New Document

ขอสอบถามลืมทานยาคุมเม็ดแรก เครียดมากครับ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ขอสอบถามลืมทานยาคุมเม็ดแรก เครียดมากครับ

โพสต์โดย monot » 10 ก.ย. 2012, 15:47

สวัสดีครับ
แฟนผมทานยาคุมต่อเนื่องมาเกือบปีแล้วครับ
ปกติแล้วจะต้องทานยาเม็ดแรกของแผงใหม่หลังจากเริ่มมีประจำเดือน8วันใช่ไหมครับ?

แฟนผมลืมทานยาเม็ดแรกของแผงใหม่ คือที่จริงจะต้องทานเม็ดแรกวันพฤหัสแต่ลืมครับ แล้ววันศุกร์เราก็มีเพศสัมพันธ์กันด้วยครับ แล้วจึงนึกขึ้นได้ว่าลืมทานยาหลังจากมีเพศสัมพันธ์แล้วประมาณ8ชั่วโมง พอดีตอนนั้นเป็นช่วงเวลาที่ทานยาเป็นประจำอยู่แล้ว เลยทานไปทีเดียว2เม็ดเลย

ขอรบกวนสอบถามว่าการทานยาแบบนี้ทำถูกวิธีหรือไม่ และเหตุการณ์แบบนี้ สามารถทำให้เกิดการตั้งครรภ์หรือไม่ครับ

ขอขอบคุณมาล่วงหน้าครับ
monot

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า