New Document

เรื่องยาคุมกำเนิดค่ะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

เรื่องยาคุมกำเนิดค่ะ

โพสต์โดย IAMPINK » 13 ธ.ค. 2012, 19:07

คำถามแรก...พอดีว่าดิฉันไปหาหมอหน้ามาแล้วเป็นสิวเยอะ คุณหมอเลยให้ทานยาแอคโนติน ถ้าดิฉันทานยาสิวพร้อมกับยาคุมจะเป็นอะไรมั้ยคะ

คำถามที่สอง...พอดีว่าดิฉันไม่ได้เจอแฟนมาประมาณปีนิดๆ (แฟนอยู่เมืองนอก) แล้วเค้าจะมาเยี่ยมดิฉันเร็วๆนี้ ดิฉันไม่ได้ทานยาคุมเตรียมไว้ตั้งแต่เดือนที่แล้ว แต่เพิ่งมาทานเดือนนี้ (เดือนธันวา) ทานไปได้ 11 เม็ด ตอนทานเม็ดแรกทานพร้อมกับประจำเดือนมา นี่ก็ผ่านมา 11 วันแล้ว ยังมีเลือดกะปิดกะปอยอยู่เลย อยากทราบว่าจะมีเลือดออกกะปิดกะปอยแบบนี้ตลอดทั้งแผงมั้ยคะ เห็นหลายๆคนในเน็ตบอกว่าเป็นเพราะฮอร์โมน ethinyl estradiol น้อยกว่าฮอร์โมนในร่างกาย ดิฉันทาน yasmin อยู่ค่ะ แล้วถ้าดิฉันเปลี่ยนมาทานยี่ห้อที่มี ethinyl estradiol มากขึ้นกลางแผงที่ทานอยู่เลือดที่ไหลอยู่จะมีสิทธิ์หยุดไปเลยมั้ยคะ ...พอดีว่าแฟนมาหาดิฉันแค่สองอาทิตย์นิดๆเอง วันเสาร์นี้ก็จามาแล้ววว แต่เลือดยังไม่หยุดเลย (เป็นสีน้ำตาลเข้มๆ แต่ยังมีเรื่อยๆอยู่เลย) แล้วก็คิดถึงกันจะแย่ เลยไม่อยากมีปัญหาเรื่องเลือดออกกะปิดกะปอยแบบนี้มาให้กวนใจ

ป.ล. ไม่ต้องห่วงค่ะ เพื่อความปลอดภัยดิฉันเตรียมถุงยางไว้แล้ว :wink:

ขอบคุณค่ะ
IAMPINK

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า