New Document

[ปรึกษา]ผป.ตามองเห็นไม่ชัดตอนกลางคืน

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

[ปรึกษา]ผป.ตามองเห็นไม่ชัดตอนกลางคืน

โพสต์โดย KENKSD » 14 มี.ค. 2013, 16:51

ผป.หญิงคู่ อายุประมาณ35ปี มาปรึกษาเรื่องตามัวตอนกลางคืน ลัีกษณะเป็นการมองไปที่แสงเช่นหลอดไฟมีการมัวเหมือนเป็นหมอก ทำให้ขับรถยนต์ตอนกลางคืนไม่ได้ ไม่มีโรคประจำตัว เคยไปพบจักษุแพทย์ ได้รับการตรวจสายตามา ไม่สั้น/ยาว หรือ เอียง ครับ
ใครพอช่วยผมได้บ้าง ผมคิดไม่ออก ว่าน้องเขา้เป็นอะไร (สงสัยต้อกระจก กับวุ้นนัยตาเปลี่ยน แต่หมอเคยตรวจ -ซึ่งผมไม่รู้ว่าตรวจเรื่องนี้ด้วยหรือเปล่า)
ขอบคุณมาก
KENKSD

Re: [ปรึกษา]ผป.ตามองเห็นไม่ชัดตอนกลางคืน

โพสต์โดย Prince » 01 เม.ย. 2013, 15:08

ตามองไม่เห็นกลางคืน เกิดจากขาดวิตามินเอหรือเปล่าครับ ส่วนตัวเคยเจอเคสมองไม่เห็นจากเส้นเลือด เห็นลูกค้าบอกมาแล้วให้เราหายาให้ เราไม่รู้จะให้อะไรเลยให้ sermion ไป คืออ่านตามใบเอกสารยา 555
Prince

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า