New Document

YAZ ควรเปลี่ยนยี่ห้อ หรือรอใ้ห้ครบ 3 แผง

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

YAZ ควรเปลี่ยนยี่ห้อ หรือรอใ้ห้ครบ 3 แผง

โพสต์โดย NENG » 07 พ.ค. 2012, 15:02

เริ่มทาน YAZ มาประมาณ 10 วันค่ะ เป็นยาคุมแผงแรกในชีวิต เลือกยี่ห้อนี้เพราะทุกคนแนะว่าเป็นยี่ห้อที่มีผลข้างเคียงน้อยที่สุดค่ะ
ตั้งแต่ทานเม็ดแรก ก็มีอาการข้างเคียงตรงกับที่ฉลากข้างแผงระบุหลายอย่าง เต้านมโตเจ็บคัดเต้านมทุกวัน, breakthrough bleeding หรือ มีเลือดคล้ายประจำเดือน โดยมาผิดปกติ ในช่วงหลังรอบเดือน, อาการหงุดหงิดง่าย ซึมเศร้า อันนี้อาจจะเป็นอุปาทานเพราะเราอ่านฉลากก่อนเริ่มยา แต่ก็รู้สึกว่าอารมณ์เสียง่ายค่ะ (หรืออาจจะอารมณ์เสียเพราะเจ็บเต้านม)

รีวิวบางเว็บไซต์แนะนำให้ลองทาน 3 แผงก่อนตัดสินใจเปลี่ยนยี่ห้อ เพราะอาจจะเป็นอาการปกติจากยาคุมทั่วๆ ไปค่ะ แต่ก็ลังเลเพราะไม่รู้จะถามใคร มีคนรู้จักแค่ประมาณ 1-2 คนที่ใช้ YAZ ก็ไม่คัดเจ็บหน้าอกเหมือนเรา (เจ็บมากอยู่) ในรีวิวก็ส่วนใหญ่มีแต่คนชม YAZ ว่าดีค่ะ เลยอยากได้ความเห็นจากเภสัชกร ว่าถ้าต้องเปลี่ยนยี่ห้อ จะเปลี่ยนเป็นอะไรดี ในเมื่อ YAZ ก็น่าจะผลข้างเคียงน้อยกว่ายี่ห้ออื่นแล้ว

ขอบคุณค่ะ
NENG

Re: YAZ ควรเปลี่ยนยี่ห้อ หรือรอใ้ห้ครบ 3 แผง

โพสต์โดย Typhoon » 18 พ.ค. 2012, 09:31

ผมแนะนำให้ทานต่อไปก่อนครับเพราะคนแต่ละคนทานยาชนิดเดียวกันผลข้างเคียงย่อมไม่เหมือนกันครับ ช่วงที่ทานช่วงแรก hormone ในร่างกายอาจมีการแปรปรวนบ้างครับ ไม่ต้องกังวล แต่หากว่าผ่านไป 3 แผงแล้วยังมีอาการเหมือนเดิมลองเปลี่ยนเป็นยาคุมตัวอื่นดูก็ได้ครับ
Typhoon

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า