New Document

ประจำเดืิอนมาก่อนวัน และมาเกินกว่า 7 วัน หลังจากลืมกินยาคุม

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ประจำเดืิอนมาก่อนวัน และมาเกินกว่า 7 วัน หลังจากลืมกินยาคุม

โพสต์โดย Sriphonla » 26 พ.ย. 2012, 14:32

ปกติเป็นคนที่เป็นประจำเดินตรงเวลามาก คือรอบละประมาณ 24 – 26 วัน
ทั้งก่อนกินยาคุม และปัจจุบันที่กินยาคุมอยู่ (ตอนนี้กินยาคุม 21 เม็ดอยู่ค่ะ)
แต่พอมาเดือนนี้ เริ่มกินยาคุมคือวันที่ 4/11/2012 กินมาปกติจนถึงวันที่ 16 – 17/11/2012 ลืมกินทั้ง 2 วันค่ะ
นึกขึ้นได้ในวันที่ 18 เลยกิน 2 เม็ดพร้อมกัน และวันที่ 19 ก็กินอีก 2 เม็ดพร้อมกัน เพื่อให้เข้ารอบปกติ
แต่ผลปรากฏว่าประจำเดือนมาในวันที่ 19 ค่ะ ทั้งที่พึ่งกินยามาได้แค่ 15 วันเอง
ดิฉันก็ตกใจพอถามคนรู้จักเขาบอกว่าอาจเกิดจากการลืมกันยา 2 วันนั้น ก็เลยเบาใจขึ้นมานิดนึง
โดยในขณะที่เป็นประจำเดือนมาปกติใน 2 วันแรก (19-20/11/2012) และปวดท้องน้อยมาก
จนมาถึงวันนี้ 26/11/2012 ประจำเดือนก็ยังไม่หยุดไหลค่ะ แต่มาน้อย กระปิดกระปอย (ไม่ถึงกับน้อยมาก)
แต่ยังปวดท้องน้อยมากเหมือนเดิม ไม่หาย
จึงรบกวนสอบถามว่า อาการที่ดิฉันเป็นอยู่ถือว่าผิดปกติหรือไม่
เกิดจากการลืมกินยาคุมหรือเปล่าคะ และดิฉันก็ยังกินยาคุมตามปกจนหมดแผง
วิธีการนี้ถูกต้องหรือเปล่าคะ รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
Sriphonla

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า