New Document

พ่อเป็นเบาหวานและผิวก็แห้ง ควรใช้ครีมอะไรดีครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

พ่อเป็นเบาหวานและผิวก็แห้ง ควรใช้ครีมอะไรดีครับ

โพสต์โดย starpic » 17 ต.ค. 2012, 21:40

มีใครพอจะแนะนำสักยี่ห้อได้ไหมครับ ที่ใช้กันเยอะ แบบเพิ่มความชุ่มชื่นให้กับผิว

ขอบพระคุณมากๆนะครับ
starpic

Re: พ่อเป็นเบาหวานและผิวก็แห้ง ควรใช้ครีมอะไรดีครับ

โพสต์โดย kubu » 27 ต.ค. 2012, 19:01

ควรเป็น ครีมจะเพิ่มความชุ่มชื่นให้กับผิวหนังได้มาก ยาครีมที่เพิ่มความชุ่มชื้น และไม่มีตัวยาเปฝ้นส่วนผสมจะเป็น ครีมที่ใช้ผสมสำหรับใช้ทำยาอันนี้จะเป็นเนื้อครีมแท้ๆที่เรียกว่า cream base แต่ถ้าคุณพ่อไม่เป็นคนที่ผิวแพ้ง่ายอาจจะใช้ครีมที่มีส่วนผสมของสารที่อุ้มน้ำมากขึ้น เช่น urea cream แต่ถ้าผิวแห้งแตกและเป็นแผลด้วยต้องรีบปรึกษาแพทย์เพื่อทำการรักษาแผลอย่างไกล้ชิด เพื่อลดอาการติดเชื้อจากแผลได้
kubu

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า