New Document

ไปเจาะหูมา แต่ว่ามีหนอง ควรกินยาอะไรดีคะ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ไปเจาะหูมา แต่ว่ามีหนอง ควรกินยาอะไรดีคะ

โพสต์โดย Mine » 31 มี.ค. 2012, 17:16

คือว่าไปเจาะหูมาสองอาทิตย์แล้วค่ะ แต่มีหนอง แล้วก็เริ่มๆบวมค่ะ เพราะสระผมแล้วน้ำเข้าอ่าค่ะ
ควรกินยาอะไรดีคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ:))
Mine

Re: ไปเจาะหูมา แต่ว่ามีหนอง ควรกินยาอะไรดีคะ

โพสต์โดย puck » 02 เม.ย. 2012, 07:42

อาการบวมและมีหนองมักพบได้ในภาวะการติดเชื้อแบคทีเรีย โดยแบคทีเรียที่พบในการติดเชื้อที่ผิวหนังมักเป็นแบคทีเรียแกรมบวก ซึ่งสามารถเกิดขึ้นได้หากวัสดุที่ใช้ในการเจาะไม่สะอาดพอหรืออาจมีความเกี่ยวเนื่องกับต่างหูที่ใช้ ซึ่งสามารถรักษาได้โดยการรับประทานยาปฏิชีวนะและควรปรึกษาเภสัชกรก่อนใช้ยาเพื่อความปลอดภัยค่ะ

ที่มา
Sanford guild thirty-ninth Edition 2009
Davis's Pocket Clinical Drug Reference

นศภ.นิภาภัค คำหาญ
puck

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า