New Document

แม่นจริงครับ!!!

แม่นจริงครับ!!!

โพสต์โดย DrugCenter » 02 ก.ย. 2008, 12:38

เตือนภัย...(ด่วน)

เนื่องจากสถานการณ์บ้านเมืองในขณะนี้กำลังอยู่ในช่วงวิกฤตและอันตรายอย่างยิ่ง ผมอยากจะขอวิงวอนให้ทุกฝ่ายใช้สติ...โปรดอย่าใช้กำลัง...โปรดอย่าได้ยั่วยุ , โปรดอย่าทำให้เกิดรายการ ?คนชนคน? เกิดขึ้นเลย มันน่ากลัวมากผมไม่รู้ว่าผมจะขอร้องกับฝ่ายไหนและกับใคร แต่อยากจะขอร้องให้ทุกคนได้คิดด้วยว่าเราทุกคนก็คือ ?คนไทย? ด้วยกันทั้งนั้น หากผู้ที่เป็นผู้นำกลุ่มประชาชนไม่สนับสนุนหรือส่งเสริมยั่วยุให้คนของกลุ่มตนเอง ?ลุย? กับใคร ผมขอกราบขอบคุณทุกๆท่าน...ผมไม่อยากเห็นการ ?นองเลือด? ผมอยากให้ทุกอย่างอยู่ในขบวนการยุติธรรม ใครถูกใครผิดไปต่อสู้กันที่ศาลจะเหมาะสมที่สุด ผมขอร้องผมไม่อยากเห็นรถพยาบาลวิ่งเปิดหวอ!! ผมไม่อยากเห็นรถดับเพลิงวิ่งพล่าน!! ไม่อยากฟังการร้องขอบริจาคเลือดด่วน!!! ผมอยากจะให้ทุกอย่างที่ผมได้เขียนไปแล้วนี้ ?ผิดหมด? และไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยและผมยินดีรับฟังคำด่าจากทุกๆท่านด้วยความภาคภูมิใจเป็นอย่างยิ่งที่ผม ?ผิดหมด? ทุกข้อและจะไม่มีการแก้ตัวใดๆทั้งสิ้น ทุกอย่างมันจะเกิดหรือไม่เกิดขึ้นอยู่กับคนเพียงคนเดียวเท่านั้นที่สามารถต่อสายหรือสั่งการได้ ถ้าเห็นแก่ชาติบ้านเมืองจริงๆ การชนะบนซากปรักหักพังหรือการชนะบน...? มันคงไม่น่าภูมิใจ...การยอมแพ้ในบางครั้งก็เป็นวีรบุรุษได้เช่นกัน มิจฉาทิฐิย่อมขาดด้วยสติเพราะเอาแต่อารมณ์ของตนเป็นใหญ่ ซึ่งจะแตกต่างกับสัมมาทิฐิที่ต้องมีเหตุมีผลและที่สำคัญคือต้องมี ?สติ? ในการไตร่ตรอง การยอมแพ้ในวันนี้เพื่อเป็นผู้ชนะในวันหน้า...ดีกว่าที่จะเอาชนะในวันนี้แล้วจะเป็นผู้แพ้ตลอดกาล คตินี้ผมขอให้ทุกคนนำไปใช้และนำไปคิดก่อนทำ หากประชาชนคนไทยทุกคนรักและเทิดทูน ?พ่อหลวง? ของเราจริงควรจะทำให้พระองค์ท่านทรงสบายพระทัย (หากผมใช้คำผิดผมต้องขอโทษด้วยนะครับ) นับจากวันนี้เป็นต้นไปภายใน 5 วันนับว่าเป็น ?วันอันตราย? อย่างยิ่ง ผมคิดอยู่นานว่าจะเขียนบทความนี้ลงเว็บดีหรือไม่ เพราะมันเป็นดาบสองคมแต่ผมเป็นห่วงประชาชนที่มีทั้งเด็ก,ผู้หญิง,คนแก่ และไม่มีอาวุธที่จะไปสู้กับใครนอกจาก ?สติและปัญญา? เท่านั้นที่เป็นอาวุธที่แหลมคมบวกกับความอดทนที่ประวัติศาสตร์ทั่วโลกจะต้องจารึกไว้ว่า คนไทยกลุ่มใหญ่ส่วนหนึ่งของประเทศไทยมีความอดทนและมี ?ใจ? เป็นอาวุธสู้กับอำนาจรัฐ ผมคิดว่าหากไม่มีคนชั่วหรือคนเลวในบ้านเมืองนี้ทุกคนทุกภาคของประเทศก็จะมีความสุขสงบโดยทั่วหน้ากัน และหากจะให้เลือกข้างเลือกฝ่ายผมจะขอเลือกอยู่กับ...ฝ่ายที่รัก ?พ่อหลวง? ด้วยความบริสุทธิ์ใจครับท่านผู้นำ

ด้วยความเคารพ
หมอนิด (กิจจา ทวีกุลกิจ)
1 กันยายน 2551
ที่มา:http://www.mornid.com/

-------------------------------------

ทางออกประเทศไทย?

จากบทความ?พลังมหาชน?มาถึง?.เตือนภัย?วันนี้ผมจึงรีบมาเขียนบทความ ?ทางออกประเทศไทย? ด้วยความหวังว่า ทางออกที่ดียังมีอยู่ เพียงแต่ว่าองค์กร สำคัญต่าง ๆ ของประเทศจะเร่งมือช่วยชาติและประชาชนได้ทันหรือไม่ ในชั่วโมงนี้ประเทศไทยเปรียบเสมือนต้องการนักวิ่ง 4 x 100 ม. มาช่วยชาติบ้านเมืองในยามหน้าสิ่วหน้าขวานเช่นนี้ เพื่อลดระดับความร้อนแรงของเหตุการณ์บ้านเมืองลงได้ทีเดียวสองทาง?ส่วนที่หนึ่งคือ ก.ก.ต. ที่พิจารณาเรื่องยุบพรรคหรือไม่ยุบต้องเร่งมือทำงาน (คิดว่ากว่าบทความนี้จะลงก็คงจะทราบผลแล้ว) สอง?เมื่อส่งถึงมือ? ?อัยการ? แล้วเรียนด้วยความเคารพครับ? ?ท่านอัยการ?... คิดว่าท่านคงจะรีบส่งเรื่องสู่ศาลทันทีเพราะข้อมูลต่าง ๆ ทาง ก.ก.ต. คงจะสรุปเรียบร้อยแล้วคงไม่ต้องตรวจทานนานวัน? สาม? เมื่อถึงมือ? ? ศาลสถิตยุติธรรม? ? ผมเรียกไม่ถูกว่าศาลรัฐธรรมนูญ หรือศาลปกครอง (ผมขออภัยด้วยครับ) ผมหวังว่า ?ศาล? ท่านคงจะต้องรีบ ?ตัดสิน? ว่ายุบหรือไม่ยุบพรรค? สี่? หากศาลได้ตัดสินแล้วทุกฝ่ายต้องยอมรับทันทีโดยไม่มีข้อแม้ ทุกฝ่ายต้องยุติทันที?เหตุการณ์รุนแรงจะต้องไม่เกิดเพราะอารมณ์โกรธแค้น(ทุกฝ่าย) ผลพวงที่ดีจะตามมาคือ?ทหารก็ไม่ต้องออกมา?ประชาชนต่างคนต่างกลับบ้าน เหตุนองเลือดคงจะไม่มี แต่ไม่ทราบว่า ที่ผมเขียนมานี้จะทันการณ์หรือไม่?และผมก็ไม่ทราบว่าผลการตัดสินจะออกมาอย่างไร? ผมคิดว่าหากองค์กรต่าง ๆร่วมมือช่วยกันช่วยชาติและประชาชนจะมีผลบุญอย่างยิ่ง เวลานี้ไม่ใช่เวลาที่จะมาดึงเกมส์เพื่อใครแล้ว?แต่เพื่อบ้านเมืองและประชาชนโดยตรง?ผมขอเถอะเวลานี้ไม่ใช่เวลามาชมหรือมาด่าผม?เพราะเหตุการณ์มันซีเรียสจริง ๆ ผมไม่เคยเขียนบทความวันเดียว 2 บทความ ลงด่วนเช่นครั้งนี้ ผมจะไม่ขอยืดยาว ขอสรุปเพียงสั้น ๆ ว่า หากไม่มี 4x100 ภายใน 3-4 วันนี้ ?รุนแรง? คงต้องเกิดยิ่งนานวันยิ่งรุนแรง และพลังมวลชนจะเป็นฝ่ายชนะ ทหารจะอยู่ข้างประชาชนที่จงรักภักดีต่อ ?พ่อหลวง? ของพวกเราทุกคน?ไม่ได้อยู่กับฝ่ายรัฐบาลเพราะทหารเป็นของประชาชนผู้บริสุทธิ์ แต่ถึงอย่างไรก็ตามผมก็ขอให้?ตำรวจอย่าได้ทำร้ายประชาชนเลย?ถึงแม้ว่าทหารจะออกมายุติเหตุรุนแรงก็ตามผมก็กราบขอความกรุณา?โปรดอย่าใช้ความรุนแรงกับประชาชนเลยครับไม่ว่าประชาชนจะอยู่ฝ่ายไหนก็ตามทุกคนก็เป็น ?คนไทย? ด้วยกันทั้งนั้น ถึงแม้ว่าจะมีความคิดเห็นแตกต่างกันก็ตาม ผมกราบขอร้องครับ?ผมมั่นใจครับว่าถึงอย่างไร ?พันธมิตร? ก็ชนะแน่นอนโปรดอย่าฝืนดวงเลยครับ การ ?ดื้อด้าน? เพียงคนเดียว จะนำพาไปซึ่งเหตุการณ์ ?เลือดนองแผ่นดิน? นะครับ

ป.ล. ท่านที่เพิ่งเข้ามาอ่านโปรดเข้าไปอ่านข่าวสารหมอนิดย้อนหลัง ช่วงนี้ผมหยุดรับแขกชั่วคราวเพื่อมาเขียนบทความ?ด่วน? ต่าง ๆ

ด้วยความเคารพ
1 ก.ย. 2551
ที่มา:http://www.mornid.com/
ภาพประจำตัวสมาชิก
DrugCenter

Re: แม่นจริงครับ!!!

โพสต์โดย DrugCenter » 04 ก.ย. 2008, 15:42

ขอให้ทุกคนเติมน้ำมันรถให้เต็ม และซื้อเสบียงอาหารเก็บไว้ด้วย ด่วน!!!

หมอนิด (กิจจา ทวีกุล)
4 ก.ย. 2551
DrugCenter

Re: แม่นจริงครับ!!!

โพสต์โดย DrugCenter » 08 ก.ย. 2008, 13:01

มาตามกฎหมาย ไม่นานกฎหมายก็ตามมาเอาออก ตามกฎหมายได้เช่นกัน

5 กันยายน 2551

-------------------------
"คดีเสร็จสิ้นการไต่สวนพยานทั้งสองฝ่ายแล้ว ศาลฯจึงนัดฟังคำวินิจฉัย 9 กันยายน เวลา 14.00 น."

นายชัช ชลวร
ประธานศาลรัฐธรรมนูญ
8 กันยายน 2551
DrugCenter

ย้อนกลับไปยัง เหตุบ้าน การณ์เมือง