New Document

TETRACYCLINE HCI คือยาอะไรคะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

TETRACYCLINE HCI คือยาอะไรคะ

โพสต์โดย Mine » 22 มิ.ย. 2012, 20:22

1.TETRACYCLINE HCI คือยาอะไรคะ ขนาดและวิธีใช้ เป็นอย่างไร
2.CHLORTETRACYCLINE HCI ต่างกันอย่างไรกับ TETRACYCLINE HCI
3.หูไปเจาะมา 3 เดือนแล้วแผลยังไม่แห้ง ร้านยาบางที่บอกว่าห้ามใช้แอลกอฮอล์ทำความสะอาดแผล แต่บางที่บอกว่าใช้น้ำเกลือเช็ดจะไม่ฆ่าเชื้อโรค ก็เลยงง ๆ ค่ะ ว่าควรจะใช้อะไรทำความสะอาดดี
Mine

Re: TETRACYCLINE HCI คือยาอะไรคะ

โพสต์โดย DKNY » 28 มิ.ย. 2012, 21:06

1.Tetracycline เป็นยาฆ่าเชื้อแบคทีเรียครับ ทานครั้งละ 1 แคปซูล วันละ 4 ครั้ง หลังอาหาร ห้ามทานพร้อมกับนมนะ ยาจะไม่ออกฤทธิ์
2.CHLORTETRACYCLINE HCI ต่างกันอย่างไรกับ TETRACYCLINE HCI ยาในกลุ่มเดียวกันครับประสิทธิภาพใกล้เคียงกันครับ
3.ใช้อะไรล้างก็ได้ครับ น้ำเกลือหรือแอลกอฮอล์ก็มีประสิทธิภาพฆ่าเชื้อโรคได้เหมือนกันครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า