New Document

ยา Provera ทานตอนมีประจำเดือน??

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ยา Provera ทานตอนมีประจำเดือน??

โพสต์โดย nongfah » 21 ก.ย. 2012, 14:21

คุณหมอคะ คือหนูอายุ 19 แล้วประจำเดือนมักเลื่อนไม่ตรงอยู่บ่อยๆ แต่ครั้งล่าสุดนี้ เป็นประจำดือนวันแรกครั้งสุดท้ายวันที่ 30 กรกฎาคม พอ 30สิหาคม(ควรจะมา)แต่ยังไม่มา จนวันจันทร์ที่ 17 กันยา มีเลือดอกกมานิดเดียว แค่ติดกางเกงใน เป็นอย่างนี มา 4วัน ( คือปกติหนูเป็นคนที่ประจำเดือนมาเยอะค่ะ เปลี่ยนวันละ2-3แผ่น ) จนวันที่ 20 กันยา หนูไปหาหมอ หมอให้ยา T Provera 5 mg มาทานค่ะ ทานวันละ2เม็ด เช้าเย็น และก็ยาคุม1แผงเมื่อมีประจำเดือนวันแรก หนูอยากทราบว่าถ้าหนูทานยาProvera ตอนที่หนูยังมีเลือดออกมาจากช่องคลอดอยู่ได้หรือเปล่าคะ ??? คือเลือดมันน้อยจนไม่รู้เรียกว่าประจำเดือนหรือเปล่า แล้วหนูก็จำไม่ได้ว่าได้บอกคุณหมอหรือเปล่าว่าตอนนี้ มีเลือดอยู่ แต่จำได้ว่าบอกหมอว่า เลือดออกกะปริบกะปรอย หนูเลยอยากถามเรื่องยา provera ทานตอนมีเลือดออกได้มั้ย??? วันนี้วันที่ 21 กันยา หนูทานตอนเช้าแล้ว1เม็ด เลือยังออกอยู่เล็กน้อยเหมือนเดิม รบกวนคุณหมอช่วยตอบหน่อยนะคะ หนูไม่รู้ควรทานดีมั้ย ขอบคุณค่ะ
nongfah

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า