New Document

ใช้ Skinoren แล้วหน้าดำ ทำอย่างไรดีคะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ใช้ Skinoren แล้วหน้าดำ ทำอย่างไรดีคะ

โพสต์โดย mizu73 » 11 ก.ค. 2012, 20:55

รบกวนปรึกษาฯคุณเภสัชกรค่ะ
เนื่องจากไปพบคุณหมอเกี่ยวกับผิวหน้า แล้วได้รับยาSkinoren , Steva A , Hydroqinuin มาทาตั้งแต่ 05/06/55
-- ผลคือหน้าแดงมาก จนวันนี้กลายเป็นบริเวณที่ทายาดำมาก และที่บริเวณแดงๆดำนั้นมีจุดกระกลายเป็นสีน้ำตาลเข้มน่าเกลียดมาก
เมื่อสัปดาห์ก่อนก็ไปพบคุณหมอ แต่ได้พบคุณหมดคนละท่าน ท่านนี้ให้ยา Dermatop, Physical gel , เจลล้างหน้ายี่ห้อนึง

ตอนนี้ปัญหาก็คือ
+++ ต้องการทำให้บริเวณแดงๆดำๆนั้นหายไปจากหน้าต้องทำอย่างไรคะ
---- ไม่กล้าใช้ Dermatop เพราะมีสเตียรอยด์ค่ะ ที่สำคัญกว่านั้นคือ กลัวหน้าดำไปกว่านี้ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะคะ
น้ำ
mizu73

Re: ใช้ Skinoren แล้วหน้าดำ ทำอย่างไรดีคะ

โพสต์โดย DKNY » 15 ก.ค. 2012, 21:30

รอยดำๆ น่าจะมาจากสาเหตุของยาครับ
Skinoren Steva A และ Hydroquinone จะเร่งให้เกิดการหลุดลอกของเซลล์ผิวหนังชั้นนอก
ทำให้หัวสิว ฝ้า กระ จุดด่างดำ หลุดออกได้ง่าย แต่ผลข้างเคียงที่สำคัญคือ อาจระคายเคืองผิวหน้า จะผิวหน้าจะไวต่อแสงได้มากยิ่งขึ้น
จึงเกิดลักษณะรอยดำขึ้นมา ดังนั้นยาจึงต้องใช้ทาก่อนนอน และจะต้องหลีกเลี่ยงแสงแดดให้มากที่สุด
ในตอนกลางวันต้องใช้ครีมกันแดดตลอด เพื่อลดอาการข้างเคียงของยาครับ

สำหรับรอยดำ แนะนำให้ใช้ผลิตภัณฑ์ที่มีสว่นผสมของวิตามิน E และ C แต้มหลังล้างหน้าเสร็จครับ

Dermatop เป็น steroid ชนิดทาที่ค่อนข้างแรง ส่วนใหญ่ก็ไม่นิยมให้ทาบริเวณใบหน้า ถ้าน้องแพ้มาก แพทย์น่าจะให้ยากินมาด้วยครับ
แต่ถ้าน้องอยากทาให้ลดอาการแพ้ อาจใช้ครีมที่ไม่มีสเตียรอยด์ทาแทน เช่น Systal cream หรือ Fenistil gel มาทาก็ได้ครับ
ไปสอบถามเภสัชกรที่ร้านบาได้เลย
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: ใช้ Skinoren แล้วหน้าดำ ทำอย่างไรดีคะ

โพสต์โดย mizu73 » 23 ก.ค. 2012, 19:22

ขอบคุณค่ะ ขอปรึกษาต่อนิดนึงค่ะ
คราบดำที่เกิดขึ้นมีโอกาสหายใช่ไหมคะ
เผอิญยาที่ได้มาสถาบัน ติดข้างกล่องยาSkinorenทาเช้าเย็น
และStieva A ทาก่อนนอนค่ะ
พอจะแนะนำวิตามินซีหรืออีให้ได้ไหมคะ. ไม่มีความรู้เลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
mizu73

โพสต์โดย DKNY » 24 ก.ค. 2012, 16:46

หายครับ แต่ต้องใช้เวลาสักระยะนึง
ให้ใช้วิตามิน E ทาก่อนนอน ยี่ห้อมีเยอะครับ ตัวที่วิตามิน E เข้มข้นก็มี ไปสอบถามเภสัชที่ร้านยาได้เลย
และอาจรับประทานวิตามินซี 1000 mg เสริมวันละเม็ดก้ได้ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย mizu73 » 24 ก.ค. 2012, 16:57

ขอบคุณมากนะคะ
ขอโทษค่ะ รบกวนปรึกษาค่ะ
เมื่อสักครู่ไปซื้อ Systral Cream + Vistra Complex 600 + มัดจำ paula ผิวผสมไว้น่ะค่ะ
ไม่ทราบพอโอเคไหมคะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
น้ำ
mizu73

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า