New Document

สอบถามการใช้ยา Doxycycline

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

สอบถามการใช้ยา Doxycycline

โพสต์โดย iczii » 09 มิ.ย. 2012, 21:07

ถ้ารักษาสิวโดยทานยา Doxycycline วันละ2ครั้ง ครั้งละ2เม็ด ติดต่อกัน จะมีผลข้างเคียงหรืออันตรายมั๊ยครับ
iczii

Re: สอบถามการใช้ยา Doxycycline

โพสต์โดย Typhoon » 10 มิ.ย. 2012, 11:44

เรียน คุณ iczii
ผลข้างเคียงของยา doxycycline ที่พบสามารถพบได้ อ้างอิงจาก Drug informauin hand book 14th นะครับ
ระบบหัวใจและหลอดเลือด : เพิ่มความดันในกะโหลกศรีษะ, เยื่อหุ้มหัวใจอักเสบ
ผิวหนัง : ผื่นแดง ลอกเป็นขุย , ผิวหนังไวต่อแสง ,ลมพิษ
ระบบต่อมไร้ท่อ : อาจทำให้ต่อมไทรอยด์เปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลหรือสีดำ แต่ไม่มีรายงานถึงความผิดปกติของการทำงาน.
ระบบทางเดินอาหาร : คลื่นไส้ อาเจียน ท้องเสีย ลำไส้อักเสบ หลอดอาหารอักเสบ กล่องเสียงอักเสบ หากใช้ในเด็กอาจทำให้ฟันเปลี่ยนสี
ระบบเลือด : โลหิตจาง เม็ดเลือดขาวต่ำ เกล็ดเลือดต่ำ
ไต : ค่า Blood urea nitrogen เพิ่มขึ้น
อื่นๆ ; อาจทำให้เกิดการแพ้แบบ anaphylaxis และอาจทำให้ผู้ที่มีโรค SLE มีอาการแย่ลง
ทั้งนี้ทั้งนั้น ที่เขียนผมมาทั้งหมดไม่ได้หมายความว่า ทุกคนจะต้องเป็นนะครับ มันจะเกิดขึ้นกับบางคนเท่านั้น และโอกาสในการเกิดค่อนข้างน้อยด้วย ที่พบมากๆจากการใช้ยานี้คือ คลื่นไส้อาเจียนและผิวหนังไวต่อแสง ผมแนะนำให้ทานยาตัวนี้พร้อมอาหารแต่อาจทำให้การดูดซึมของยาลงลงไปบ้าง และแนะนำให้ใช้กันแดดระหว่างที่ใช้ยานี้ด้วยครับ ลองหมั่นสำรวจตัวเองบ่อยๆว่ามีอาการอย่างที่บอกไว้ข้างบนหรือเปล่าถ้ามีก็ให้หยุดยาแล้วพบแพทย์ทันทีครับ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมคำตอบครับ
Typhoon

Re: สอบถามการใช้ยา Doxycycline

โพสต์โดย iczii » 11 มิ.ย. 2012, 10:10

ขอบคุณคุณTyphoonมากๆครับ
iczii

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า