New Document

ผู้ป่วยบอกว่าแพ้ซัลฟา จ่าย amoxicillin หรือ dicloxacillin

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ผู้ป่วยบอกว่าแพ้ซัลฟา จ่าย amoxicillin หรือ dicloxacillin

โพสต์โดย pharmb » 17 พ.ค. 2012, 07:13

ผู้ป่วยบอกว่าแพ้ sulfar จ่าย amoxicillin หรือ dicloxacillin ได้ไหมครับ พอดีเห็นว่ามี sulfur ในโครงสร้าง เลยไม่แน่ใจครับ ขอบคุณครับ
pharmb

Re: ผู้ป่วยบอกว่าแพ้ซัลฟา จ่าย amoxicillin หรือ dicloxacilli

โพสต์โดย SinWiSuth » 18 พ.ค. 2012, 15:22

Agents containing sulfur, sulfites, sulfates, and
saccharin often confuse clinicians about their
potential for cross-reactivity with sulfonamides.
Medications that contain sulfur such as
amoxicillin (Amoxil), captopril (Capoten),
omeprazole (Prilosec), ranitidine (Zantac),
spironolactone (Aldactone), and sulindac
(Clinoril) are not sulfonamides and do not cross react.

ref:: Cross-Reactivity of Sulfonamide Drugs.
Pharmacist’s Letter/Prescriber’s Letter
2010;26(6):260601.
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: ผู้ป่วยบอกว่าแพ้ซัลฟา จ่าย amoxicillin หรือ dicloxacilli

โพสต์โดย pharmb » 23 พ.ค. 2012, 23:42

สรุปว่า คำว่าแพ้ซัลฟาน่าจะหมายความว่าแพ้ยากลุ่ม sulfonamides ซึ่ง ไม่ใช่ amoxy และ dicloxa ซึ่งเป็นกลุ่ม penicillins ผมเข้าใจถูกไหมครับ
pharmb

โพสต์โดย sujjung » 26 พ.ค. 2012, 13:30

มา like ให้ ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
sujjung

โพสต์โดย SinWiSuth » 27 พ.ค. 2012, 00:02

ครับ โดยมากแล้ว การแพ้ยาซัลฟามักจะหมายถึงยาในกลุ่มที่มีโครงสร้างแบบ sulfonamide ครับ

อย่างไรก็ตาม ยาหลายตัวมีโครงสร้างบางส่วนคล้ายเท่านั้น เช่น dapsone
แต่ก็ต้องหลีกเลี่ยงในกรณีที่มีประวัติแพ้ยาอย่างรุนแรง
เมื่อมีประวัติแพ้ยา หากไม่แน่ใจ ควรจะค้นข้อมูลก่อนจ่ายยาครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย sujjung » 27 พ.ค. 2012, 07:53

ช่วยเสริมครับ การแพ้ กลุ่ม sulfa ใน antibiotic อย่างยา bactrim ก็ไม่ได้หมายความว่าคนไข้จะกิน glibenclamide ซึ่งอยู่ในกลุ่ม sulfonylurea ไม่ได้ จริงๆ คนถามไม่ควรถามว่า แพ้ sulfa จ่าย amoxy หรือ dicloxa ได้ไหม อันนี้เสนอแนะนะครับ เพราะ amoxy หรือ dicloxa เป็นยาากลุ่มเดียวกัน แต่ใช้ต่างโรคกัน เพราะถ้าแพ้ amoxy ส่วนใหญ่ก็จะแพ้ dicloxa ก็มันกลุ่มเดียวกันแตกแต่งที่โครงสร้าง side chain นิดหน่อย ผิดถูกประการใด ผู้รู้มาอธิบายอีกทีนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sujjung

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า