New Document

ชี้แจงเรื่องการตอบปัญหา

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

ชี้แจงเรื่องการตอบปัญหา

โพสต์โดย pakapol173 » 18 มี.ค. 2012, 19:40

สำหรับผู้ที่เข้ามาตอบปัญหาการใช้ยา พี่ขอแนะนำนิดนึงครับ
1.กรณีที่ผู้ถามเป็นประชาชนทั่วไป รบกวนพี่ๆน้องๆช่วยตอบปัญหาโดยใช้คำพูดที่คนทั่วไปอ่านเข้าใจง่ายๆนะครับ เห็นหลายกระทู้ใช้ศัพท์แพทย์ หรือศัพท์ภาษาอังกฤษซึ่งอาจเข้าใจง่ายสำหรับบุคลากรทางการแพทย์ แต่คนอื่นๆที่เข้ามาอ่านอาจไม่ทราบว่าหมายความว่าอย่างไร
ดังนั้นโปรดประมวลคำตอบให้เหมาะสมด้วยครับ
2.หลายๆคนไป copy paste บทความ มาจากแหล่งอื่นๆ ขอความร่วมมือให้ช่วยพิจารณาความน่าเชื่อถือของบทความด้วยนะครับ
เพราะบางบทความมาจากเวปไซด์ หรือ primary literature ซึ่งอาจต้องใช้การพิจารณาความน่าเชื่อถือด้วย
ทางที่เหมาะสมควรใช้ Tertiary literature จากข้อมูลที่เป็นที่น่าเชื่อมากที่สุดก่อนนะครับ
3.คำตอบบางอย่างยาวมากๆ หรือบางทีตอบแล้วก็ผ่านไป ไม่มีใครเข้ามาดูขอความกรุณาให้เช็คด้วยครับว่า ผู้ถามเข้าใจในคำตอบ หรือถามเพิ่มหรืิอไม่ด้วย เพื่อให้ได้ประโยชน์ทั้งต่อตัวเราและประชาชนครับ
ขอบคุณครับ
pakapol173

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า