New Document

สอบถามการกินยาค่ะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

สอบถามการกินยาค่ะ

โพสต์โดย meesukna » 16 ม.ค. 2013, 15:18

สอบถามยาคุมกำเนิดค่ะ คลอดลูกได้เกือบสองเดือนแล้วค่ะ ยังไม่มีประจำเดือน ให้นมลูกอยู่จะทานตัวไหนได้บ้างค่ะที่ช่วยเรื่องสิว เพราะเมื่อก่อนทานแบบฮอโมนรวมควบคุมสิวได้ (ยี่ห้อ พรีม กล่องสีชมพูค่ะ)แต่ช่วงปล่อยมีลูกที่ไม่ได้ทานยาสิวฮอโมน สิวอักเสบขึ้นเยอะค่ะ พอตั้งครรภ์ยิ่งขึ้นเยอะมากเลย ตอนนี้ลดลงมาบ้างแล้วแต่ก็ขึ้นเรื่อยๆค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยน่ะค่ะ
meesukna

Re: สอบถามการกินยาค่ะ

โพสต์โดย ratwis » 02 มี.ค. 2013, 15:48

meesukna เขียน:สอบถามยาคุมกำเนิดค่ะ คลอดลูกได้เกือบสองเดือนแล้วค่ะ ยังไม่มีประจำเดือน ให้นมลูกอยู่จะทานตัวไหนได้บ้างค่ะที่ช่วยเรื่องสิว เพราะเมื่อก่อนทานแบบฮอโมนรวมควบคุมสิวได้ (ยี่ห้อ พรีม กล่องสีชมพูค่ะ)แต่ช่วงปล่อยมีลูกที่ไม่ได้ทานยาสิวฮอโมน สิวอักเสบขึ้นเยอะค่ะ พอตั้งครรภ์ยิ่งขึ้นเยอะมากเลย ตอนนี้ลดลงมาบ้างแล้วแต่ก็ขึ้นเรื่อยๆค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยน่ะค่ะ

ยาคุมกำเนิดที่ปลอดภัยในหญิงให้นมบุตร คือยากลุ่มที่เป็น Hormone Progesterone เดี่ยวๆ เช่น
Exluton หรือ Cerrazet หรือไม่ก็ใช้เป็นยาคุมแบบฉีด ซึ่งยาเหล่านี้คงไม่ได้ช่วยเรื่องการลดการเกิดสิวแต่เน้นว่าปลอดภัยในหญิงให้นมลูก เพราะถ้าทานสูตรที่มี Hormone Estrogen รวมอยู่ด้วยจะทำให้เด็กที่กินนมแม่มีโอกาสเกิดภาวะเป็นหนุ่มสาวก่อนวัย / ภาวะ Precocious puberty ค่ะ
ratwis

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า