New Document

จะหา paper เกี่ยวกับยา etoricoxib ที่ไหนได้บ้างครับ เพราะหาจ

สนทนาวิชาการและปัญหาการใช้ยา
กรณีที่ผู้ถามไม่ใช่บุคลากรทางการแพทย์ กรุณาแจ้งเพื่อการตอบคำถามที่เหมาะสมกับท่าน

จะหา paper เกี่ยวกับยา etoricoxib ที่ไหนได้บ้างครับ เพราะหาจ

โพสต์โดย starpic » 17 ก.พ. 2012, 17:16

อยากทราบเกี่ยวกับ

-metabolize
-excretion
-half life

จะหาได้จากที่ไหนดีครับ หาจาก drug information ก็ไม่มี

ขอบพระคุณครับ
starpic

Re: จะหา paper เกี่ยวกับยา etoricoxib ที่ไหนได้บ้างครับ เพรา

โพสต์โดย kenijikoong » 17 ก.พ. 2012, 19:48

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์นะครับ
แนบไฟล์
etoricoxib.pdf
อ้างอิงจาก :http://www.thomsonhc.com/hcs/librarian/ND_T/HCS/ND_PR/Main/CS/39C142/DUPLICATIONSHIELDSYNC/029B67/ND_PG/PRIH/ND_B/HCS/ND_P/Main/PFDefaultActionId/hcs.PrintSetup.ShowAsPrintReady
(143.2 KiB) ดาวน์โหลด 1795 ครั้ง
kenijikoong

Re: จะหา paper เกี่ยวกับยา etoricoxib ที่ไหนได้บ้างครับ เพรา

โพสต์โดย SinWiSuth » 17 ก.พ. 2012, 22:08

ผมงงนิดหน่อย คนถามบอกว่าอยากได้ Paper แต่บอกว่าหาจาก Drug information ไม่มี

สรุปคืออยากได้แค่ข้อมูลอ้างอิงที่น่าเชื่อถือเฉยๆ ใช่ไหมครับ

จะเอาไปทำอะไรล่ะครับ ถ้าเน้นๆ ลักษณะทาง PK อาจจะต้องไปดู paper ศึกษาทาง PK หรือไม่งั้นก็พวกตำรา pharmacology น่าจะรวบรวมไว้

แต่ถ้าจะเอารวมๆ อาจจะดูจาก Drugs journal หรือว่า Annals of pharmacotherapy ก็ได้ครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย starpic » 18 ก.พ. 2012, 01:53

kenijikoong เขียน:หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์นะครับ

เป็นประโยชน์มากเลยครับ ถามอีกหน่อยนะครับ เอกสารนี้จะนำไปอ้างอิงได้ไหมครับ
starpic

โพสต์โดย kenijikoong » 18 ก.พ. 2012, 07:51

ได้ครับเนื่องจากเป็นข้อมูลจากฐานข้อมูล MICROMEDEX ( Evidence based information from Micromedex ) ที่มีความน่าเชื่อถือ และผมว่าเภสัชกรน่าจะรูจัก หรือเคยได้ยินชื่อฐานข้อมูลนี้ ส่วนใหญ่ที่ผมใช้บ่อยที่เป็นแบบ online ก็จะมี 3 ฐานข้อมูลหลัก คือ MICROMEDEX , Lexi-Comp และ AHFS ครับ
kenijikoong

ย้อนกลับไปยัง มอคค่า