New Document

เด็ก 1 ขวบ ดูดนิ้วมือจนเป็นหนอง ใช้ยาอะไรดีคะ ใช้ยาม่วงได้ไห

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

เด็ก 1 ขวบ ดูดนิ้วมือจนเป็นหนอง ใช้ยาอะไรดีคะ ใช้ยาม่วงได้ไห

โพสต์โดย vaeang » 26 พ.ค. 2013, 22:16

เด็ก 1 ขวบ ดูดนิ้วหัวแม่มือเป็นประจำ จนเป็นแผลเกิดหนอง คุณพ่ออยากได้ยาทา แต่น้องดูดนิ้วตลอดจึงเลี่ยงจ่ายยาทาเพราะกลัวน้องได้รับยาทากินเข้าไปด้วย จึงแนะนำเป็นยา Antibiotic แบบน้ำกิน แต่คุณพ่อไม่อยากให้กินอีก เพราะน้องชอบบ้วนยาทิ้ง สุดท้ายคุณพ่อตัดสินใจซื้อยาม่วงไปทาให้น้อง ไม่ทราบว่ากรณีแบบนี้ควรจ่ายยาใดดีคะ และการได้รับยาม่วงไปจะช่วยรักษาอาการนี้ได้หรือไม่คะ รบกวนใครมีประสบการณ์แชร์เป็นความรู้ให้หน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
vaeang

Re: เด็ก 1 ขวบ ดูดนิ้วมือจนเป็นหนอง ใช้ยาอะไรดีคะ ใช้ยาม่วงไ

โพสต์โดย Prince » 30 พ.ค. 2013, 18:47

ตามหนังสือ ตำราการตรวจรักษาโรคทั่วไป 2 ของนายแพทย์สุรเกียรติ อาชานานุภาพ เรื่องแผลผุผอง เราสามารถใช้ น้ำด่างทับทิมชะล้างแผลเอาสะเก็ดหนองออก และ ทาแผลด้วย เจลเชียล ไวโอเลต ได้ครับ
Prince

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า