้แทนผู้รับอนุญาตขายยาด้วยจะได้คุ้มกันเภสัชกรไม่ให้ผิดในฐานขายยาโดยไม่ได้รับอนุญาต

ก็กฎหมายเขาก็บัญญัติไว้แล้ว ตาม

แล้วจะต้องตั้งอะไรกันอีก อ่านแคร่นี้ยังไม่เข้าใจหรือไง

...

ใช่แล้ว, เห็นด้วย, ถูกต้อง !!

( อันนี้แหละที่ผมเคยพูดว่า.."ปริยาย")
kohboy

โพสต์โดย cm_pharmacistclub » 29 ต.ค. 2010, 11:55

ตอบคุณ humbler ดีกว่าคับ
มีประกาศคณะกรรมการยาออกมาชัดเจนครับ กรณีที่เภสัชกรผู้มีชื่อเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ ไม่สามารถปฏิบัติหน้าที่ได้ไม่เกิน 60วัน ก็ให้เภสัชกรผู้อื่นเข้าทำหน้าที่แทนโดยใช้แบบฟอร์ม จภก.1 (โหลดจาก อย.ได้)
วิธีแจ้งไม่ต้องแจ้งสสจ. แจ้งทาง e-mail ทาง fax ไปที่กองควบคุมยา (อย.)โดยตรงครับ
ในจังหวัดใหญ่ๆได้ดำเนินการมีศูนย์กลาง "เภสัชกรผู้ปฏิบัติหน้าที่แทน" เพื่อให้พี่น้องเราได้มีเวลาไปเที่ยวพักผ่อนบ้าง และ มีพี่น้องเรามาปฏิบัติหน้าที่แทน ถูกกฏหมายทุกประการ
:lol:
NEVER BOWS MY HEAD TO THE ELITE RULERS

โพสต์โดย cm_pharmacistclub » 29 ต.ค. 2010, 15:21

เรียน อคันตุกะผู้ทรงภูมิปัญญา
ประมวลกฏหมายอาญาที่เกี่ยวข้องมีใจความสำคัญว่า
:eek: บุคคลจะต้องรับผิดในทางอาญาก็ต่อเมื่่อได้กระทำโดยเจตนา การกระทำำโดยรู้สำนึกในการที่กระทำ และ ผู้กระทำประสงค์ต่อผล หรือ ย่อมเล็งเห็นผลของการกระทำนั้น ถ้าผู้กระทำมิได้รู้ข้อเท็จจริงอันเป็นองค์ประกอบต่อความผิด จะถือว่าผู้การะทำประสงค์ต่อผล หรือย่อมเล็งเห็นผลของการกระทำนั้นไม่ได้ :arrow: มาจาก ป.อ.มาตรา2 และมาตรา 59 ที่เรียกว่า หัวใจของกฏหมายอาญา
:arrow: :arrow: บรรยายโดย อ.เกียรติขจร วัฒนสวัสดิ์ คำบรรยาย เนติ
:lol: ความผิดฐานหมิ่นประมาท เป็นความผิดที่ต้องการเจตนา ต้องเป็นการกระทำ ที่ ไม่เป็นการใส่ความ ผู้อื่นต่อบุคคลที่สามครับ และต้องทำให้ผู้นั้น เสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น ถูกเกลียดชัง สามประการนี้เท่านั้นครับ
1 คำว่า คุ้มกันถึงลูกจ้าง บัญญัติไว้ใน พ.ร.บ.ยา พ.ศ. 2510 มาตรา 16ไงครับ ในเรื่องของใบอนุญาตครับ อ่านอีกรอบนะครับ
2 คุณเห็น ถูต้องงงงนะคร้าบบบบบบ ขอปรบมือให้ เพราะนี่คือชื่อขิงกระทู้ที่ผมตั้งนั่นเอง
3 ข้อนี้คุณก็ถูกอีก แต่ยังมีประเด็นที่ต้องขยายออกไปอีกว่า เภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ กรณี 3 ชั่วโมง ได้รับค่าตอบแทน ค่าตอบแทนนั้นถือเป็น ค่าจ้าง หรือไม่?? ซึ่งเราจะมาเจอกันในกระทู้หน้าอีกครั้งครับถ้าคุณ ติดตามอ่าน
4 กรณีมาตรา 21 ตามพรบ. ยา 2510 ไว้ใช้ตอนขออนุญาติเปิดร้านขายยาครั้งแรก เพราะอยู่ในหมวด 3 หน้าที่ของผู้รับอนุญาตเกี่ยวกับยาแผนปัจจุบัน คำว่า ต้องจัดให้มี "ผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ" ต้องจัดให้มีคือผู้รับอนุญาติขายยา ไปหาตัวเภสัชกรมา กรณี ขย 1 ไปหาตัว พยาบาลมา กรณี ขย 2 ไปหาตัวผู้บำบัดโรคสัตว์มา กรณี ขายยาสัตว์ ล้วนใช้คำว่าจัดให้มีเหมือนกัน และอยู่ในหมวดที่3 และใช้ในกรณีขอเปิดร้านครั้งแรก ในบทกำหนดโทษยังกำหนดไว้ว่า กรณีผู้ปฏิบัติการ ไม่มี ไม่อยู่ หรือ เลิกคุมร้าน ก็ให้โอกาส ผู้รับอนุญาติไปจัดให้มี ถ้ายังหาไม่ได้ก็ถูกปรับวันละ 500 จนกว่าจะหาตัวได้ แสดงให้เห็นว่าในหมวดนี้ทั้งหมวด มันเกี่ยวกับการขอเปิดและการขอต่อใบอนุญาติประจำปีเท่านั้นไม่ใช่หน้าที่ของเภสัชกร ซึ่งอยู่อีกหมวดหนึ่ง
:mrgreen: คำเตือน
การอ่านกฏหมายสลับหมวดหมู่อาจสับสนได้

โพสต์โดย humbler » 30 ต.ค. 2010, 10:35

รู้สึก.. สมองอันเหมือนลูกโป่งของผม.. เริ่มมีความรู้ขึ้นบ้าง
ขอบคุณนะคร๊าบ สำหรับท่านผู้รู้ทุกท่าน..
คิคิ.. :razz:
humbler

โพสต์โดย cm_pharmacistclub » 31 ต.ค. 2010, 10:01

หาเจอไหมครับคุณฮัมฯ แบบ จภก.1 ถ้าไม่มีจะเมล์ให้ ข้อสำคัญ เภสัชที่ปฎิบัติหน้าที่แทนต้องไม่ได้ควบคุมร้านอื่นในช่วงเวลาเดียวกัน และ ไม่ใช่เภสัชรับราชการที่รับเงินไม่ทำเวชส่วนตัว คงได้แต่เภสัชกรอิสระ เภสัชกรรพ.เอกชนที่ไม่ทำร้าน ค่าตอบแทนก็ตกลงกันเองหรือมีค่ากลางตามจังหวัดนั้นๆ สมาคมร้านขายยา ชมรมร้านขายยาต่างๆ ดำเนินการตามระเบียบคณะกรรมการยานี้มานานแล้วครับ

โพสต์โดย humbler » 01 พ.ย. 2010, 12:16

ขอบคุณคร๊าบ...พี่บรู๊ซ
แต่ตอนนี้ยังคงไม่ต้องใช้คับ..ขนของหนีน้ำท่วมก่อน..
สวรรค์ลงโทษไรผมเนี่ย...
คิคิ :biggrin:
humbler

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน