New Document

ปัญหาจากการตั้งตำรับยา Dimercaprol ?

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ปัญหาจากการตั้งตำรับยา Dimercaprol ?

โพสต์โดย nepjune » 25 ส.ค. 2012, 17:55

กลุ่มได้รับ assignment ให้ตั้งตำรับยา dimercaprol ซึ่งเป็นยา antidote ค่ะ โดยทำเป็นยาเตรียมปราศจากเชื้อ
โดยทำเป็น oily solution มีสูตรตำรับดังนี้ (เปิดจาก USP)

Rx
Dimercaprol 5 g ตัวยาละลายในน้ำได้น้อยมากๆ จึงเตรียมรูป oily solution
Benzyl benzoate 9.6 ml solubilizing agent ทำให้ยาละลายดีขึ้น ลดความหนืดเวลาฉีด
Arachis oil to produce 100 ml vehicle มีค่า sponification , iodine value ตามข้อกำหนดเภสัชตำรับ

แต่วันเตรียมยา เราพบว่า arachis oil ที่เราขอไป ไม่มีค่ะ มีแต่ sesame oil เลยต้องใช้ กลุ่มเราก็เตรียมยากันเสร็จเรียบร้อยด้วย aseptic technique แต่เนื่องจากยามันไม่ค่อยละลาย เลยใช้ magnetic stirer มันก็อุ่นๆ หน่อยๆ ตอนแรกๆที่ seal ampoule เสร็จใหม่ๆ ยามันก็ใสปิ๊งเป็นเนื้อเดียวกันดีค่ะ โดยบรรจุในแอมพูลสีชา ก็เก็บไว้ในล็อกเกอร์เพื่อนเตรียมจะส่ง พอเอาออกมาอีกวัน ขุ่นเลยค่ะ (อีกกลุ่มที่เตรียมก็เป็นเหมือนกัน)
แต่จากการคุยกันของกลุ่ม คิดว่า เป็นเพราะ ตอนเราเอาแอมพูลไปอบ ออกมาแล้วมันยังชื้นอยู่นิดหน่อย แต่อันที่แห้งมันก็มีนะ เราเลยคิดว่าอันนี้มันเป็นสาเหตุหนึ่ง และอีกสาเหตุก็น่าจะเป็นเพราะยามันละลายได้น้อย
พี่ๆพอจะทราบมั้ยคะว่า ปกติ มันขุ่นมั้ย (คิอว่าไม่น่าจะขุ่น) หรือว่าต้องเติมอะไรเพิ่มดี และนอกจากปัญหาที่ว่ายามันละลายได้น้อยมากๆแล้ว ยังมีปัญหาอื่นอีกมั้ย และมีข้อมูลเพิ่มเติมอะไรเช่น การสลายตัวของยา (ทราบว่า เกิดปฏิกิริยา oxidation ได้)....และถ้าจะบอกว่าใช้ tocopherol ที่มีในน้ำมันเป็น antioxidant ของยา (อ.ถามว่าปริมาณที่มีพอใช้มั้ย....ดูยังไงคะว่าพอ คือก็รู้ว่ามันมี) คือว่าจะต้องมีการ presentation หลังจากนี้ จึงอยากรบกวนพี่ๆที่พอจะมีข้อมูลด้วยค่ะ
.......อาจารย์จะมาเจอมั้ยเนี่ย 555 :roll:
nepjune

Re: ปัญหาจากการตั้งตำรับยา Dimercaprol ?

โพสต์โดย originaleye » 02 ต.ค. 2012, 02:43

ลองปรับการละลายด้วย 5N alcoholic ammonia ในปริมาณพอเหมาะ (ดูวิธีเตรียมใน BP นะ)
พี่เภสัช มข
originaleye

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า