New Document

ขอความช่วยเหลือค่ะ ยารักษาข้ออักเสบ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ขอความช่วยเหลือค่ะ ยารักษาข้ออักเสบ

โพสต์โดย วรดา » 20 ก.ค. 2013, 16:39

สวัสดีค่ะ
ขออนุญาตสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับตัวยาหน่อยนะคะ

ผู้ป่วยมีปัญหาปวดกระดูกข้อสะโพกค่ะ ไปพบคุณหมอ ได้ถูกวินิจฉัยว่าข้ออักเสบ

ได้รับยามารับประทานสองตัว ได้แก่ Orkelax (Paracetamol500mg + Orphenadrine35mg), Diclofenac

ตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน 2555 หาหมอทุกเดือน หลังๆได้รับแคลเซียมเสริมมารับประทานด้วย

แต่ยังคงรับประทานยาสองตัวดังกล่าวข้างต้นมาเสมอ จวบจนปัจจุบันเป็นระยะเวลา 9 เดือนแล้ว

ซึ่งการที่รับประทาน NSAIDs และ Paracetamol นานๆ เช่นนี้ จะส่งผลเสียร้ายแรงในภายภาคหน้าหรือไม่ อย่างไรบ้างคะ

(ขณะนี้ ไม่มีปัญหา Bleeding ใน GI tract นะคะ)

กังวลมากค่ะตอนนี้ ขอขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ
วรดา

Re: ขอความช่วยเหลือค่ะ ยารักษาข้ออักเสบ

โพสต์โดย วรดา » 10 ส.ค. 2013, 16:46

คือ คุณหมอไม่ได้มีการตรวจการทำงานของตับ และ ไม่ได้มีการติดตามอาการเลือดออกใดๆเลยค่ะ แต่ยังคงสั่งจ่ายยาอยู่เช่นเดิม

ควรจะทำเช่นไรดีคะ (กังวลมากค่ะตอนนี้)

ขอบคุณค่ะ
วรดา

Re: ขอความช่วยเหลือค่ะ ยารักษาข้ออักเสบ

โพสต์โดย Miller103 » 17 ส.ค. 2013, 16:46

ผู้ป่วยมีปัญหาปวดกระดูกข้อสะโพกค่ะ ไปพบคุณหมอ ได้ถูกวินิจฉัยว่าข้ออักเสบ
Miller103

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า