New Document

ไปออกกำลังกาย แล้วเจ็บเอ็นร้อยหวาย

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ไปออกกำลังกาย แล้วเจ็บเอ็นร้อยหวาย

โพสต์โดย Mine » 13 มิ.ย. 2012, 23:41

1.ปกติก็ออกกำลังกาย คือวิ่งเป็นประจำ แต่ว่าวันนั้นเดินเร็วไปหน่อย เลยเจ็บเอ็นร้อยหวายค่ะ เจ็บข้างซ้ายข้างเดียว เจ็บมาสี่วันแล้วค่ะ ตอนนี้เดินเฉย ๆ ก็เจ็บ อยากทราบว่าต้องทานยาอะไรคะ
2. เจาะหูที่ร้านหมอ มา3 เดือนแล้วค่ะ แต่แผลยังไม่หายเลย ยังเปนแผลสดเหมือนเพิ่งเจาะอยู่ หูก็ไม่เคยโดนน้ำตั้งแต่เจาะเลย ตอนเจาะมาก็ทาน Dixocillin ไปสองแผง แล้วค่ะ ควรจะทานยาอะไรให้แผลหายไวๆได้บ้างคะ

ขอบคระคุณล่วงหน้าค่ะ :)
Mine

Re: ไปออกกำลังกาย แล้วเจ็บเอ็นร้อยหวาย

โพสต์โดย Typhoon » 14 มิ.ย. 2012, 22:52

เรียน คุณ Mine

1. หากคุณไม่มีโรคประจำตัวเช่นโรคกระเพาะหรือโรคไต ผมแนะนำให้ทานยากลุ่มที่เรียกว่า NSAIDs ครับสามารถหาซื้อได้ตามร้านยาทั่วไปลองปรึกษาเภสัชกรประจำร้านดูครับ สำหรับตอนนี้ผมแนะนำให้หยุดวิ่งก่อน เพื่อไม่ให้บาดเจ็บมากขึ้น และใช้น้ำแข็งประคบบริเวณที่ปวด 10 - 15 นาที ครั้งต่อไปก่อนการวิ่งต้องยืดกล้ามเนื้อให้มากขึ้น สาเหตุที่ปวดอาจจะมาจากการใส่รองเท้าวิ่งที่ไม่เหมาะสม พื้นรองเท้าอาจจะแข็งเกินไปหรืออาจเกิดจากการเพิ่มการออกกำลังกายที่มากเกินไป หากยังต้องการออกกำลังกายผมแนะนำให้ลองเปลี่ยนเป็นว่ายน้ำดูครับ หากอาการยังไม่ดีขึ้นลองไปพบแพทย์ครับ

2. แผลที่ยังไม่หายมีลักษณะยังไงครับผมนึกภาพไม่ออก อักเสบติดเชื้อ หรือเป็นแค่เพียงรอยแผลเป็น ถ้าจะให้แนะนำตอนนี้คือ กลับไปพบแพทย์อีกครั้งครับ

รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมครับ
Typhoon

Re: ไปออกกำลังกาย แล้วเจ็บเอ็นร้อยหวาย

โพสต์โดย Mine » 15 มิ.ย. 2012, 11:04

แผลที่เจาะหูมา แผลยังเป็นสดๆ เหมือนเพิ่งเจาะมาเลยค่ะ แต่ไม่มีการติดเชื้อ
Mine

โพสต์โดย Typhoon » 15 มิ.ย. 2012, 23:46

เรียน คุณ Mine

ถ้าไม่มีการติดเชื้อ ลองใช้ Solcoseryl ดูครับ (ชื่อทางการค้า) จะมี 2 รูปแบบ คือ ขี้ผึ้งและ jelly ข้อบ่งใช้จะแตกต่างกันเล็กน้อย แต่ผมจำความแตกต่างนั้นไม่ได้ ก่อนซื้อก็ลองปรึกษาเภสัชกรที่ร้านดูครับ น่าจะได้คำแนะนำเพิ่มเติมมากกว่านี้
Typhoon

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า