New Document

ยาแก้อักเสบเม็ดสีแดง-ขาว

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ยาแก้อักเสบเม็ดสีแดง-ขาว

โพสต์โดย lshq » 30 เม.ย. 2012, 21:01

รบกวนถามหน่อยค่ะ พอดีฝากเพื่อนซื้อยาแก้อักเสบ แจ้งเค้าว่าแพ้เพนิซิลินแต่ไม่รู้เพื่อนซื้อมาถูกรึเปล่าค่ะ
ลักษณะยาเป็นเม็ดแคปซูล สีขาว+แดงเข้ม ค่ะ แบ่งมาเป็นเม็ดเราเลยไม่แน่ใจว่าเป็นตัวยาอะไรค่ะ ไม่ทราบสามารถระบุได้มั้ยคะว่าเป็นตัวยาอะไร แล้วแพ้เพนิซิลินสามารถทานได้มั้ยคะ
lshq

Re: ยาแก้อักเสบเม็ดสีแดง-ขาว

โพสต์โดย SinWiSuth » 03 พ.ค. 2012, 15:23

น่าจะกลับไปถามร้านที่ซื้อยามาครับ ว่าคือยาอะไรครับ
หากไม่สามารถทำได้ ไม่กินน่าจะดีกว่าครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

Re: ยาแก้อักเสบเม็ดสีแดง-ขาว

โพสต์โดย pixar » 03 พ.ค. 2012, 23:09

ยาปฏิชีวนะหรือที่คุณ Ishq เรียกว่ายาแก้อักเสบ ในรูปแบบแคปซูลนั้นมีหลากหลายสีมาก ถ้ามีรูปให้ดูน่าจะชัวร์กว่านะคะ
แต่จากที่หาข้อมูลมา ยาปฏิชีวนะแคปซูลสีขาว-แดง ที่อยู่ในกลุ่มpenicillin ก็มีค่ะ

1.ชื่อMoxcin มีตัวยาสำคัญคือamoxicillin

2.ชื่อCloxgen ตัวยาสำคัญคือcloxacillin สองตัวนี้สีแทบจะไม่ต่างกัน แต่จากข้อมูลยาMoxcin เม็ดจะเล็กกว่าCloxgen

3.ชื่อampicin ตัวยาสำคัญคือampicillin จะสังเกตง่ายหน่อยเพราะมีสัญลักษณ์พิมพ์ไว้ที่เม็ดยา ลองสังเกตดูนะคะ ว่าเหมือนกันรึเปล่า
ยา3ตัวนี้ห้ามรับประทานนะคะ

นอกจากนี้ ยังมียาปฏิชีวนะกลุ่มอื่นที่แคปซูลที่ขาว-แดง เช่น ยาAcnocin ตัวยาสำคัญคือ clindamycin
มี2ขนาดตัวแรกขนาด150mg อีกตัวนึงขนาด300mg ถ้าเป็นยาตัวนี้คนที่แพ้เพนนิซิลินสามารถรับประทานได้
(แนบรูปทั้งหมดมาให้แล้ว ลองดูนะคะ)
img.doc
รูปยา
(137.5 KiB) ดาวน์โหลด 2043 ครั้ง

นอกนั้นก็จะเป็นพวกยาลดไขมันแล้วค่ะ ที่มักผลิตเป็นแคปซูลสีขาว-แดง

ไม่ทราบว่าเหมือนกับที่คุณIshq ได้มารึเปล่า ลองสังเกตดูนะคะว่ามีlogoให้สังเกตที่เม็ดยาไหม
คนที่แพ้ penicillinจะไม่สามารถรับประทาน amoxicillin, cloxacillin, dicloxacillin, ampicillin จำง่ายๆคือชื่อที่ลงท้ายด้วย -cillin ค่ะ
ไม่สามารถรับประทานได้ทั้งหมด

อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยค่ะว่า มีอาการยังไงถึงอยากได้ยาปฏิชีวนะ จะนำไปใช้รักษาอะไรคะ
ยังไงเพื่อความปลอดภัย ทุกครั้งที่ซื้อยาควรเลือกร้านยาที่มีเภสัชกรประจำอยู่จะดีกว่า เพราะเราจะได้ชื่อครบถ้วน หรือถ้่าไม่ได้ชื่อยา เราควรขอไว้ทุกครั้ง
เพื่อความปลอดภัยของเราเองนะคะ

เพิ่มเติมค่ะ
มี Erythromycin และ Chlortetracycline อีกค่ะ ที่แคปซูลสีขาว-แดง

เอกสารอ้างอิง
1.http://www.mims.com/Thailand
2.Leong Wai Fun, Judi C., Leean Jess A., Raida Mae C., Ghia T.,
Ma. Corazon Stella H., Zharmaine Joy N., Annie Lou V. MIMS Thailand 124th edition 2011.

นศภ.นัทธมน นาวินธรรม
pixar

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า