New Document

กินยาคุมหมดแผงแล้ว แต่ เมนยังไม่มา

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

กินยาคุมหมดแผงแล้ว แต่ เมนยังไม่มา

โพสต์โดย sasinapha » 23 มิ.ย. 2013, 09:17

เพิ่งจะกินยาคุมเป็นครั้งแรก กิน Yasmin แบบ 21 เม็ด ซึ่งกินหมดแผงแล้ว ผ่านไปแล้ว 4 วันเมนยังไม่มา ไม่เคยลืมกิน กินตรงเวลาทุกวัน แต่มีเพศสัมพันธ์กับแฟนหลังจากกินยาได้ 7 วัน แฟนไม่ได้ใสถุงยาง แต่ไม่ได้หลั่งข้างใน หลังจากนั้นก้อมีอะไรกันมาตลอด ส่วนมากแฟนจะไม่ได้ใส่ถุง แต่ไม่เคยหลั่งข้างในเลย อยากทราบว่า จะมีโอกาสท้องมั้ย แล้วถ้าเมนยังไม่มาสามารถกินยาคุมแผงที่ 2 ต่อเลยได้มั้ย

ขอบคุณล่วงหน้าคะ
sasinapha

Re: กินยาคุมหมดแผงแล้ว แต่ เมนยังไม่มา

โพสต์โดย DKNY » 24 มิ.ย. 2013, 03:29

ลองหยุดให้ครบ 7 วันก่อนครับ เมนส์อาจจะมาช่วงนั้น
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: กินยาคุมหมดแผงแล้ว แต่ เมนยังไม่มา

โพสต์โดย dizzy » 02 ก.ค. 2013, 15:37

แต่ถ้าครบ 7 วันแล้วประจำเดือนยังไม่มา เราสามารถเริ่มกินยาแผงใหม่ได้เลยไหมค่ะ พอดีกินยาคุมปรับประจำเดือนค่ะ เริ่มกินครั้งแรกวันที่ 3 ของการมีประจำเดือน และเภสัชแนะนำว่าพอยาหมดแผงให้หยุดไป 7 วัน ในช่วงที่ 7 วันนี้ประจำเดือนจะมา แต่ตอนนี้ใกล้ครบแล้วค่ะ ประจำเดือนยังไม่มา ช่วง14 วันแรกมีอะไรกับแฟนแต่ไม่เคยหลั่งในตามที่เภสัชแนะนำ แต่หลังจากนั้นก็มีหลั่งในบางไม่บ่อยค่ะ รบกวนขอคำแนะนำค่ะ ขอบคุณค่ะ
dizzy

โพสต์โดย DKNY » 03 ก.ค. 2013, 14:57

ให้ตรวจการตั้งครรภ์ก่อนครับ
การไม่ปล่อยข้างในไม่ได้หมายความว่าจะไม่ท้องนะ เพราะระหว่างที่มีเพศสัมพันธ์ อวัยวะเพศของฝ่ายชายอาจมีน้ำอสุจิไหลออกมาได้เช่นกัน
ซึ่งก็สามารถก่อให้เกิดการตั้งครรภ์ได้ ดังนั้นต้องระวังครับ วิธียังค่อนข้างเสี่ยง
ถ้าไม่ท้อง ให้เริ่มยาคุมแผงใหม่ต่อได้เลย อาจสอบถามเภสัชกรเพิ่มเติม หากประจำเดือนยังไม่มา อาจลองปรับเปลี่ยนชนิดของยาคุมก็ได้ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
DKNY

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า