New Document

อาการจากยาไฮดรอกซี่คลอโรควิน

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

อาการจากยาไฮดรอกซี่คลอโรควิน

โพสต์โดย THANAKRON » 11 มี.ค. 2012, 17:52

ทานไฮดรอกซี่คลอโรควิน มาประมาณปีครึ่งแล้วคับ ระยะหลังนี้มีอาการตาสู้แสงไม่ค่อยได้เวลาดูโทรทัศน์ในห้อง แสงไฟนีออนจะแยงตาต้องมีอะไรบังแสง ถึงจะสบายตาบางทีออกไปนอกห้องจะรู้สึกมืดลงกว่าปกติแต่มองเห็นนะคับ เท่าที่อ่านตามกระทู้จำได้ว่าเพื่อนบางคนบอกว่าตามีปัญหาเนื่องจากทานยาตัวนี้เป็นเวลานาน เลยอยากทราบว่าทานยาตัวนี้แล้วตามีปัญหา มีอาการเป็นยังไงบ้างคับ แล้วต้องทานนานแค่ไหนถึงเป็นแล้วอย่างอาการของผมนี่มีสิทธิ์เกิดจากยาหรือปล่าวคับ ขอบคุณคับ
THANAKRON

Re: อาการจากยาไฮดรอกซี่คลอโรควิน

โพสต์โดย worapat » 11 มี.ค. 2012, 21:40

Hydroxychloroquine เป็นยาที่ใช้รักษาโรคมาลาเรีย มีการนำมาใช้ในการรักษาโรคข้ออักเสบรูมาตอยด์ และโรค SLE
ผลข้างเคียงของยาคือ เป็นพิษต่อตารวมถึงจอประสาทตา และเกิดการสะสมของยาที่กระจกตา
อาการที่พบ ทำให้มองภาพไม่ชัด(blurred vision) เห็นภาพซ้อน กลัวแสง(photophobia)
ระยะเวลาในการเกิดผลข้างเคียงจากยาของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ บางคนปีกว่า บางคนสามปีครับ
สำหรับคุณ THANAKRON ทานยามาปีครึ่ง แล้วมีอาการกลัวแสงน่าจะเกิดจากยา
จึงแนะนำให้คุณ THANAKRON ไปพบจักษุแพทย์เพื่อตรวจตา และตรวจตาซ้ำทุก 6 เดือน หรือปีละครั้งครับ

นศภ.วรภัทร การค้า

ที่มา :
1.http://www.bad.org.uk/Portals/_Bad/Guid ... 202009.pdf
2.Drug Information Handbook 20th Edition 2011
3.http://www.thairheumatology.org/show_an ... estion=201
worapat

Re: อาการจากยาไฮดรอกซี่คลอโรควิน

โพสต์โดย SinWiSuth » 13 มี.ค. 2012, 16:31

Case แบบนี้ หากสงสัย ควรกลับไปพบแพทย์ผู้จ่ายยานะครับ
เพื่อให้แพทย์ส่งปรึกษาจักษุแพทย์อีกครั้ง
เพราะหากว่าเกิดขึ้นจากยา โรคที่เป็นสาเหตุยังคงต้องการรักษาจะได้มีการปรับเปลี่ยนยา้ด้วยครับ
แต่หากไม่ได้เกิดจากยา จะได้เข้าใจตรงกันทั้งแพทย์ และผู้ป่วยครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า