New Document

ถามวิธีทานผลิตภัณฑ์เสริมอาหารและโทษค่ะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ถามวิธีทานผลิตภัณฑ์เสริมอาหารและโทษค่ะ

โพสต์โดย raksamer » 04 ก.ค. 2012, 14:21

ตอนนี้ทานผลิตภัณฑ์เสริมอาหารอยู่สองชนิดค่ะ คือ วิตามินซี 1000 mg และแอลคาร์นิทีน 499 mg (ผลิตภัณฑ์ของวิสตร้าค่ะ)
ไม่ทราบว่าการทานผลิตภัณฑ์ทั้งสองตัวนี้ มีวิธีการทานอย่างไรที่ถูกต้องค่ะ และทั้งสองตัวนี้ สามารถทานพร้อมกันได้มั้ยค่ะ หากรับประทานติดต่อกันนานๆ จะมีโทษหรือผลข้างเคียงหรือไม่ค่ะ

สอบถามเพิ่มเติมเรื่องยาอีกสองตัวค่ะ ยา Ponstan และยาคลายกล้ามเนื้อ หากทานติดต่อกันนานๆ จะมีโทษหรือผลข้างเคียงอย่างไรบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ
raksamer

Re: ถามวิธีทานผลิตภัณฑ์เสริมอาหารและโทษค่ะ

โพสต์โดย DKNY » 05 ก.ค. 2012, 18:02

1.Vitamin C 1000 mg ให้ทานพร้อมอาหารและดื่มน้ำตามมากๆครับเพราะวิตามินซีละลายน้ำได้ดีทำให้ดูดซึมเข้าสู่ร่างกายได้ง่ายขึ้น
ผลข้างเคียงก็คือ อาจเกิดระคายเคืองกระเพาะอาหารครับ เพราะเป็นกรด (ascorbic acid) และถ้ารับประทานในระยะยาวต้องระวังการสะสมวิตามินซีในร่างกายจนอาจเกิดเป็นนิ่วได้ ให้กินเท่าที่จำเป็นอย่ากินติดต่อกันนานๆ อาจกิน 3 เดือน หยุด 1 เดือน
2. L-carnitine จะช่วยเร่งเผาผลาญไขมันให้เป็นพลังงาน ให้ทานก่อนออกกำลังกายเพื่อช่วยในการเผาผลาญไขมันครับ ผลข้างเคียงพบน้อย
3. Ponstan เป็นยาในกลุ่มระงับอาการปวด ผลข้างเคียงที่สำคัญก็คือ ทำให้ระคายเคืองกระเพาะอาหาร และเป็นแผลในกระเพาะได้ง่าย
ให้รับประทานหลังอาหารทันทีดื่มน้ำตามมากๆ และอย่ากินต่อเนื่องนานๆ ถ้าต้องกินต่อเนื่องให้ปรึกษาเภสัชกร เพื่อเพิ่มยาเคลือบกระเพาะไปรับประทานด้วยครับ
4.ยาคลายกล้ามเนื้อ ยาคลายกล้ามเนื้อในท้องตลาดทั่วไปจะมี 2 แบบ
1.ชนิดตัวยาคลายกล้ามเนื้อเดี่ยวๆ เช่น Tolperisone 50 mg ส่วนใหญ่จะมีผลทำให้ง่วง จึงไม่ควรขับรถ และทำงานที่เสี่ยงอันตราย เช่นที่สูง เครื่องจักร
2.ชนิดผสมพาราเซตตามอล โดยข้างแผงจะบอกว่า มี paracetamol 450 mg หรือ 500 mg + ยาคลายกล้ามเนื้อเช่น Orphenadine 35 mg
ดังนั้น ไม่ควรรับประทานยาที่มีส่วนผสมพาราเซตามอลนานเกิน 5 วันครับ เพราะยามีผลต่อตับ อาจทำให้ตับเป็นพิษได้
ยาคลายกล้ามเนื้อ รวมถึงยาแก้ปวด ให้กินเฉพาะเวลาที่มีอาการ ถ้าแาการดีขึ้นให้หยุดยาได้เลย ไม่ต้องทานให้หมด
ถ้ามีข้อสงสัยเรื่องยา ปรึกษากับเภสัชกรใกล้บ้านได้ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

Re: ถามวิธีทานผลิตภัณฑ์เสริมอาหารและโทษค่ะ

โพสต์โดย raksamer » 05 ก.ค. 2012, 21:18

ขอบคุณค่ะ :razz:
raksamer

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า