New Document

ยาคุมฉุกเฉินมีฤทธิ์คุมกำเนิดได้นานแค่ไหนหลังทานไปแล้ว

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ยาคุมฉุกเฉินมีฤทธิ์คุมกำเนิดได้นานแค่ไหนหลังทานไปแล้ว

โพสต์โดย gogoes » 20 พ.ค. 2012, 18:35

ยาคุมฉุกเฉินมีฤทธิ์คุมกำเนิดได้นานแค่ไหน
หลังทานยา levonorgestrel; postinor ครบสองเม็ดแล้ว ยายังคงมีฤืทธิ์คุมอยู่อีกกี่ชม. หากมีอะไรกันหลังจากนั้น
gogoes

Re: ยาคุมฉุกเฉินมีฤทธิ์คุมกำเนิดได้นานแค่ไหนหลังทานไปแล้ว

โพสต์โดย Typhoon » 21 พ.ค. 2012, 10:30

ผมไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันครับว่ามีฤทธิ์อยู่ได้นานแค่ไหน รู้แต่เพียงว่าจุดประสงค์ในการใช้เพื่อที่จะใช้ในการป้องกันการตั้งครรภ์เพียงครั้งเดียวของการใช้ยาครั้งนั้น หากทานเม็ดที่สองไปแล้ว นั่นคือสิ้นสุดหน้าที่ของยาในครั้งนั้นไปแล้ว เราไม่สามารถคาดหวังต่อได้ว่าหากมีเพศสัมพันธ์ซ้ำอีกยาจะยังมีฤทธิ์ในการป้องกันเหลืออยู่ ทางที่ดีหาวิธีคุมกำเนิดแบบอื่นดีกว่าครับปลอดภัยกว่า รอท่านผู้รู้ท่านอื่นมาช่วยตอบอีกทีครับ
Typhoon

Re: ยาคุมฉุกเฉินมีฤทธิ์คุมกำเนิดได้นานแค่ไหนหลังทานไปแล้ว

โพสต์โดย SinWiSuth » 27 พ.ค. 2012, 00:09

ผู้ถามน่าจะเป็นเภสัชกรนะครับ

ผมคิดว่าต้องดูสองทางนะครับ ทางแรกก็คือยา ทางที่สองก็คือเรื่องของไข่และสเปิร์มครับ
เรื่องยาน่าจะตอบได้ด้วย PK
แต่เรื่องไข่และสเปิร์มอาจจะตอบได้ยาก เพราะต้องดูหลายอย่าง
เพราะประจำเดือนในผู้หญิงหลายคนก็ไม่สม่ำเสมอ

หลังกินยาคุมกำเนิดฉุกเิฉินแล้ว มีอะไรกันอีกหลังจากนั้น
ผมมองว่าเรากำลังจะพิจารณาการใช้ยาที่ผิดไปจากวัตถุประสงค์ของมันตามที่รีบนบอกไว้แล้วครับ

อย่างไีรก็ตามตาม ACOG กล่าวไว้ส่วนนึงว่า เดืิอนนึงกินได้มากกว่า 1 ครั้งครับ และยายังคงมี indication ตราบใดที่มีโอกา่สตั้งครรภ์
แต่ไม่มีใครมีข้อมูลยืนยันประสิทธิภาพและความปลอดภัยได้ว่า มันจะเกิดอะไรขึ้นได้บ้าง โดยเฉพาะในระยะยาว.....ว
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย gogoes » 02 มิ.ย. 2012, 19:25

ขอบคุณค่ะ ขอเพิ่มเติมนิดหนึ่งค่ะ คือคนไข้เพิ่งทานยาครบสองเม็ดไปประมาณ 30 ชั่วโมง แล้วก็ไปมีอะไรกันอีก จึงโทรมาปรึกษาค่ะว่าต้องทานยาอีกหรือไม่
gogoes

โพสต์โดย Typhoon » 02 มิ.ย. 2012, 23:35

ถ้ากลัวเรื่องการตั้งครรภ์ก็ทานไปเลยครับดีกว่าไม่ได้ทำอะไร ยิ่งเร็วยิ่งดีแต่ใน 1 เดือนไม่ควรทานเกินเดือนละ 2 ครั้งเนื่องจากจะทำให้ประจำเดือนในรอบต่อไปผิดปกติได้ครับ แต่ถึงแม้จะทานได้ถูกต้องประสิทธิภาพของมันก็ไม่ 100% นะครับ เผื่อใจไว้บ้างก็ดีครับ
Typhoon

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า