New Document

ช่วยตอบหน่อยคะ ตอนนี้หนูเครียดมากก

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ช่วยตอบหน่อยคะ ตอนนี้หนูเครียดมากก

โพสต์โดย completelyjh » 15 ส.ค. 2012, 22:48

หนูกินยาคุมแผงแบบ21เม็ดมาเดือน1 พอหมด ก้ปล่อยให้ประจำเดือนมา พอประจำเดือนมา หนูก้เริ่มกินแผงที่2เม็ดแรก กินวันที่2ของการเปน ปจด. แล้ววันที่4ของปจด.หนูก้มีอะไรกะแฟน แฟนหนูปล่อยใน แบบนี้หนูจะท้องมั้ยคะ ปจด วันที่4มาน้อยมาก เลยคะ ปกติปจดหนูมาแค่3วันมแต่วันที่4หนูเหนยังเปนเลือดๆเปื้อนเช็ดชู่อยู่อ่าคะ(หนูเคยทานยาคุมแบบ21เม็ดมาแล้ว6เดือน แต่หยุดกินไป3เดือน เพิ่งเริ่มกินเมื่อเดือนที่แล้วคะ) ตอบหนูหน่อยนะคะ หนูเครียดมากคะตอนนี้
completelyjh

Re: ช่วยตอบหน่อยคะ ตอนนี้หนูเครียดมากก

โพสต์โดย Noriko03 » 16 ส.ค. 2012, 04:33

ไม่ท้องแน่นอนค่ะ เพราะขณะมีประจำเดือนแสดงว่าผนังมดลูกลอกตัว ยังไม่มีไข่ตก
แต่การมีเพศสัมพันธ์ช่วงที่ยังมีประจำเดือนเสี่ยงต่อการติดเชื้อในช่องคลอดของฝ่ายหญิงค่ะ

อีกประเด็น การกินยาคุมกำเนิดแบบ 21 เม็ด เมื่อครบแผง ให้หยุดยา 7 วันครบค่อยขึ้นแผงใหม่นะคะ
ไม่ได้เริ่มกินจากการมีประจำเดือนอีกรอบ เช่น เราเริ่มกินยาวันอังคาร ครบ 21 เม็ด จะกินยาเม็ดสุดท้ายวัน จันทร์พอดี
ฉะนั้น หยุดยา 7 วัน เริ่มแผงใหม่ วันอังคารหน้า จำง่ายๆคือ เริ่มกินวันไหน หยุด 7 วันก็เริ่มกินวันเดิมค่ะ
ประจำเดือนจะมาช่วงที่เราหยุดยา วันไหน หรือมาก็วันก็ไม่เป็นไรค่ะ
ไม่ท้องแน่นอน ถ้าไม่ลืมกินยา
:razz: :razz: :razz:
Noriko03

Re: ช่วยตอบหน่อยคะ ตอนนี้หนูเครียดมากก

โพสต์โดย completelyjh » 16 ส.ค. 2012, 11:02

Noriko03 เขียน:ไม่ท้องแน่นอนค่ะ เพราะขณะมีประจำเดือนแสดงว่าผนังมดลูกลอกตัว ยังไม่มีไข่ตก
แต่การมีเพศสัมพันธ์ช่วงที่ยังมีประจำเดือนเสี่ยงต่อการติดเชื้อในช่องคลอดของฝ่ายหญิงค่ะ

อีกประเด็น การกินยาคุมกำเนิดแบบ 21 เม็ด เมื่อครบแผง ให้หยุดยา 7 วันครบค่อยขึ้นแผงใหม่นะคะ
ไม่ได้เริ่มกินจากการมีประจำเดือนอีกรอบ เช่น เราเริ่มกินยาวันอังคาร ครบ 21 เม็ด จะกินยาเม็ดสุดท้ายวัน จันทร์พอดี
ฉะนั้น หยุดยา 7 วัน เริ่มแผงใหม่ วันอังคารหน้า จำง่ายๆคือ เริ่มกินวันไหน หยุด 7 วันก็เริ่มกินวันเดิมค่ะ
ประจำเดือนจะมาช่วงที่เราหยุดยา วันไหน หรือมาก็วันก็ไม่เป็นไรค่ะ
ไม่ท้องแน่นอน ถ้าไม่ลืมกินยา
:razz: :razz: :razz:

แต่ปจดมาน้อยมากเลยนะคะ ไม่ท้องแน่นอนใช่มั้ยคะ
completelyjh

โพสต์โดย cowboyman » 19 ส.ค. 2012, 19:01

confirm อีกเสียงครับ
cowboyman

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า