New Document

ขอปรึกษาเรื่องยาคุมกำเนิด กลุ้มใจมากคะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ขอปรึกษาเรื่องยาคุมกำเนิด กลุ้มใจมากคะ

โพสต์โดย on_on307 » 07 ก.ค. 2012, 13:51

ดิฉันทานยาคุมกำเนิดมาประมาณ4แผงแล้วคะ ปกติจะทานตอน3ทุ่มคะ แต่พอมาแผงปัจจุบันนี้ดิฉันลืมทานยาคุมไป 1 เม็ดคะ (เม็ดที่4 ของแผง)
มานึกได้อีกทีตอนบ่ายโมงครึ่งของวันรุ่งขึ้นและก็ทานยาทันทีเลยนะคะ ก็น่าจะประมาณ 17-18 ชม.คะ อยากทราบว่ามีผลต่อประสิทธิภาพการคุมกำเนิดไหมคะ และถ้ามีเพศสัมพันธ์หลังจากนี้ไปต้องใช้วิธีคุมกำเนิดร่วมไหมคะ และสามารถทานยาต่อไปามปกติได้เลยไหมคะ
กังวลว่าประสิทธิภาพการคุมกำเนิดจะลดลงและจะท้องคะ

ขอบคุณมากๆคะ
on_on307

Re: ขอปรึกษาเรื่องยาคุมกำเนิด กลุ้มใจมากคะ

โพสต์โดย Barrios » 07 ก.ค. 2012, 15:56

ทานยาตามปกติต่อไปได้เลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

Re: ขอปรึกษาเรื่องยาคุมกำเนิด กลุ้มใจมากคะ

โพสต์โดย DKNY » 15 ก.ค. 2012, 21:40

on_on307 เขียน:ดิฉันทานยาคุมกำเนิดมาประมาณ4แผงแล้วคะ ปกติจะทานตอน3ทุ่มคะ แต่พอมาแผงปัจจุบันนี้ดิฉันลืมทานยาคุมไป 1 เม็ดคะ (เม็ดที่4 ของแผง)
มานึกได้อีกทีตอนบ่ายโมงครึ่งของวันรุ่งขึ้นและก็ทานยาทันทีเลยนะคะ ก็น่าจะประมาณ 17-18 ชม.คะ อยากทราบว่ามีผลต่อประสิทธิภาพการคุมกำเนิดไหมคะ และถ้ามีเพศสัมพันธ์หลังจากนี้ไปต้องใช้วิธีคุมกำเนิดร่วมไหมคะ และสามารถทานยาต่อไปามปกติได้เลยไหมคะ
กังวลว่าประสิทธิภาพการคุมกำเนิดจะลดลงและจะท้องคะ

ขอบคุณมากๆคะ

ไม่ต้องตกใจครับ สามารถทานต่อได้เลย ถ้าลืมทานยาให้ปฏิบัติดังนี้ครับ
ถ้าลืมทานยา 1 เม็ด เช่น ทุกวันน้องจะต้องกินยาตอน 4 ทุ่ม แต่เมื่อคืนลืมกิน มานึกขี้นได้อีกทีก็ตอน 8 โมงเช้าวันต่อมา
วิธีแก้ไข : กินยาทันทีเลยตอน 8 โมงนั่นแหละ แล้วตอน 1 ทุ่มก็กินอีก 1 เม็ด เหมือนเดิมตามปกติที่เราเคยกิน
สรุปว่าวันนั้นจะต้องกิน ยาคุมทั้งหมด 2 เม็ด (8 โมง 1 เม็ด และ 4 ทุ่ม 1 เม็ด) แล้ววันพรุ่งนี้ก็กิน 1 เม็ดตอน 4 ทุ่ม ตามปกติครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า