New Document

หกล้มกลัวกระดูกสันหลังยุบ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

หกล้มกลัวกระดูกสันหลังยุบ

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 12 ก.ค. 2012, 20:41

สาวโรงงาน(เพิ่งทำได้15วัน)หกล้ม หลังจากนั้นมีอาการปวดมาก กลัวว่ากระดูกสันหลังจะยุบทับเส้น ไม่มีเงินไปหาหมอ มาปรึกษากับเภสัชกรร้านยา ควรแนะนำอย่างไรดี
ธวัชชัย วรรณสว่าง

Re: หกล้มกลัวกระดูกสันหลังยุบ

โพสต์โดย white-blue » 13 ก.ค. 2012, 00:48

รูปภาพ
ภาพจาก http://physiolifetoday.blogspot.com/201 ... atome.html

ไม่รู้ว่ารูปเล็กไปหรือปล่าวนะครับ

อธิบายคร่าวๆนะครับ

ภาพนี้เรียกว่า dermatome

ปกติผิวหนัง และกล้ามเนื้อจะถูกเลี้ยงด้วยเส้นประสาทที่มาจากไขสันหลัง สัญลักษณ์ตัว c ก็ย่อมาจาก ระดับ cervical (คอ) t ก็ thoracic (อก)
นั้นคือมันมี root มาจากไขสันหลังระัดับต่างๆตามที่ระบุ ตัวเลขก็บอกว่าระดับที่เท่าไร

โดยเส้นประสาทพวกนี้มันจะไปเลี้ยงผิวหนัง เพื่อรับความรู้สึก(sensory) และจริงๆมันก็ไปเลี้ยงพวกกล้ามเนื้อด้วย(เป็น motor)

สรุป ถ้ามีการกดทับเส้นประสาทไขสันหลัง(spinal nerve ) สิ่งที่จะแสดงอาการออกมาคือ ชา (คือการเสีย sensory) โดยรูปแบบของการช้าก็สังเกตจาก dermatome (แผนภาพที่ให้ไปแหละครับ) เช่นถ้า เส้นประสาทถูกกดที่ระดับ T1 ดูจากรูปจะต้องชา ตามแนวแขนด้านใน (สีฟ้าๆ) และถ้าโดนกดจากทั้งสองข้างซ้ายขวา (ลืมบอกไปครับ เ้ส้นประสาท root มันออกมาจาก 2 ข้างคือซ้าย - ขวาแยกกัน) ก็ต้องชาสองข้า่ง
อันนี้ยกตัวอย่างว่าโดนกดที่ T1 อย่างเดียวนะครับ ฉะนั้น ส่วนอื่นต้องปกติคือไม่ชา หรือถ้าโดนกดตั้งแต่ L 1-5 ก็ดูตามภาพต้องชา แถวขา(สีม่วงๆ)

อันนี้เราพูดถึง sensory อยู่ ถ้า motor เช่น โดนกดที่ L1-5 ต้องไปดูว่า มันเลี้ยงกล้ามเนื้อส่วนใหน ซึ่งปกติก็แถวๆขานั้นแหละ ฉะนั้น ต้องมีอาการอ่อนแรง (ไม่ใช่ fatique นะครับ แต่เป็น muscle weakness) ของกล้ามเนื้อที่ถูกเส้นประสาทนั้นๆเลี้ยงด้วย

สรุป(อีกและ) ถ้าอาการทางเส้นประสาทต้องมีอาการชา ตาม dermatome ที่ัมันมาเลี้ยง และ อ่อนแรงกล้ามเนื้อมัดที่ถูกเส้นประสาทนั้นๆเลี้ยงด้วย

อันนี้คร่าวๆแค่พอได้ idea นะคับพี่ รายละเอียดจริงๆมันมีเยอะกว่านี้
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า